[Hỏi]-Cần các Bro tư vấn em với ạ. Xe em dạo này chán chẳng muốn sờ vào. :(

duythanhuct

Xe hơi
Update:Các cụ lớn tuổi, cho em hỏi là có cụ nào đang đi Blade đời đầu 2008, máy trắng, chế cơ không ạ?
Cho em hỏi mức độ ăn xăng của em này thế nào ạ? Để em so sánh với xe em với ạ!

Chắc hẳn em là 1 người ít tuổi và kinh nghiệm so với các anh trong forum.
Nên mong các anh chỉ giáo em 1 chút ạ!
Em có chiếc Air Blade đời 2008. Thời gian vừa rồi, em có đi bảo dưỡng toàn bộ xe ở Head Doanh Thu 2 trên đường Nguyễn Khánh Toàn.
Và em có cảm giác như vừa mang xe của mình, cho các anh kỹ thuật trẻ, non làm chuột thí nghiệm. Em bảo dưỡng và thay thế linh tinh, hết ngót gần 2 triệu tất cả. Và phải đến đó lần thứ 4, xe mới khắc phục được tàm tạm. 4 lần đó cách nhau từ vài tiếng đến 1,2 ngày.
Lần đầu là bảo dưỡng toàn bộ, giá khá mềm so với Head khác (200k và được tặng dầu máy)
Lần thứ 2 là do 1 anh kỹ thuật trẻ lắp hơi lệch vị trí Chế, khiến xe kêu nhỏ nhỏ, những dẫn khó chịu, em phải quay lại Head đó để chỉnh. Sau 1 thời gian rất lâu các anh ấy mới tìm ra được nguyên nhân gây ra tiếng kêu đó.
Tiếng kêu đó có vẻ như mất đi, nhưng sau lần sửa thứ 2 này, xe em nghe kêu rất khác lúc trước, kêu có vẻ khó chịu hơn.
Lần thứ 3 em đến vì xe em gặp tình trạng:
Vào sáng sớm rất khó nổ máy (Sau khi vào head, xe càng khó nổ hơn trước, và thấy lần 1, các anh ấy có vệ sinh chế giúp em).
Ra thì các anh ấy bắt thay Lọc gió + Bugi = 150 + 220
Sau lúc thay Bugi, xe vẫn khó đề.
--> Em đã thấy chán rồi, và tự nhủ, ko bao giờ ra đó nữa. Hôm nào rảnh mang ra Head VAC Cầu Giấy, vì vài lần bảo dưỡng sửa ở đó, thấy khá ổn, tuy giá cao hơn so với Head Nguyễn Khánh Toàn.
- Bất chợt em nhận được cuộc điện thoại và được cô nhân viên ở HEAD Nguyễn Khánh Toàn gọi và hỏi thăm tình hình xe, hơi bất ngờ. Và em cũng tỏ thái độ thất vọng vì chiếc xe, sau nhiều lần mang ra. Ả hẹn em mang ra kiểm tra lại.
Lần thứ 4 em mang ra đó, thì cũng trình bày. Có vẻ đến lần thứ 4, e mới nhận được sự trợ giúp từ Thợ trưởng ở đó, anh ấy theo sát lúc nhân viên sửa xe em, và cũng trực tiếp sửa luôn. Anh ấy chỉnh lại chế, rồi cái gì đó, e cũng ko để ý.
Anh ấy xin số đt để hôm sau theo dõi xem xe thế nào, khá chuyên nghiệp và nhiệt tình.
Sáng hôm sau thì xe đề OK, khá ổn, em cũng cảm ơn anh ấy vì đã sửa giúp em. Nhưng tiếp 1 hôm nữa. Xe lại khó đề.
Bệnh xe em là như thế này: Đề bằng nút đề, thì chỉ nổ máy được 1 giây, là chết máy, và phải đề lại. Đề lại thì xe không nổ (Giống như kiểu hết xăng), đề rất lâu thì xe mới nổ được (tầm 30s), hoặc dựng chân trống lên đạp thì lại nổ ngay.
Và em cũng gọi điện lại cho a thợ trưởng đó, anh ấy nói là hỏng cái bộ phận khuếch đại điện gì gì ấy, em chẳng nhớ nổi. Nhưng lòng tin đã phai nhạt. Chẳng muốn mang ra đó nữa.
Nên em muốn lên hỏi các anh trên otofun mấy nội dung như sau:

1. Các anh có dự được lỗi xe em, là lý do gì ko ạ.
2. Các anh làm ơn cho em hỏi chỗ nào sửa xe gas (đặc biệt là xe em, blade chế thường) uy tín, sửa chuẩn, nếu giá ngon thì càng tốt ạ, vì em thú thật, là em chưa làm ra tiền :(
3. Từ lúc vào Head xong, xe em như bị dò xăng, xe tiêu tốn xăng 1 cách kinh khủng, em thử test, đổ 10 nghìn tiền xăng, giá 24900đ/L ,đi cạn thì chỉ đc 12km. Quá khiếp, nên em phải nhanh chóng lên đây hỏi hướng giải quyết.
Trước xe em đi khá tiết kiệm xăng, em đổ 50k hồi xăng giá >23k/L. Mà em đi được về quê, xa 115km.
Theo các anh, emm phải sửa chữa, thay thế gì để tiết kiệm xăng trở lại !
Em xin cảm ơn các góp ý của mọi người ạ!
Em xin chúc tất cả mọi người 1 ngày mới tốt lành, công việc tốt đẹp!

Chỉnh sửa cuối:

duythanhuct

Xe hơi
Bác bớt chút thời gian mang qua 116 Hoàng Ngân em xem lại xem ntn nhé!
Chi phí có cao lắm không anh?
Nếu cao thì chắc phải 1 thời gian nữa em mới mang ra anh được ạ!
Và 1 điều nữa là em qua cứ mang đó, cho nhân viên của anh xem, hay call sđt anh ạ?

duythanhuct

Xe hơi
Xe em mà như của cụ em bán mua xe khác. Vì nó đã khấu hao hết cho cụ rồi.
Em cũng đang chán cái xe lắm rồi bác ạ, nhưng nghĩ lại bán giờ chắc mua đc cái wave cũ. Haizz.
Mà hồi trước xe em không ăn xăng lắm đâu, Hơn 2lit một xíu thôi (/100Km ạ)
Nên em đang rất Phân vân ạ!

suvman

Xe máy
Lại mang Head sửa thôi cụ ạ, bắt đền họ sửa xong mới thôi

duythanhuct

Xe hơi
Lại mang Head sửa thôi cụ ạ, bắt đền họ sửa xong mới thôi
Hic, em mang ra 4 lần rồi, giờ mang ra thấy ngại ngại thế nào ấy. Mà cũng chán, mang ra mà ko vừa ý, lại thêm mất công. Haiz.
Họ chỉnh cho em, cái granti giờ to kinh khủng, dừng đèn đỏ mà nó nổ máy rung hết cả xe, em chưa tiện chỉnh lại. :(

BungTo123

Xe đạp
Cụ ở gần NKT ạ? Nếu cụ k ngại đường xa thì cụ mang lên chỗ cửa hàng Quang Tuyên trên đường Lạc Long Quân nhé. E sửa ở đấy lâu rùi, và xe e cũg có 1 số bệnh như cụ và đã đc khắc phục hoàn toàn. E nhớ k nhầm là 584 Lạc Long Quân nhé :D

suvman

Xe máy
Hic, em mang ra 4 lần rồi, giờ mang ra thấy ngại ngại thế nào ấy. Mà cũng chán, mang ra mà ko vừa ý, lại thêm mất công. Haiz.
Họ chỉnh cho em, cái granti giờ to kinh khủng, dừng đèn đỏ mà nó nổ máy rung hết cả xe, em chưa tiện chỉnh lại. :(
Cứ mang ra Head, nếu còn ko dc thì cụ khiếu nại lên Honda vietnam

duythanhuct

Xe hơi
Cụ ở gần NKT ạ? Nếu cụ k ngại đường xa thì cụ mang lên chỗ cửa hàng Quang Tuyên trên đường Lạc Long Quân nhé. E sửa ở đấy lâu rùi, và xe e cũg có 1 số bệnh như cụ và đã đc khắc phục hoàn toàn. E nhớ k nhầm là 584 Lạc Long Quân nhé :D
Bệnh xe bác là bệnh gì ạ?
Khó đề, hay ăn xăng ạ?
Tối nay em ức phát khóc vì cái xe.
Xe gần hết xăng, nhưng em đi cố về đến cây xăng gần nhà rồi đổ.
Đang đi thì nó chết máy. Đề mãi ko nổ, thế là nghĩ hết xăng, vì đoán là cũng sắp hết xăng rồi. Dắt đc hơn 1km, mệt quá, đứng nghỉ thì em dựng chân trống lên. đạp 1 phát, thì nó lại nổ máy, mặc dù lúc ấy đề ko nổ đc. Điên thật. Đi đc hơn 1km nữa. lại xịt.
Mặc dù xăng trong bình vẫn còn 1 chút :(

duythanhuct

Xe hơi
Bác bớt chút thời gian mang qua 116 Hoàng Ngân em xem lại xem ntn nhé!
Em chào anh, hôm nọ em có qua anh, nhờ bên anh xem hộ em cái khoản ăn xăng và tình trạng rất khó nổ máy vào buổi sáng đấy ạ.
Em qua đúng hôm bên anh có 1 chút căng thẳng nội bộ, làm em cũng ngại quá :(
Em về theo dõi:
-Thì khoản ăn xăng thì thế này ạ, tính ra ăn tầm 2.7L/100Km. Anh cho em hỏi là mức độ ăn xăng thế này đã OK chưa ạ?
Vì anh sửa xe cho em, nói là vẫn chưa thấy ổn thì lại mang qua anh chỉnh tiếp, xe em là Air Blade chế cơ, máy trắng, đời đầu tiên, năm 2008 ạ.
Ngày trước em tính xe em, không ăn xăng đến mức như thế này, nói thì chẳng ai tin cả. E tính ra thì chỉ từ 2L->2,4L thôi ạ.
Em thuộc kiểu người cẩn thận, nên nếu đã theo dõi ăn xăng, em để xe đị cạn xăng, đến mức dừng xe, em đổ 20->30k xăng mua để trong chai, rồi đổ trực tiếp vào xe. Sau đó lại theo dõi tiếp đến lúc xe dừng hẳn.
Chỉ vì sau cái đợt ra Head bảo dưỡng toàn bộ, xe em nó mới lắm bệnh thế này :(

-Còn khoản khó nổ vào buổi sáng, thì vẫn vậy :(. Đề mãi chẳng nổ đc máy ạ.
Theo anh, em nên xử lý khoản này thế nào?
Em cảm ơn anh ạ!

duythanhuct

Xe hơi
Box này ít người qua lại quá :-s, các bác vào xem giúp em với ạ!

AoV

Xe tải
Của em đi tầm 3lít a.

duythanhuct

Xe hơi
bác này soi xăng còn kinh hơn cả soi ếch! Vừa thôi bác ạ không vợ nó bỏ
Chỉ là xe em đang hỏng, nên em theo dõi nó đã ổn chưa thôi mà. Chưa ổn, thì em mang đi sửa.
Còn sửa xong, em cũng ko rảnh đến lỗi vậy !
Cảm ơn bác ạ!

nha37

Xe đạp
Theo tình trạng xe của bác thì bộ chế hòa khí chỉnh sai nên máy xe bị ngợp xăng, do xăng gió chỉnh không đúngtt cách (tệ hơn nửa bình xăng con bị hỏng bộ e tự động) bác tìm tiêm sửa xe nào tin cậy để người ta kiểm tra lại bộ chế hòa khí và chỉnh xăng gió lại giùm cho sau khi sửa xong nên thay bugi mới là bình thường lại thôi, phải chi bác ở TPHCM lại nhà mình canh lại cho.

kimthanh_jsc

Xe tăng
Mua xe mới thôi. Xe ga đi vài năm là muốn thay rồi

Wave Alpha 20

Xe tăng
haiz, chia sẻ cái nỗi bức xúc của cụ, với kinh nghiệm của em thì e thề không bao giờ em mang xe ra đại lý sửa nữa. toàn thợ non thôi vì các bác sau khi cứng tay đều tếch ra ngoài hết. e xem bảo dưỡng mà ngứa hết tay, bỏ cái vành xe ra bôi bôi ít sơn lót, đưa vành lên ngắm nghía (cũng chả cân lại) lấy đồ vặn vặn mấy cái ốc rồi lắp lại - xong. quá bờ rồ! haiz e thấy tình trạng trung tại các HEAD và đại lý của Honda!

duythanhuct

Xe hơi
haiz, chia sẻ cái nỗi bức xúc của cụ, với kinh nghiệm của em thì e thề không bao giờ em mang xe ra đại lý sửa nữa. toàn thợ non thôi vì các bác sau khi cứng tay đều tếch ra ngoài hết. e xem bảo dưỡng mà ngứa hết tay, bỏ cái vành xe ra bôi bôi ít sơn lót, đưa vành lên ngắm nghía (cũng chả cân lại) lấy đồ vặn vặn mấy cái ốc rồi lắp lại - xong. quá bờ rồ! haiz e thấy tình trạng trung tại các HEAD và đại lý của Honda!
Vâng, thực sự em thấy cái xe em đúng như đồ để mấy bác trẻ tuổi ngoài Head làm chuột thí nghiệm. Đi bảo dưỡng toàn bộ cái xe, mà phải quay lại đến lần thứ 4, vẫn chưa ổn. Nản. Em cũng đã thay Bugi, lọc gió các kiểu, cứ mỗi lần ra, thì nó lại phán là hỏng cái này -> hỏng là phải thay để nó ok, nhưng có được đâu.
Thiết nghĩ, sửa xe cũng phần nào giống chữa bệnh, thợ giỏi - giống bác sĩ giỏi, nhìn phát ra bệnh, chữa được luôn.
Còn lần sửa xe này của em, chẳng khac gì viêm phổi, lại cho đi mua thuốc chữa cổ, chữa thanh quản, chữa họng.
Haiz. Và em cũng chỉ dại 1 lần mang ra đó thôi, không bao giờ có lần sau quay lại!
Em cảm ơn bác ạ, không cảm ơn bằng lời được, thì Vodka các bác vậy!