Hỏi đáp về Spark Van

Tình hình là em mới rước một em Spark Van về các cụ ạ. Update tình hình hiện tại là đã có giấy hẹn của công an và đợi thứ 3 tới là lấy giấy đăng ký về thôi. Em mua theo hình thức trả góp của Vietinbank và với thu nhập hiện tại thấy mình sẽ dùng xe này một cách khá thoải mái bởi em đi không quá nhiều, tính bình quân khoảng 30 - 50 km/ngày mà thôi. Xe em vay mua trả góp nên cũng là mua mới cứng để ngân hàng không làm khó dễ, đồng thời với một người mới sử dụng xe riêng lần đầu như em sẽ không gặp nhiều phiền toái vì bảo dưỡng xe (chí ít là trong 3 năm).
Cái em đang muốn hỏi các cụ ở đây là đã có cụ nào lái Spark Van chưa, nếu có thì xin tư vấn cho em mấy điều sau đây:
1. Em có lắp ghế sau, nếu chở người thì có hay bị hỏi thăm hay không? (Có lúc em vẫn sẽ chở 5 người nhưng tần suất rất ít và nếu có thì cũng đi quãng đường cực ngắn).
2. Xe này nếu lên đường cao tốc thì đi như thế nào ạ? (Quê em ở Hải Phòng nên thi thoảng cũng muốn lái về Hải Phòng thăm nhà, mà Hà Nội - Hải Phòng mới khánh thành đường cao tốc, chạy max được 120 thì nhiều cụ cũng biết rồi)
3. Về xăng cộ thì đã cụ nào đo cụ thể chưa, tình hình ăn uống ra sao? (Mặc dù theo ý nghĩ chủ quan của em thì động cơ nhỏ, lại chả chở nhiều người và nặng nề mấy nên không tốn xăng).
Trên đây em có mấy vấn đề này muốn thỉnh giáo các cụ, ngoài ra nếu cụ nào có tư vấn gì cụ thể hơn thì cứ chỉ giáo ạ, em xin tiếp thu hết. Trước nay thì em lái xe cũng tương đối, nhưng toàn lái xe của bố mẹ thôi. Đây là lần đầu tiên em tự sở hữu xe riêng nên cũng mong muốn có sự tư vấn của các cụ ở đây.
Em xin cám ơn ạ!

Khanhhqv

Xe buýt
Chúc mừng cụ có xe mới.
Vd1: nếu chở ít mà quen biết kém thì cứ ghế gập. Còn quen biết rộng thì ghế cứng luôn.
Vd2: lên cao tốc thì đi như xe bt. Miễn vận tốc 80-100-120km< là ok.
Vd3: xăng đường hỗn hợp là 6,5l
Đường phố đông vừa và cực đông( tan tầm) 6-9l
Đường thoáng, đường trường 5,5-6l

Chúc mừng cụ có xe mới.
Vd1: nếu chở ít mà quen biết kém thì cứ ghế gập. Còn quen biết rộng thì ghế cứng luôn.
Vd2: lên cao tốc thì đi như xe bt. Miễn vận tốc 80-100-120km< là ok.
Vd3: xăng đường hỗn hợp là 6,5l
Đường phố đông vừa và cực đông( tan tầm) 6-9l
Đường thoáng, đường trường 5,5-6l
Cám ơn cụ đã tư vấn nhé. Đúng là xăng tiêu thụ thực tế, nhất là ở đường Việt Nam nó cách xa cái của nhà sản xuất công bố thật. Họ công bố là 3,98 lít quốc lộ; 4,7 lít hỗn hợp và khoảng 5,5 lít thành phố mới ghê chứ. Tôi thì cũng chả chở nặng hay nhiều người gì, chủ yếu phục vụ mục đích cá nhân thôi. Thế này xem ra ban đầu mới sử dụng xe thì cứ mua em này cũng là cái tốt. Không phải lo nghĩ quá nhiều về chi phí.

cameragiamsat

Xe hơi
Cụ mua về cần đi thay ngay các loại dầu xe, lọc điều hoà và bảo duỡng loại toàn bộ hệ thống phanh. Vì thuờng xe bãi bên kia họ vứt lâu ko đi.

Cụ mua về cần đi thay ngay các loại dầu xe, lọc điều hoà và bảo duỡng loại toàn bộ hệ thống phanh. Vì thuờng xe bãi bên kia họ vứt lâu ko đi.
Nó bảo hành cho mình 3 năm mà nhỉ, bên chỗ showroom họ bảo đúng là phải thay dầu nhưng 800 km đầu thì thay ngay lượt dầu đầu. Còn các thứ khác có bảo hành 3 năm hoặc 100.000 km nên ko phải làm gì. Bên đó showroom lớn lắm, xe họ toàn để trong nhà nên tôi nghĩ có khi ko sao đâu nhỉ.

haihaford

Xe tải
Xe van 2 chỗ mà lắp hàng ghế sau chở người sẽ bị phạt cụ nhé, tuy nhiên nếu cụ lắp mà hàng ghế sau ko chở người mà thành mặt phẳng thì sẽ ko sao ạ.
Cụ nào mua van thì lắp kính loại đen thui ấy,bên ngoài nhìn vào cũng không thấy bên trong ^^.

Còn về vấn đề về ăn uống của xăng xe Spark van em kể qua cho cụ nghe 1 câu chuyện như sau.
Vào mùng 6 tết,khách hàng đã mua xe Van gọi cho em. Và nói,

" Trước tiên chúc mừng năm mới cô Trà, chúc cô..... ..... thứ 2 là anh có 1 phàn nàn về xe để nói với cô ,cô bán xe cho anh chán lắm."

- Ơ? Sao chán ạ,xe có vấn đề j ah anh?

Lúc đó,đầu năm đi làm mở mắt ra em giật mình,mở hàng bán xe thì chưa.... mà khách gọi lại phàn nàn mắng thì em dông của năm luôn quá :(
Xong anh ấy nói
: " Chán cô lắm,cô bán xe cho anh j mà anh đổ mãi đầy bình đi ko hết xăng để anh đổ tiếp,ăn uống xăng kiêng khem quá, anh cũng có đứa em hàng xóm trên Bắc Cạn muốn mua Con Van vì thấy nó ko tốn xăng lại đi cũng ok nên anh cho cô số cô gọi nó nhé"

Đấy,nguyên văn của khách hàng em ở Bắc Cạn gọi và nhận xét đấy ạ.
:D:D
Trong tầm túi tiền,1 con xe đi lại đỡ mưa nắng,lại hợp lý đúng ko các cụ....

Xe van 2 chỗ mà lắp hàng ghế sau chở người sẽ bị phạt cụ nhé, tuy nhiên nếu cụ lắp mà hàng ghế sau ko chở người mà thành mặt phẳng thì sẽ ko sao ạ.
Cụ nào mua van thì lắp kính loại đen thui ấy,bên ngoài nhìn vào cũng không thấy bên trong ^^.

Còn về vấn đề về ăn uống của xăng xe Spark van em kể qua cho cụ nghe 1 câu chuyện như sau.
Vào mùng 6 tết,khách hàng đã mua xe Van gọi cho em. Và nói,

" Trước tiên chúc mừng năm mới cô Trà, chúc cô..... ..... thứ 2 là anh có 1 phàn nàn về xe để nói với cô ,cô bán xe cho anh chán lắm."

- Ơ? Sao chán ạ,xe có vấn đề j ah anh?

Lúc đó,đầu năm đi làm mở mắt ra em giật mình,mở hàng bán xe thì chưa.... mà khách gọi lại phàn nàn mắng thì em dông của năm luôn quá :(
Xong anh ấy nói
: " Chán cô lắm,cô bán xe cho anh j mà anh đổ mãi đầy bình đi ko hết xăng để anh đổ tiếp,ăn uống xăng kiêng khem quá, anh cũng có đứa em hàng xóm trên Bắc Cạn muốn mua Con Van vì thấy nó ko tốn xăng lại đi cũng ok nên anh cho cô số cô gọi nó nhé"

Đấy,nguyên văn của khách hàng em ở Bắc Cạn gọi và nhận xét đấy ạ.
:D:D
Trong tầm túi tiền,1 con xe đi lại đỡ mưa nắng,lại hợp lý đúng ko các cụ....
Nếu được cô trả lời vậy anh cũng yên tâm rồi. Chỗ cô có phải ở Yên Nghĩa không? Anh mua chiếc van mới này ở chỗ đó đấy. :)

911mobile

Xe hơi
Nẻn mua vì xăng như ngưi

Cụ thấy avata e ý xinh lại định mon men à, mà sao e thấy tên hà fò sao lại ban GM nhỉ :)
Thế cũng là chuyện bình thường mà. Nhưng cụ không thấy tôi trả lời hét mọi người à, có phải mỗi em đó đâu. Còn chuyện nick ford sao lại bán GM thì tôi nghĩ chắc cụ nên hỏi trực tiếp chứ, tôi biết sao được. :3

giahuy156

Xe buýt
Van nhà e dám đạp lên 110 thôi. Đi hơn hơi bị run chân.

giahuy156

Xe buýt
Chân ga hơi rung. Còn lái thì cụ đánh lái mạnh cái là đc lăn mấy vòng ngay. Nhích lái tí là có cảm giác luôn. Nói chung xe này đi 80-90 thì thoải mái. Đấy là xe e bản liên doanh chạy lốp 155/65/r13. Xe cụ nhập chạy lốp bản to hơn thì e chưa thử

Chân ga hơi rung. Còn lái thì cụ đánh lái mạnh cái là đc lăn mấy vòng ngay. Nhích lái tí là có cảm giác luôn. Nói chung xe này đi 80-90 thì thoải mái. Đấy là xe e bản liên doanh chạy lốp 155/65/r13. Xe cụ nhập chạy lốp bản to hơn thì e chưa thử
Xe tôi cũng xe liên doanh thôi, cũng dùng loại lốp đó. Trước tôi cũng định mua bản nhập đó, nhưng bản nhập 2016 thì không đủ tiền. Bản nhập 2012 thì ngân hàng lại làm khó dễ vì xe đã lâu rồi. Thêm nữa là tôi thích lái số sàn hơn nên mới chạy loại bản liên doanh này. Nếu theo ý cụ chắc là tôi sẽ phải chạy đường 5 cũ thôi, chứ lên đường mới mà đi có 80 - 90 trong khi các xe xung quanh toàn 120 thì rùa lắm.

dzungbb

Xe tải
Tình hình là em mới rước một em Spark Van về các cụ ạ. Update tình hình hiện tại là đã có giấy hẹn của công an và đợi thứ 3 tới là lấy giấy đăng ký về thôi. Em mua theo hình thức trả góp của Vietinbank và với thu nhập hiện tại thấy mình sẽ dùng xe này một cách khá thoải mái bởi em đi không quá nhiều, tính bình quân khoảng 30 - 50 km/ngày mà thôi. Xe em vay mua trả góp nên cũng là mua mới cứng để ngân hàng không làm khó dễ, đồng thời với một người mới sử dụng xe riêng lần đầu như em sẽ không gặp nhiều phiền toái vì bảo dưỡng xe (chí ít là trong 3 năm).
Cái em đang muốn hỏi các cụ ở đây là đã có cụ nào lái Spark Van chưa, nếu có thì xin tư vấn cho em mấy điều sau đây:
1. Em có lắp ghế sau, nếu chở người thì có hay bị hỏi thăm hay không? (Có lúc em vẫn sẽ chở 5 người nhưng tần suất rất ít và nếu có thì cũng đi quãng đường cực ngắn).
2. Xe này nếu lên đường cao tốc thì đi như thế nào ạ? (Quê em ở Hải Phòng nên thi thoảng cũng muốn lái về Hải Phòng thăm nhà, mà Hà Nội - Hải Phòng mới khánh thành đường cao tốc, chạy max được 120 thì nhiều cụ cũng biết rồi)
3. Về xăng cộ thì đã cụ nào đo cụ thể chưa, tình hình ăn uống ra sao? (Mặc dù theo ý nghĩ chủ quan của em thì động cơ nhỏ, lại chả chở nhiều người và nặng nề mấy nên không tốn xăng).
Trên đây em có mấy vấn đề này muốn thỉnh giáo các cụ, ngoài ra nếu cụ nào có tư vấn gì cụ thể hơn thì cứ chỉ giáo ạ, em xin tiếp thu hết. Trước nay thì em lái xe cũng tương đối, nhưng toàn lái xe của bố mẹ thôi. Đây là lần đầu tiên em tự sở hữu xe riêng nên cũng mong muốn có sự tư vấn của các cụ ở đây.
Em xin cám ơn ạ!
Mạnh mẽ lên cụ... Cứ mạnh dạn mà đi một thời gian sao phải nghĩ.
Mà cụ lấy giá bao nhiêu, vay bao nhiêu đấy? hihi

Mạnh mẽ lên cụ... Cứ mạnh dạn mà đi một thời gian sao phải nghĩ.
Mà cụ lấy giá bao nhiêu, vay bao nhiêu đấy? hihi
Đợt này tôi lấy giá 240 triệu, cả lăn bánh là 257. Tôi vay 180, còn lại là vốn tự có. Thấy trả nợ gốc lãi cũng ổn lắm, không nặng nề.

nadushop

Xe điện
Chúc mừng cụ đồng hương có xe mới, mới đầu mua xe em cũng chỉ ước mơ có con Van để đi lại cho thuận tiện thôi!
Xe cụ đi cao tốc HN-HP thì em nghĩ cụ cứ đi làn trong cùng 80 thôi cho an toàn.

lum..zzz

Xe điện
Xe tôi cũng xe liên doanh thôi, cũng dùng loại lốp đó. Trước tôi cũng định mua bản nhập đó, nhưng bản nhập 2016 thì không đủ tiền. Bản nhập 2012 thì ngân hàng lại làm khó dễ vì xe đã lâu rồi. Thêm nữa là tôi thích lái số sàn hơn nên mới chạy loại bản liên doanh này. Nếu theo ý cụ chắc là tôi sẽ phải chạy đường 5 cũ thôi, chứ lên đường mới mà đi có 80 - 90 trong khi các xe xung quanh toàn 120 thì rùa lắm.
Spark van số sàn của cụ, tính ra đến khi có biển lăn bánh là bao nhiêu? Cụ vay Vietin nó có hỗ trợ lãi suất j ko

Chúc mừng cụ đồng hương có xe mới, mới đầu mua xe em cũng chỉ ước mơ có con Van để đi lại cho thuận tiện thôi!
Xe cụ đi cao tốc HN-HP thì em nghĩ cụ cứ đi làn trong cùng 80 thôi cho an toàn.
Chạy 80 thì thôi tôi chạy đường cũ thôi. Đường cũ cũng chạy 80 được mà phí lại rẻ hơn rất nhiều nưã. Cụ cũng ở Hải Phòng bữa nào xin buổi giao lưu nhé, tăng cường kinh nghiệm sử dụng xe. :)

Spark van số sàn của cụ, tính ra đến khi có biển lăn bánh là bao nhiêu? Cụ vay Vietin nó có hỗ trợ lãi suất j ko
Tổng 260 cụ ạ. Bên Vietin thì lãi suất không quá ưu đãi, cũng không dưới 10% đâu. Đợt rồi tôi không có hộ khẩu ở HN nên đành nhờ thằng bạn vay hộ. Nó bắt tôi vay ở Vietin nên mới phải chịu đó. Sau có ông bạn làm ở Indovina chào vay, thấy lãi suất ưu đãi mà thời gian vay ổn, lại không cần hộ khẩu Hà Nội nữa. Mỗi tội khi đó mình vay rồi nên ko đổi được nữa. Giờ tôi đang thề là lần sau đổi xe sẽ sang Indovina chứ không ở Vietin nữa. Lãi suất không ưu đãi mà thủ tục cũng lằng nhằng dã man, xử lý bộ này gần 10 ngày mới ra được cam kết thanh toán. Hic