Hỏi kinh nghiệm đi Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn

wacwac

Xe buýt
Ôi, bác chạy 7 tiếng mà vẫn chưa tới thành phố HG ạ :( e định đi 3 ngày 2 đêm thôi, ko biết có kịp ko .
Hôm đầu tiên chưa biết đường, đi đường lại buổi tối nên ko thể nhanh được bác ạ. Còn 1 tiếng dừng ăn tối ở Tuyên Quang nữa. Bác đi 3 ngày 2 đêm sợ vất đấy.

Hippo_38

Xe đạp
Hôm đầu tiên chưa biết đường, đi đường lại buổi tối nên ko thể nhanh được bác ạ. Còn 1 tiếng dừng ăn tối ở Tuyên Quang nữa. Bác đi 3 ngày 2 đêm sợ vất đấy.
Em thì xác định là hôm đầu tiên chạy 1 mạch luôn đến HG, ăn tối trên xe bánh mỳ :)). Bác có đi Meo Vạc ko ?

wacwac

Xe buýt
Em thì xác định là hôm đầu tiên chạy 1 mạch luôn đến HG, ăn tối trên xe bánh mỳ :)). Bác có đi Meo Vạc ko ?
Có, em đi đoạn nào em vẽ lại hết đoạn đấy để các bác đi sau dễ hình dung rồi. Cơ bản là đường tối, xấu, đi ko thể nhanh được chứ bác thích thì 12h đêm lên HG cũng OK :)

wacwac

Xe buýt
Bác cho em hỏi Chủ Nhật ở Hà Giang có phiên chợ j ko ạ ?
Chợ Phiên em post bài trước rồi. Chợ phiên vùng cao thì 4 cái to nhất ở 4 huyện trên cao nguyên đá thôi. Đồng văn, mèo vạc, Yên minh ~ nhau. Quản bạ thì bé

chapter

Đi bộ
Chào các bác. Bọn em cũng định đi Hà Giang (định đi từ tối 15/11 -> 17/11) . Bọn em đinh:
Tối thứ 6 bắt xe từ Hà Nội đi đến TP Hà Giang đến khoảng tầm 5h sáng là tới nơi
T7 Sau đó thuê xe máy đi từ TP-> Quảng Bạ (chợ, núi đôi cô tiên, cổng trời) -> Yên Minh ->Lũng Cú -> Đồng Văn (bãi đá) (nghỉ tối ở đây)
CN :Đồng văn - Má Pí Lèng – Mèo Vạc – Hà Giang
Tầm tối thì bắt xe về HN
Kế hoạch này có khả thi không các bác.
Tiện thể cho em hỏi 15/11 đi thì còn hoa tam giác mạch không nhỉ với chỗ nào thì hoa này trồng nhiều đẹp nhất. Thanks các bác :D

Thangbvtc

Xe máy
Nghe nói đèo Khuôn Do chỗ Sơn Dương không đi đường mà các bác vẫn đi đường này à?

Em thấy ngày 1 của cụ chủ thót có vẻ không ổn, đuòng xa, đoạn tù Hà Giang lên Đồng Văn không đi nhanh đuọc, nếu không đi tù gà gáy hôm truóc [r Hà Nội thì chắc không đủ thòi gian để đi choi nhu vậy đâu...
Em chua đi bao giò, nhung hôm đó cũng định đi Đồng Văn, Lũng Cú - Sau khi nghiên cuu OF kỹ, em lên lịch trình nhu sau:
Lịch trình

Ngày 1: (ngày 09/04/2011): Hà Nội - Quản Bạ ~ 350km.
+ Xuất phát khoảng 7a.m từ Hà nội.
+ Tuyến đường Hà nội – Vĩnh Yên – Tam Dương – Lập Thạch – Phía Sơn Dương (Quốc lộ 2c) – Tuyên Quang (được ~ 120km).
+ Tuyên Quang – Tân Quang – TT Việt Quang (ăn trưa): (được ~ 120km).
+ Việt Quang – Vị Xuyên – Hà Giang : ~ 60km
+ Hà Giang - Quản Bạ : ~ 30km
+ Tối Ngủ: tại Quản Bạ.
=================================
Ngày 2: (ngày 10/04/2011) Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Hà Giang ~ 170km.
+ Ăn sáng (7a.m0 : Tuỳ nghi ăn sáng
+ Rời Quản Bạ (chơi cổng trời, Núi Đôi,…) Quản Bạ – Phó Bảng: 34,5km à Phó Bảng – Lũng Cú: 40km à Lũng Cú – Đồng Văn: 40km
+ Quản Bạ – Cán Tỷ: nằm dưới đáy của thung lũng, đường bám sông, hai vách núi kẹp hai bên, cảnh vật hùng vĩ: 10km
+ Cán Tỷ – Nà Khê – Lao và chải – Yên Minh: Sẽ đi qua khu rừng thông Yên Minh, rất đẹp và lãng mạn, có thể mù sương tuỳ thời tiết: 40km
+ Yên Minh – Phố Cáo (chụp ảnh) – Sủng Là (chụp ảnh): 10km + 10 km, chơi mất 1h (cung Yên Minh đẹp vô cùng).
+ Sủng là – Di tích nhà họ Vương (thăm Nhà vua mèo Vương Chí Sình,…): 10km, chơi mất 1h,…
+ 10h chinh phục xong cột cờ Lũng cú, tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao,… trên đừong toàn là cảnh đẹp,…
+ Khoảng 10h30 quay lại ngã 3 đi Lũng cú chạy về Đồng Văn (có hai đường nhưng theo em các bác cứ đường cũ mà đi = 24km + ra đến ngã ba Lũng Cú xuống 1km là Sà Phìn (quay Chuyện của Pao) từ đây qua Thài Phìn Tủng về đến Đồng Văn còn 14km.
+ 12h Ăn trưa tại Đồng Văn.
+ Dạo chơi Phố cổ Đồng văn, chợ Đồng Văn, (có thể leo Đồn Cao,...)
+ Chiều rời Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi (nam thiên đệ nhất đèo) rồi xuống Mèo Vạc. (~14h có mặt ở Mã Pí Lèng).
+ 15h có mặt ở Mèo Vạc – Lùng Phình (rượu ngô) – Yên Minh: 50km
+ Từ Yên Minh – Quản Bạ - Hà Giang : ~100km.
+ Tối ngủ tại Hà Giang
+ Ăn tối ở Hà giang.
Ngày 3: (ngày 11/04/2011): Hà Giang - Hà Nội ~ 300km.
+ Ngày 3 : Ngủ dậy (không cần dậy sớm), Ăn sáng, tà tà chạy Hà Giang – Hà Nội.
+ Ăn trưa tại quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang.
+ Chiều về HN, kết thúc chuyến đi
CỤ NÀO CÓ KINH NGHIỆM GÓP Ý CHO EM VÓI Ạ.

WHITE TIGER

Xe container

WHITE TIGER

Xe container
Chủ nhật tuần này luôn bác ơi !!!!
Chủ nhật là ngày Tuất có chợ phiên Phố Cáo.Nếu từ Đồng Văn thì ngược lại hướng về bản Sủng Là và đi qua bản Sủng là xuống hết đèo là chợ Phố Cáo bên trái.Còn rẽ phải là đi vào bản Phố Cáo.Chủ nhật tuần này có chợ phiên Đông Văn nhưng nếu là tớ thì tớ sẽ chạy xuống Phố Cáo một mình 1 xe chụp ảnh và cũng gần như chỉ có mỗi 1 mình mình từ xuôi lên đó chụp ảnh

9630

Xe tăng
Năm ngoái em đi chuyến này nhưng xuất phát từ Phú Thọ, 5h sáng đi, lên Tuyên Quang ăn sáng, đến Quản Bạ ăn trưa, qua Nhà Vương, Lũng Cú rồi đi theo con đường hạnh phúc sang Đồng Văn, tối đi chợ đêm và ngủ ở Đồng Văn (cung đường này cảnh rất đẹp nhưng đường nhỏ cua gấp lại trơn nên bác nào ko quen đi đường vùng cao thì nguy hiểm, cần bình tĩnh bám đường và tuyệt đối không lấn đường). Sáng ngày tiếp theo e đi từ Đồng Văn về Cao Bằng vào hang Bác Pó, núi Các Mác, suối Lê Nin, mộ anh Kim Đồng, cung đường này đường hơi xấu nên không đi được nhanh và phải đến tầm 2h chiều em mới kiếm được chỗ ăn trưa, nhà hàng này gần như là duy nhất trên cung đường này, tất cả xe đều dừng ở đây nên bác chú ý mang nhiều đồ ăn. Tối đó em ngủ ở Cao Bằng, sáng hôm sau đi Bắc Cạn qua hồ Ba Bể rồi theo đường Thái Nguyên thẳng tiến về HN 7h tối (cụ đi đường này nhớ mua kẹo để cho các cháu dân tộc đứng 2 bên đường xin khi thấy xe đi qua nhé, cho mỗi đứa 1 cái thôi không có gì mà ăn lúc đói đâu, lái xe chú ý nữa, tự dưng bọn nó chạy từ dưới nhà vèo cái lên đường kbi nghe tiếng còi xe oto đấy)

te tuong

Xe máy
không đi đc bác ạ. du lich mà như vậy thì thôi. Từ HG lên Đồng Văn nhiều đèo dốc ko đi nhanh dc

Dai Nam

Xe hơi
(phần trên có cụ nói chặng Yên Minh - Phó Bảng - Đồng Văn tới tận 120km chắc là ko chính xác cụ nhỉ, vì chỉ mất thêm 25km từ Lũng Cú về Đồng Văn thôi đúng không?)
Em vừa đi về update lại lịch trình cho bác nào định đi thì ngắm sẵn:

Chặng 1: ~130km từ HN mất 3 tiếng đến Tuyên quang (Đi lối QL2 qua thành Phố Vĩnh Yên thì rẽ phải đi vào Tam Dương (Quốc lộ 2C)  Đi lên hướng Thị Trấn Sơn Dương rồi rẽ sang Tuyên Quang. Chặng này đường đẹp, vắng xe cộ, vắng cả CSGT, có 1 vài chỗ hơi xấu nhưng đi xe gầm cao thì ok

Chặng 2: ~ 95km, mất khoảng 2 tiếng đi từ Tuyên Quang lên thị trấn Việt Quang, Bắc Quang, Hà Giang. Đường khởi đầu ở Tuyên Quang cực xấu, mất khoảng 30km đang làm đường, toàn ổ voi. Sau đó vào đất Hà Giang thì đẹp. Đi mất khoảng 2 tiếng. Nếu ngủ đêm tại đây thì KS tương đối xấu, giá 250k / phòng chưa mặc cả.

Chặng 3: Việt Quang - TP Hà Giang khoảng 60km, đường đẹp, đi hết khoảng 1 tiếng (tại Hà Giang nhớ chụp ảnh tại Km0 ngay tại quảng trường trung tâm thành phố. Hà Giang nói chung không có gì. Đi qua Việt Quang khoảng 20km thì có đường rẽ vào Hoàng Su Phì, từ đường rẽ vào trung tâm huyện khoảng 50km nhưng đường cực xấu, cực hẹp, hai xe ô tô tránh nhau phải dừng lại, muốn vượt xe nào cũng phải dừng lại, đi đường này xác định tốc độ trung bình chỉ được 25km / h thôi. Trong Hoàng Su phì thì có thể tầm cuối tháng 10 hết ruộng bậc thang.

Chặng 4: ~50km TP Hà Giang - Quản bạ. Đường chỉ đẹp được ½, còn lại là leo đèo rất cao (chỗ này bắt đầu vào Cao Nguyên Đá Đồng Văn, có biển to đùng trên đường). Đến gần thị trấn tam Sơn thì vào điểm dừng chân Quản bạ ở trên núi (ngay sau cổng trời 1 đoạn) để chụp ảnh xuống thị trấn Tam Sơn và núi đôi Quản bạ rất đẹp. Đi khoảng 1 tiếng rưỡi.

Chặng 5: ~ 50km từ Quản Bạ - Yên Minh cũng đường đèo, dài hơn chặng 4. Mất khoảng 2 tiếng.

Đi từ HN sáng sớm thì gộp chăng 1 - 5 trong 1 ngày (7 tiếng từ HN đến TP HG, còn lại là đi sang Yên Minh)

Chặng 6: Yên Minh – Lũng Cú: 55km, đi mất 1.5 tiếng (trên đường đi ghé quan Dinh nhà Vương) (phần trên có cụ nói chặng Yên Minh - Phó Bảng - Đồng Văn tới tận 120km chắc là ko chính xác cụ nhỉ, vì chỉ mất thêm 25km từ Lũng Cú về Đồng Văn thôi đúng không?)
Chặng 7: Lũng Cú – Đồng văn: 24km, đi mất 1 tiếng,
Chặng 8: Đồng Văn – Mèo Vạc 23km, đi < 1 tiếng
Chặng 9: Mèo Vạc – Yên Minh 45km, đi ~ 2 tiếng (nhớ đi đường khác về, đường ở dưới qua Lũng Phìn)

Từ Yên Minh về HN thì tự căn giờ để về kịp.

Đi đường đèo nhớ còi liên tục, dân trên đấy vào cua tay áo không bao giờ còi cả, đặc biệt là xe máy.
ở Quản bạ thì KS có KS 567 (rất ít KS)
ở Yên Minh thì KS Thảo Nguyên hoặc Yên Minh Hotel
Mèo Vạc thì tránh xa nhà hàng Xuân Hạc, đắt, nấu ko ngon mặc dù quán rất hoành tráng.
Chợ Phiên họp ngày chủ nhật, ở 4 Huyện QUản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc đều có nhưng Đồng văn là cổ nhất, Mèo vạc là to nhất.

Dai Nam

Xe hơi
EM chuẩn bị đi, nhờ các cụ đã trải nghiệm tư vấn giùm lộ trình của em dưới đây có khả thi không nhé:

Ngày 1:
7h00 Tập trung tại cổng Con ngựa Ciputra, đầu cầu Thăng Long.
10h30 – 12h00 Đến Sơn Dương, Thăm quan Di tích lịch sử Cây Đa Tân Trào
12h00 – 13h00 Ăn trưa tại Sơn Dương
13h30 – 18h30 Lên đường đi Sơn Dương - Hà Giang ( 190km): 5 tiêng
19h30 Ăn tối và nghỉ đêm tại Hà Giang.

Ngày 2
07h30 – 09h00 Xuất Phát: Hà Giang – Quản Bạ (41km) (đi 1 tiếng rưỡi): Thăm Cổng trời, Núi đôi.
09h00 – 11h00 Quản Bạ - Yên Minh – 50km (đi khoảng 2 tiếng)
11h00-12h00 Nghỉ trưa, ăn trưa. (1 tiếng) = 12h
13h00 – 15h00 Yên Minh – Lũng Cú: 55km (đi 1 tiếng rưỡi)
15h00 – 18h00 Thăm quan Dinh Vua Mèo, cột cờ Lũng Cú – điểm cực Bắc của tổ quốc
18h00 – 19h00 Lũng Cú – Đồng Văn:

Ngày 3 (Lịch cần nhờ các cụ đã đi tư vấn kỹ)

06h30 – 07h30 Đồng Văn - Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (25km) (1 tiếng)
07h30 – 12h30 Mèo Vạc – Cao Bằng: 180 km (5 tiếng)
13h00 Đến Cao Bằng, thăm quan Thác Bản dốc (90km từ Cao Bằng) Liệu có kịp thăm Thác Bản Giốc và nghỉ đêm tại Cao Bằng không ạ?
19h00 nghỉ đêm tại Cao Bằng

Ngày 4:
06h00 Ăn sáng tại khách sạn, trả phòng
06h30 Khởi hành đi Lạng Sơn: 140km (3 tiếng)
10h00 Mua sắm tại chợ Đông Kinh
12h30 Ăn trưa tại Lạng Sơn – Vịt quay Bắc Kinh
14h00 Lên đường về Hà Nội: 160km (3 tiếng 30 phút)
17h30 Về đến Hà Nội, chia tay tạm biệt và hẹn ngày tái ngộ

Đa tạ Các cụ

Dai Nam

Xe hơi
Quên ko comment rằng em chạy đoàn, toàn SUV cả. A e trẻ nhưng đều đã từng vượt Trường Sơn sang Lào.

wacwac

Xe buýt
(phần trên có cụ nói chặng Yên Minh - Phó Bảng - Đồng Văn tới tận 120km chắc là ko chính xác cụ nhỉ, vì chỉ mất thêm 25km từ Lũng Cú về Đồng Văn thôi đúng không?)
Em chỉ nhớ trên đường từ Yên MInh đi Lũng Cú thì có 1 ngã rẽ đi Phó Bảng, nhưng chắc ko đến 120km được :). Em tra gmap thì từ Yên Minh --> Phó Bảng có 22km thôi ạ. Hôm em đi cũng bị rẽ nhầm sang Phó Bảng 1 ít, thây bà con dân tộc đi bộ trên đường, hỏi đường mới biết họ đi chợ Phó Bảng chứng tỏ ko xa lắm. Từ Phó Bảng quay ngược lại Đồng văn tra gmap cũng chỉ 29km, vị chi là ~ 50km, ko phải 120km đâu ạ

wacwac

Xe buýt
EM chuẩn bị đi, nhờ các cụ đã trải nghiệm tư vấn giùm lộ trình của em dưới đây có khả thi không nhé:
18h00 – 19h00 Lũng Cú – Đồng Văn:

Ngày 3 (Lịch cần nhờ các cụ đã đi tư vấn kỹ)
13h00 Đến Cao Bằng, thăm quan Thác Bản dốc (90km từ Cao Bằng) Liệu có kịp thăm Thác Bản Giốc và nghỉ đêm tại Cao Bằng không ạ?

Đa tạ Các cụ

Em cũng vừa đi Cao Bằng đầu năm nên góp ý cụ 1 chút đoạn TP Cao Bằng --> Thác Bản Giốc.
~80km, đường đẹp hơn nhiều đường Hà Giang, chỉ có 1 vài chỗ leo đèo mà ko bị quanh co, xe sedan cũng đi tốt. Tổng thời gian em đi đợt đầu năm khoảng 6 tiếng là vừa cho cả đi lẫn về, trong đó đi 2 chỗ gần nhau là Động Ngườm Ngao (điểm trước) và Thác Bản Giốc. Em sợ thời gian cụ tính thì đủ nhưng trời mùa này mau tối, cụ đi thế sợ hơi gấp, ngắm cảnh ko đẹp.

Đoàn cụ toàn thanh niên trẻ, ko trẻ con thì có thể setup dậy sớm từ khoảng 5,6h sáng mà phi, lúc đấy đường vắng, đẩn tốc độ lên cao được.

Đoạn này cụ nhầm rồi, Dinh vua mèo ở giữa đường từ Yên Minh đi Lũng cú (có đường rẽ từ QL 4C ra Sà Phìn) cụ cẩn thận kẻo máu quá đi qua cả dinh nhà Vương. Đi xong dinh nhà vương (khoảng 30' tham quan) thì quay lại QL 4C đi tiếp về Lũng cú. Đến Lũng cú càng sớm càng tốt vì trời sáng còn ngắm cảnh, chụp ảnh đẹp chứ chiều muộn rồi thì lại chả dược gì. Tốt nhất lúc ăn trưa tại Yên Minh thì hỏi dân địa phương cho chắc ăn

Các cụ ngủ Đồng Văn thì cố dậy sớm xem bình minh trên Mã Pí Lèng xem thế nào :), đi đường đấy tốc độ đẩn lên tới 40-50km được vì đường có ta luy to đùng, đi vững dạ lắm :)

Dai Nam

Xe hơi
Cảm ơn cụ nhiều, vậy em cứ plan là Yên Minh - Lũng Cú khoảng 55km, đi khoảng 1 tiếng rưỡi cụ nhỉ

Em chỉ nhớ trên đường từ Yên MInh đi Lũng Cú thì có 1 ngã rẽ đi Phó Bảng, nhưng chắc ko đến 120km được :). Em tra gmap thì từ Yên Minh --> Phó Bảng có 22km thôi ạ. Hôm em đi cũng bị rẽ nhầm sang Phó Bảng 1 ít, thây bà con dân tộc đi bộ trên đường, hỏi đường mới biết họ đi chợ Phó Bảng chứng tỏ ko xa lắm. Từ Phó Bảng quay ngược lại Đồng văn tra gmap cũng chỉ 29km, vị chi là ~ 50km, ko phải 120km đâu ạ

Dai Nam

Xe hơi
Dạ, có cả thanh niên > 50 tuổi và thanh niên < 10 tuổi cụ ạ, Nhưng đoàn em trước đi Lào cùng nhau rồi nên tính tự giác và kỷ luật không phải bàn nữa.

Đoạn Yên Minh - Lũng Cú chính xác như cụ nói, chắc e viết ko rõ, nhiều cụ đã comment rằng đi thăm dinh Vua mèo trước rồi lên Lũng Cú, sau đó quay lại Đồng Văn, không nên đi đường tắt (của dân phượt xe máy) mà cứ đường lớn mà đi.

Có gì chi tiết nữa cụ cứ advice cụ nhé. Đa tạ cụ nhiều!

Em cũng vừa đi Cao Bằng đầu năm nên góp ý cụ 1 chút đoạn TP Cao Bằng --> Thác Bản Giốc.
~80km, đường đẹp hơn nhiều đường Hà Giang, chỉ có 1 vài chỗ leo đèo mà ko bị quanh co, xe sedan cũng đi tốt. Tổng thời gian em đi đợt đầu năm khoảng 6 tiếng là vừa cho cả đi lẫn về, trong đó đi 2 chỗ gần nhau là Động Ngườm Ngao (điểm trước) và Thác Bản Giốc. Em sợ thời gian cụ tính thì đủ nhưng trời mùa này mau tối, cụ đi thế sợ hơi gấp, ngắm cảnh ko đẹp.

Đoàn cụ toàn thanh niên trẻ, ko trẻ con thì có thể setup dậy sớm từ khoảng 5,6h sáng mà phi, lúc đấy đường vắng, đẩn tốc độ lên cao được.

Đoạn này cụ nhầm rồi, Dinh vua mèo ở giữa đường từ Yên Minh đi Lũng cú (có đường rẽ từ QL 4C ra Sà Phìn) cụ cẩn thận kẻo máu quá đi qua cả dinh nhà Vương. Đi xong dinh nhà vương (khoảng 30' tham quan) thì quay lại QL 4C đi tiếp về Lũng cú. Đến Lũng cú càng sớm càng tốt vì trời sáng còn ngắm cảnh, chụp ảnh đẹp chứ chiều muộn rồi thì lại chả dược gì. Tốt nhất lúc ăn trưa tại Yên Minh thì hỏi dân địa phương cho chắc ăn

Các cụ ngủ Đồng Văn thì cố dậy sớm xem bình minh trên Mã Pí Lèng xem thế nào :), đi đường đấy tốc độ đẩn lên tới 40-50km được vì đường có ta luy to đùng, đi vững dạ lắm :)