[Thảo luận] Hỏi kinh nghiệm đi Quảng Bình

limos.vn

Xe tải
Đi vào quảng bình rẻ xuống thành phố đồng hới

limos.vn

Xe tải
Phong nha,, ko j đi vao đoạn đường hồ chí minh. Khương khê hà tĩnh.. Rẻ ra quốc lô 15a ra đồng loc.. T.p ha tĩnh vào quảng bình

thacthuy

Xe buýt
Vào tới QB chắc 1 mạch hết 10h các cụ nhỉ? Nên đi đường HCM vắng đỡ mất phí

Hn36pp

Xe máy
Chạy đường HCM đi cụ. Lái Xe nhàn hơn, đường tốt. Còn vụ ăn uống cũng có đủ mà. Có chỗ hoang sơ gần QB cảnh cũng hay. Chúc chuyến đi vui vẻ!

lanph2

Xe buýt
Em cũng đang cần hỏi, để chuẩn bị đi ạ!
Hóng cùng cụ.

Vũ Dũng

Xe hơi
sáng 29.4 em đi ĐN, cụ nào đi sáng 29.4 thì cùng đoàn cho vui. 4h30 e xuất phát, xe em land 30A 10830, gặp nhau thì chào cái nhé

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Vào tới QB chắc 1 mạch hết 10h các cụ nhỉ? Nên đi đường HCM vắng đỡ mất phí
Đúng đấy kụ ợ, song đi như vậy hơi mệt, kụ nên nghỉ lại HT hoặc NA thì hơn,

Ka_nhep

Xe tăng
Em làm chuột bạch cho cụ chủ nhé.Em cũng đi cung pa3 của cụ,nhưng em đi từ 26 vào đến tận Đà lạt cơ.

Zune.Ngô

Xe buýt
Em xin góp ý như sau:

30/4 này nhà em chạy 1 xe đi Quảng Bình. Em đang phân vân giữa mấy phương án:
1. Chạy đường 1A, qua Thanh Hóa, Nghệ An, rồi đến Quảng Bình. Cách này thì có đường Pháp Vân Cầu Giẽ, Ninh Bình là đẹp, nhưng em nghe nói đoạn từ Thanh Hóa vào Nghệ An đường đang làm, xấu khó đi. Đường từ Nghệ An đến Quảng Bình thì OK=>Từ HN đi QB QL1 thông tin về đường như sau:
- chắn tàu Tam Điệp chiều HN đi bị tách sang đường mòn đá hơi xóc chút, đi chậm không bị tắc, chiều QB về thỉnh thoảng bị ùn do đến trước barie đường rất xấu các xe đi chậm hay gây ùn.
- đoạn hết đường chánh Thanh Hóa (Quảng Xương) đến Tĩnh Gia cực xấu do ổ voi ổ gà các làn đang mở rộng có thể đi được nhưng rất xóc, xe tải xe khách lượn tránh ổ gà nên giao thông luôn ùn (ban ngày vẫn có thể đi được nhưng tối đêm thì khả năng ùn tắc cao do xe tải xe khách lưu thông nhiều hơn). Đoạn Tĩnh Gia - Giát hơi xấu nhưng có thể lưu thông tốt. Đoạn Tĩnh Gia - Vinh hơi xấu lưu thông tốt, rất xấu đoạn gần Nghi Sơn. Đoạn Diễn Châu - Vinh khá tốt, hơi xấu chút đoạn qua đường tàu gần Bãi Lữ đến lối rẽ Cửa Lò đầu Bắc.
- đoạn Vinh - Hà Tĩnh rất tốt, phần lớn đường hai làn. Nếu đi đường tránh Vinh hơi xấu và xa. Nên đi thẳng xuyên qua Vinh, rẽ trái ngay đầu Vinh đi sân bay rồi rẽ phải đường hai làn đi thẳng qua UBND, tượng đài Bác Hồ rồi rẽ trái về QL1, qua cầu Bến Thủy qua lối rẽ Xuân Thành thì rẽ trái đi đường tránh Hồng Lĩnh tha hồ vi vu 120km/h nhớ giảm chỗ biển 40km/h chỉ 1 đoạn ngắn thôi hay rình bắn. Còn nếu đi đường tránh TP Vinh thì cứ vi vu là nối thẳng đi đường tránh Hồng Lĩnh rồi.
- đoạn Hà Tĩnh - QB: nên đi đường tránh TP Hà Tĩnh hơi xấu tẹo thôi nhưng gần và nhanh hơn đi qua TP Hà Tĩnh. Đoạn Kỳ Anh - Đèo Ngang hơi xấu và đông do khựa lang thang lượn lờ rất nhiều quanh các khu CN và Vũng Áng suốt tuyến này nên kiên trì chút. Qua đèo Ngang 2km nhớ ghé thắp hương cho cụ Giáp (chỉ mất 20-30p) rồi vút thẳng vào Đồng Hới đường đẹp phần lớn đã mở rộng xong.

2. Chạy đường HCM, đến Thái Hòa thì rẽ ra đường 1, chạy tiếp đến HCM. Cách này thì rút ngắn được đường đến Quảng Bình mấy chục cây so với cách 3 bên dưới => bản thân em ko thích đi đường HCM vì chỉ an toàn vận hành ở tốc độ 90km/h trở xuống, nhiều đoạn chỉ 70km/h thôi vì dân tình ra đường sinh sống, chăn bò, phơi nông cụ nông sản, phi xe máy xe đạp... túm lại rất đông và mệt mỏi. Có lần em bị 1 quả 3t5 lao vèo từ trong nhà trên đồi khuất ra giữa đường kinh hồn, phát chán, từ đó không bao giờ đi đường HCM nữa. Đối với đi QL1 giờ đã rất nhiều đoạn mở rộng xong, có thể vi vu 100km/h nhiều đoạn 120km/h (em nói thế này đừng cười nhưng sự thật như thế, cụ nào muốn biết chi tiết chạy đoạn nào đoạn này nhanh thế không bị bắn thì PM em sẽ hướng dẫn riêng) thoải mái tổng thời gian đảm bảo nhanh hơn, đường ngắn hơn, nhiều điểm nghỉ ngơi tham quan tạt ngang tạt chéo vui vẻ. Còn nếu đi đường HCM thì nên rẽ ra ngã tư đi Thái Hòa, hỏi đường rẽ về cầu Yên Lý (đừng hỏi rẽ đi Thái Hòa là lên núi đó) Ra nga ba cầu Yên Lý thì phần lớn các đoạn đường rất xấu và xấu đã qua, chỉ còn 1 đoạn gần chắn tàu chỗ rẽ Bãi Lư đến đầu đường rẽ Cửa Lò là toàn đường đẹp rồi.

3. Chạy 1 lèo đường HCM vào Quảng Bình luôn, nhưng đường sẽ xa hơn gần trăm cây=>phương án này hoàn toàn không nên. Đường rất xa, đặc biệt đoạn Hà Tĩnh - Phong Nha đường xấu, đèo dốc. Bao gồm nhiều đoạn bị sạt lở do mưa bão mua trước, có thể đã sửa lại nhưng rất xóc. Em đã một lần đi và thực sự hối hận cho lần đó. Trừ khi cụ nào muốn đi thẳng tới Phong Nha, Suối Mọc, Động Thiên đường thì có thể cân nhắc nhưng theo em thì vẫn không nên. Cả đoạn này hình như chỉ có 1 cây xăng đoạn gần đèo còn làm lốp thì chắc là ko hi vọng có.
[/QUOTE]

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Đường HCM mới có bắn gắt 40km/h tại đất Hòa Bình đoạn sắp sang đất Thanh Hóa. xxx bảo vợ nhà văn - trung tướng Hữu Ước tai nạn mất tại đây nên xe nào qua cũng nộp tuốt. Đầu tuần sau em phải quay lại nộp phạt, ngại kinh!

Chỉnh sửa cuối:

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Đường HCM mới có bắn gắt 40km/h tại đất Hòa Bình đoạn sắp sang đất Thanh Hóa. xxx bảo vợ nhà văn - trung tướng Hữu Ước tai nạn mất tại đây nên xe nào qua cũng nộp tuốt. Đầu tuần sau em phải quay lại nộp phạt, ngại kinh!
đoạn đấy bắn từ nhiều năm nay rồi mà cụ

nguyenthanhcong

Xe tải
Đội ơn các cụ đã chỉ bảo! Nhà em chắc là chạy theo phương án 3 như các cụ chỉ vậy. Chỉ sợ hơi buồn, vì chạy mỗi 1 xe. Các cụ có kinh nghiệm gì chạy đương HCM cần lưu ý, các cụ bảo em với nhá! Em đội ơn! Nhà em sáng sớm 30/4 sẽ xuất phát, có cụ nào cũng chạy QB thì join cùng em cho nó vui nhé! Nhà em chắc tầm 5:30AM la có mặt ở đường mòn HCM rồi!
Nhà em cũng đi nhưng 5h00 đã có mặt ở đầu Xuân Mai rồi ạ. Cụ đi sớm hơn tí thì đi cho vui ạ.