[Funland] Hỏi kinh nghiệm điều trị ung thư ở Sing

Ông già em hôm nay khám phát hiện K phổi di căn gan, cột sống, trung thất và có thể là cả ruột. Gia đình định đưa sang Sing. Tuy nhiên tìm được bệnh viện và bác sỹ nào nhận là vấn đề nan giải. Giờ bụng hơi chướng và không ăn được nên không chờ được các cụ ạ. Cụ mợ nào có kinh nghiệm đưa người nhà sang đó điều trị rồi giới thiệu giúp em với ạ. Khả năng thứ hai là điều trị đích thì kinh phí thấy khá nặng tầm 140 triệu/tháng mà phải điều trị hết phần đời còn lại. Khả năng này có cụ mợ nào có kinh nghiệm cho cháu xin thông tin và lời khuyên ạ.
Đầu tiên là em chia sẻ tâm trạng của cụ và gia đình cụ, nhà em 3 người ung thư. Với trường hợp cụ đã khám K phổi di căn, nếu nhà cụ rất có điều kiện thì có thể điều trị kéo dài, nhưng em thấy cũng không được lâu, nhất là cụ đã trướng bụng rồi thì rất khó. Ông nội em K phổi, di căn vào gan, nhưng trước khi mất 2 tháng mới bắt đầu trướng. Còn nếu gia đình điều kiện bình thường thì em nghĩ đưa cụ về, dùng morphin và thỏa mãn những yêu cầu của cụ và đợi thôi cụ ạ. Nếu tạo điều kiện tâm trạng cụ tốt thì thời gian sẽ kéo dài hơn. Chứ tầm này điều trị thì rất tốn kém mà kết quả nhận lại thì cụ có thể đoán được. Đấy là kinh nghiệm của gia đình em cụ ạ.

Sarin

Xe hơi
Đầu tiên là em chia sẻ tâm trạng của cụ và gia đình cụ, nhà em 3 người ung thư. Với trường hợp cụ đã khám K phổi di căn, nếu nhà cụ rất có điều kiện thì có thể điều trị kéo dài, nhưng em thấy cũng không được lâu, nhất là cụ đã trướng bụng rồi thì rất khó. Ông nội em K phổi, di căn vào gan, nhưng trước khi mất 2 tháng mới bắt đầu trướng. Còn nếu gia đình điều kiện bình thường thì em nghĩ đưa cụ về, dùng morphin và thỏa mãn những yêu cầu của cụ và đợi thôi cụ ạ. Nếu tạo điều kiện tâm trạng cụ tốt thì thời gian sẽ kéo dài hơn. Chứ tầm này điều trị thì rất tốn kém mà kết quả nhận lại thì cụ có thể đoán được. Đấy là kinh nghiệm của gia đình em cụ ạ.
Đúng rồi đó ạ. Trg hợp đã có trướng bụng như này thì khó rồi ạ. Ngoài ra, nếu đi Sing thì tiềm lực tài chính của gđ cụ chủ cũng phải mạnh nữa ạ. Nếu như sang đó, họ cũng theo phác đồ điều trị đích hay miễn dịch thì giá tiền sẽ k như ở VN đâu ạ. Trc cháu có đọc đâu đó, điều trị miễn dịch ở VN tầm khoảng 130tr/ lần thì sang đó sẽ rơi vào 400tr cơ ạ.

Đúng rồi đó ạ. Trg hợp đã có trướng bụng như này thì khó rồi ạ. Ngoài ra, nếu đi Sing thì tiềm lực tài chính của gđ cụ chủ cũng phải mạnh nữa ạ. Nếu như sang đó, họ cũng theo phác đồ điều trị đích hay miễn dịch thì giá tiền sẽ k như ở VN đâu ạ. Trc cháu có đọc đâu đó, điều trị miễn dịch ở VN tầm khoảng 130tr/ lần thì sang đó sẽ rơi vào 400tr cơ ạ.
Điều trị K quan trọng nhất là giai đoạn nào. Bà nội em K vú, sinh thiết chưa di căn. Hóa chất 12 đợt và uống thuốc, từ 2013 đến năm ngoái thì tái phát. Đang điều trị thuốc đích, coi như cầm cự. Bố vợ em K dạ dày giai đoạn 3, cắt hết dạ dày và sinh thiết, rất may chưa di căn. Sau khi hóa chất xong từ 2017 đến nay cụ tái khám thường xuyên và vẫn ổn. 6 tháng là chụp ct 256 một lượt. Ông mổ cùng ngày cùng bệnh nhưng di căn xương, được 2 năm thì mất.

Dan du an

Xe cút kít
Em đúc rút kinh nghiệm thế này cho các cụ mợ qua việc bố em bị K và người gia đình em bị K
1. Ăn đồ trong siêu thị và đồ chợ không có sự khác biệt trong mắc K. Những người nhà em bị đều 5 năm nay không ăn đồ chợ
2. Sống điều độ ăn tập theo dõi sức khoẻ định kỳ không có khả năng chống K. Ông già em tập gym ở Elite giờ vẫn còn phiếu mua PT 50 buổi, bơi tuần 3 lần.... Khám sức khoẻ hàng năm 2 lần ở Việt Xô, khám tim ở Bạch Mai, khám giao sư về mạch vành. Đầu tháng 3 vừa chụp XQ ngực chả phát hiện gì cũng một giáo sư ở Bạch Mai...Hàng tháng đều xét nghiệm máu của bọn gì làm tại nhà. Bà già em cũng thế, chỉ số lúc nào cũng đẹp như mơ về mỡ máu và các thông số khác. Các cụ mợ đừng phí tiền về những cái đó.
3. Quan trọng nhất là dấu hiệu đau, nếu thấy đau cái gì ở bụng ngực từ 3 tuần đến 1 tháng thì nên đi siêu âm và xq bụng ngực cẩn thận.

gadi2banh

Xe điện
Đầu tiên, xin chia sẻ với cụ và gia đình.
Cụ cần làm thủ tục bước đầu để xác định loại đột biến gen (nếu có) thì tốt. Dùng thuốc đích thì khả năng suy trì được vài năm.
Chi phí thì tùy loại đột biến và tùy thuốc, có người K phổi đột biến EGFR vẫn dùng thuốc đích của Việt Nam tháng chưa đến 10tr đâu cụ
Bố e cũng K phổi, có đột biến gen ALK, dùng thuốcđích của Bangladesh duy trì được 2 năm nay, giờ bắt đầu kháng thuốc, e phải nghiên cứu thay thuốc khác đây cụ ạ

gadi2banh

Xe điện
Ông già em nhiều khả năng là K phổi có di căng, các khối u đều bé do đó em nghĩ là dạng K di căn có tế bào nhỏ. Như vậy thì chắc sẽ phải làm cái xn đột biến gen để xem nó đột biến gen nào.
Cụ cần làm các thủ tục theo BS ở K tân Triều hoặc Viện Phổi hay 108 đều ok, phác đồ điều trị về K Phổi thì Thế giới công bố cả rồi, như nhau thôi. Chỉ khác về điều kiện kinh tế để dùng loại thuốc gì, sang Sing thì chăm sóc tốt hơn chứ di căn xa là giai đoạn 4 cũng ko phẫu thuật được nữa.
Nếu may mắn có ĐBG mà hợp với thuốc đích thì cụ sống thêm được vài năm, chất lượng sống lại ngon. Trong thời gian chờđ ợi, nếu mua thuốc đích dùng thử trước (trong thời gian chờ xét nghiệm ĐBG mà hợp thì 10 ngày sẽ khỏe lên hẳn)

LuckyStarUS

Xe đạp
E cũng có 1 ông a, ông í đã từng đưa a trai sang bển để chữa, rút cuộc mấy tháng và quyết định về vn để điều trị. May mắn bác í giờ vẫn khỏe.
Đến giờ ông a vẫn nói " tí nữa bay cái nhà mặt phố mà kết quả chả thay đổi". Nó chính là những điều cụ đã nói bên trên đó ạ. Họ hơn ta dịch vụ tư vấn, chăm sóc y tế, còn thuốc ở bển có gì thì VN cũng có, trình độ BS của ta chả kém là bao.
Em từng sang Sing công tác vài lần, e thấy trình độ người Việt chẳng kém gì họ. Có chăng là do địa lý, ý thức con người nên nó giàu đẹp hơn thôi

socvau

Xe buýt
Em đúc rút kinh nghiệm thế này cho các cụ mợ qua việc bố em bị K và người gia đình em bị K
1. Ăn đồ trong siêu thị và đồ chợ không có sự khác biệt trong mắc K. Những người nhà em bị đều 5 năm nay không ăn đồ chợ
2. Sống điều độ ăn tập theo dõi sức khoẻ định kỳ không có khả năng chống K. Ông già em tập gym ở Elite giờ vẫn còn phiếu mua PT 50 buổi, bơi tuần 3 lần.... Khám sức khoẻ hàng năm 2 lần ở Việt Xô, khám tim ở Bạch Mai, khám giao sư về mạch vành. Đầu tháng 3 vừa chụp XQ ngực chả phát hiện gì cũng một giáo sư ở Bạch Mai...Hàng tháng đều xét nghiệm máu của bọn gì làm tại nhà. Bà già em cũng thế, chỉ số lúc nào cũng đẹp như mơ về mỡ máu và các thông số khác. Các cụ mợ đừng phí tiền về những cái đó.
3. Quan trọng nhất là dấu hiệu đau, nếu thấy đau cái gì ở bụng ngực từ 3 tuần đến 1 tháng thì nên đi siêu âm và xq bụng ngực cẩn thận.
Nguyên nhân dính K thì có rất nhiều nguyên nhân nếu đem phân tich: Do yêu tô di truyền, do cơ thể mình từ khi sinh ra đã không hoàn hảo, do tiếp xúc với các đồ vật có thể gây đột biến, và hàng tỷ thứ từ ăn uống hít thở, môi trường sống, làm việc rất vô hình gây nên.

Ví dụ là các khu cuối nguồn KV Yên Sở, Gamuda nơi sông Tô Lịch xả nước thải ra đó có khả năng bị ô nhiễm nước ngầm hay những thứ tồn tại trong không khí chúng ta hít vào có thấy được đâu. Có cả một toà nhà khu Linh Đàm mà nếu đem thống kê chắc có đến 80% gia đình ở đó có người mắc ung thư.

ambitious442

Xe tải
Cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi thuốc đích đấy là bác sỹ kê đơn và bệnh viện có để mình mua hay mình vẫn phải ra ngoài đi tìm ạ ?

dpl

Xe lăn
Ngày kia là giỗ 5 năm ông cụ em. Khi phát hiện thì cũng di căn rồi. Cũng suy nghĩ sang Sing, nhưng bác sỹ bên mình nói luôn là phác đồ điều trị ở VN ko kém gì nước ngoài, thua mỗi cơ sở vật chất thôi. Thế là nằm ở Hữu Nghị điều trị. Ông già em điều trị hóa chất trúng đích, hồi đấy là 70tr/tháng. Kéo dài dc 2 năm rưỡi. Túm lại là bệnh giai đoạn đầu và tài chính mạnh thì đi cũng được, còn lại thì thôi. Ngoài ra khi bị đau ông già em dc thằng em họ lấy từ Thái Lan mang về miếng dán giảm đau, mạnh hơn cả Morphine. Em nghĩ cụ nên tìm mua cho cụ thân sinh loại này để dùng sau này.
Đến ông giáo sư tìm ra xạ trị còn bảo gđ 3,4 đi đừng làm hi vọng sing tàu pháp đức

ambitious442

Xe tải
Ông già e bị K hang vị dạ dầy gđ4 nên mổ ra không cắt đc. Nhưng BS khi mổ thì không lấy mẫu để xét nghiệm ĐBG mà bảo nếu gia đình có nhu cầu thì sau mổ 1 thời gian thì lấy mẫu để xét nghiệm. Các cụ có kinh nghiệm cho e hỏi là có nhà nào lấy mẫu được ngay khi mổ ra luôn để không phải lấy mẫu sau và trì hoãn thêm 1 thời gian không ạ ?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Nhắc đến K là án tử treo trên đầu cụ ạ,chia sẻ với cụ,cứ để ông ở vn gần con cháu trong thời gian này cụ ạ
Chú em cũng mới phát hiện K họng trong năm rồi,giờ cũng di căn mặt mũi phù đau đớn không ăn không ngủ được,lúc phát bệnh giai đoạn đầu mổ xạ trị được 1 đợt xong là chuyển xấu di căn luôn ạ
Giờ con cái gia đình cứ ở bên thôi ạ

tungford

Xe buýt
Đầu tiên, xin chia sẻ với cụ và gia đình.
Cụ cần làm thủ tục bước đầu để xác định loại đột biến gen (nếu có) thì tốt. Dùng thuốc đích thì khả năng suy trì được vài năm.
Chi phí thì tùy loại đột biến và tùy thuốc, có người K phổi đột biến EGFR vẫn dùng thuốc đích của Việt Nam tháng chưa đến 10tr đâu cụ
Bố e cũng K phổi, có đột biến gen ALK, dùng thuốcđích của Bangladesh duy trì được 2 năm nay, giờ bắt đầu kháng thuốc, e phải nghiên cứu thay thuốc khác đây cụ ạ
CỤ hiện giờ sức khỏe thế thế nào ah ? Kháng thì dùng tiếp thuốc gì cụ ib em với nhé.

vieteuro

Xe container
em đưa bác em đi chữa ở K sau khi đi Sing về được 4 năm
Có nói chuyện 1 a lái lếch xù 570 trong lúc chờ đợi chụp pet.
A ý lái cho chủ 1 mỏ vàng ở Bắc Kạn tài sản có khoảng 100 tỷ
Cũng sang sing chữa đâu đó hết 40 tỷ trong 6 năm
Rồi cũng quay về K tân triều ko sang Sing nữa như bác em.
Bác em thì mất 2019
Ô kia đi 2020.
K gđ 3 trở lên rồi thì sống bằng tiền thôi