Hỏi thông các cụ thông tin về tự rửa xe tại nhà?

tomtom_GB

Xe tải
Chả là nhà em có sân rộng để rửa xe. Nên em rất thích tự rửa xe ở nhà. Em muốn hỏi các cụ về: 1. Các cụ nào đã tự rửa xe thì mua xà phòng, hoặc dung dịch rửa xe ở đâu chỉ em với ạ? E định dùng Sunlight hoặc mỹ hảo nhưng sợ nó ăn sơn và nhanh bạc mầu. Em hay ra hàng rửa xe ở Liên Trì-Ng gia Thiều thấy các chú thợ rửa pha dung dịch gì đấy mầu vàng mà ko biết là gì? nhưng được cái nhiều bọt. 2. Em hỏi các cụ về dụng cụ rửa xe như đầu vòi rửa xe để xì nước ra mạnh thì mua ở đâu ạ? Cảm ơn các cụ.

Phuong-HP

Xe hơi
Ra Metro mua máy rửa xe cao áp giá từ 1,5 tr -2 tr
Mua lọ rửa ra của SONAX khoảng 150 - 200 nghìn rửa nhiều bọt và cả năm cũng không hết

MTfan

Xe buýt
Ra Metro mua máy rửa xe cao áp giá từ 1,5 tr -2 tr
Mua lọ rửa ra của SONAX khoảng 150 - 200 nghìn rửa nhiều bọt và cả năm cũng không hết
Thích đồ tốt thì cụ ra Mê Linh Plaza mua bơm cao áp của Decker, giá tầm 3-4 củ gì đó, sản xuất tại Đức. Em dùng gần 2 năm vẫn tốt (trộm vía). Hàng metro là hàng của tàu. Hoặc nếu không cụ gia chợ giời mua cái cái tầm 1 củ dùng cũng được.

Ngoài những thứ cụ Phuong-HP nói, cụ cần có thêm:
a/ Nguồn cấp nước
b/ Khăn bông tổng hợp (micro-fiber), có đầy trong metro, hiệu Nhà đẹp
c/ Miếng bọt xốp (cũng trong metro)
d/ Kem đánh bóng (cũng của Sonax hoặc 3M)
e/ máy hút bụi

và cuối cùng là thời gian nữa cụ nhé. Tuần nào em cũng mất 2 tiếng đấy, lâu nhất là phần lau trong nội thất, hút bụi. Được cái là vận động chân tay và chăm sóc vợ 2 tốt hơn.

tomtom_GB

Xe tải
cảm ơn cụ đã tư vấn, xem ra rửa xe tại nhà cũng đầu tư khá tốn kém đấy nhỉ? CN này em sẽ ra metro xem 1 số thứ như thế nào. Nhưng chắc phải tậu cái máy rửa xe xịn 1 tí vì e tính dùng lâu dài mà và cuối cùng là thời gian nữa cụ nhé.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ cứ ra hàng rửa 1 lần rồi mang về nhà, sau đó cứ bám bẩn là cụ dùng nước sạch xịt lên thôi, chẳng cần dầu, hóa chất gì cả,

DUONGLAM

Xe điện
Em thì hơi lười về cái khoản này, cũng sắm đủ thứ đồ chơi về nhà nhưng rồi chỉ được vài bữa hichic

hoanglee94

Xe tăng
Em thề với cụ là từ hồi lớp 10 em có cái xe Dream để đi học cho tới bây giờ em có 4 bánh để đi học đại học, em KHÔNG để thằng nào rửa xe cúa em luôn :D
Xe mình mình biết ngóc ngách, nhắm mắt rửa còn sạch hơn bọn ngoài hàng, nước nhà em thì lúc nào mạnh thì em rửa xịt cho nó căng đét. Còn đôi lần em dùng xà phòng rửa bát nhé, chả cầu kì gì bởi em không hay dùng xà phòng rửa xe, em dùng nước với giẻ, bàn chải thôi. Sân nhà em cũng đủ để rửa xe nên cứ bẩn là em cho lên sàn :) rửa xong lau chùi khô di ngón tay thấy kin kít
Với em rửa xe chỉ là
- Rảnh 30p trở lên
- Nước vòi mạnh
- 3 cái giẻ (1 để rửa, 2 tấm mút đẻ lau cho khô)
- 2 bàn chải (1 để rửa gầm 1 để đánh lốp)

Rickyman

Xe điện
Em thề với cụ là từ hồi lớp 10 em có cái xe Dream để đi học cho tới bây giờ em có 4 bánh để đi học đại học, em KHÔNG để thằng nào rửa xe cúa em luôn :D
Xe mình mình biết ngóc ngách, nhắm mắt rửa còn sạch hơn bọn ngoài hàng, nước nhà em thì lúc nào mạnh thì em rửa xịt cho nó căng đét. Còn đôi lần em dùng xà phòng rửa bát nhé, chả cầu kì gì bởi em không hay dùng xà phòng rửa xe, em dùng nước với giẻ, bàn chải thôi. Sân nhà em cũng đủ để rửa xe nên cứ bẩn là em cho lên sàn :) rửa xong lau chùi khô di ngón tay thấy kin kít
Với em rửa xe chỉ là
- Rảnh 30p trở lên
- Nước vòi mạnh
Công nhận tự rửa xe cũng có cái thú, mình biết chỗ nào cần rửa, chỗ nào không. Tuy nhiên với xe oto thì không nên dùng xà phòng vì ảnh hưởng ít nhiều đến chất lượng sơn. Ở đất HN này cụ nào được tự rửa xe em phong là đại gia đúng nghĩa luôn.

hoanglee94

Xe tăng
Công nhận tự rửa xe cũng có cái thú, mình biết chỗ nào cần rửa, chỗ nào không. Tuy nhiên với xe oto thì không nên dùng xà phòng vì ảnh hưởng ít nhiều đến chất lượng sơn. Ở đất HN này cụ nào được tự rửa xe em phong là đại gia đúng nghĩa luôn.
Vậy em cũng ít dùng xà phòng mà cụ :) em rửa nước là sạch kin kít sướng lắm rồi. Thanh niên mà, để xe bẩn trông phát gớm ^^

tomtom_GB

Xe tải
cụ hoangle94 nói rửa gầm em nghĩ chắc cụ có thiết bị đặc biệt nâng gầm lên để xì rửa hả cụ hay cụ chỉ xì qua thôi?
Em đồng ý với 1 số cụ là ban đầu thì háo hức nhưng sau ngại thế nào ý. Giờ rửa xe ở Liên Trì-NG Gia Thiều vừa bẩn vừa ẩu, không sạch mà lại còn chém đắt.

meguiars

Xe tải
Chả là nhà em có sân rộng để rửa xe. Nên em rất thích tự rửa xe ở nhà. Em muốn hỏi các cụ về: 1. Các cụ nào đã tự rửa xe thì mua xà phòng, hoặc dung dịch rửa xe ở đâu chỉ em với ạ? E định dùng Sunlight hoặc mỹ hảo nhưng sợ nó ăn sơn và nhanh bạc mầu. Em hay ra hàng rửa xe ở Liên Trì-Ng gia Thiều thấy các chú thợ rửa pha dung dịch gì đấy mầu vàng mà ko biết là gì? nhưng được cái nhiều bọt. 2. Em hỏi các cụ về dụng cụ rửa xe như đầu vòi rửa xe để xì nước ra mạnh thì mua ở đâu ạ? Cảm ơn các cụ.
Bác có thể qua bên em mua về tự xử http://www.meguiars.com.vn/

hoanglee94

Xe tăng
cụ hoangle94 nói rửa gầm em nghĩ chắc cụ có thiết bị đặc biệt nâng gầm lên để xì rửa hả cụ hay cụ chỉ xì qua thôi?
Em đồng ý với 1 số cụ là ban đầu thì háo hức nhưng sau ngại thế nào ý. Giờ rửa xe ở Liên Trì-NG Gia Thiều vừa bẩn vừa ẩu, không sạch mà lại còn chém đắt.
Em cúi hẳn đầu xuống để soi cụ ạ, xịt vào xong dùng bàn chải đánh cho hết bùn thôi

supersanhdieu

Xe buýt
E cũng có vợ 2 gần 10 năm rồi, e đã qua hai đời vợ nhưng có thú thích tự mình chăm sóc cho vợ 2. E có quy định là nếu vợ 2 hai quá bẩn và cần rửa máy e ra hàng có uy tín như sonax Đặng Thái Mai, nếu rửa vỏ và hút bụi e đến 01 hàng chỗ dốc Minh Khai (chỗ này có nhiều, ê dã kiểm định nhưng chỉ có 01 hàng e ưng ý). E ra chợ Trời sắm một bộ rửa xe chuyên nghiệp, kèm vòi bơm + máy nén khí loại nhỏ e ko nhớ nhưng tổng thiệt hại khoảng 7 củ (e sắm độ 5 năm rồi chưa hỏng, máy rửa chỉ phải thay phớt một lần cho khỏi tụt áp lực). Nước rửa e mua tại Metro hoặc Duy linh, không phải e tiếc tiền rửa nhưng tự mình kiểm tra các bộ phận của vợ 2 thíc hơn, hỏng đâu ta sửa đó, nước máy của gia đình nên rất yên tâm, hơn nữa tập thể dục luôn chỉ có điều sân và ngõ nhà cụ phải đủ rộng. Chúc cụ tìm thấy niềm vui khi tắm rửa cho vợ 2

MTfan

Xe buýt
Em cúi hẳn đầu xuống để soi cụ ạ, xịt vào xong dùng bàn chải đánh cho hết bùn thôi
Xe cụ là xe gì mà cụ cúi hẳn đầu vào và cọ được gầm thế. Bái phục cụ đấy, nhất là cái cụ cọ gầm =D>. Em chỉ cùng lắm là cho vòi xít xuống và phun, nhưng cũng chỉ là phun theo cảm tính, chịu không nhìn được phần gầm ở bên dưới thân xe. Đầu và đuôi xe thì còn nhìn được gầm, giữa thân xe thì chịu. Nhưng mà phần gầm giữa thân xe mới là bẩn nhất vì khi đi, lốp xe nó cuốn bụi và bùn lên => không xịt rửa thì đễ bị gỉ. Giải pháp của em là phun gẩm, rửa được thì tốt, không được thì cũng chịu

MTfan

Xe buýt
E cũng có vợ 2 gần 10 năm rồi, e đã qua hai đời vợ nhưng có thú thích tự mình chăm sóc cho vợ 2. E có quy định là nếu vợ 2 hai quá bẩn và cần rửa máy e ra hàng có uy tín như sonax Đặng Thái Mai, nếu rửa vỏ và hút bụi e đến 01 hàng chỗ dốc Minh Khai (chỗ này có nhiều, ê dã kiểm định nhưng chỉ có 01 hàng e ưng ý). E ra chợ Trời sắm một bộ rửa xe chuyên nghiệp, kèm vòi bơm + máy nén khí loại nhỏ e ko nhớ nhưng tổng thiệt hại khoảng 7 củ (e sắm độ 5 năm rồi chưa hỏng, máy rửa chỉ phải thay phớt một lần cho khỏi tụt áp lực). Nước rửa e mua tại Metro hoặc Duy linh, không phải e tiếc tiền rửa nhưng tự mình kiểm tra các bộ phận của vợ 2 thíc hơn, hỏng đâu ta sửa đó, nước máy của gia đình nên rất yên tâm, hơn nữa tập thể dục luôn chỉ có điều sân và ngõ nhà cụ phải đủ rộng. Chúc cụ tìm thấy niềm vui khi tắm rửa cho vợ 2
Đồng ý với cụ, rửa xe nó cũng có cái hay của nó, xe sạch và theo ý mình. Rửa ở cửa hàng, nó rửa vừa ẩu làm xước sơn xe và bẩn nữa chứ. Trong lúc rửa, mình có thể phát hiện ra các xước xát để xử lý luôn và có cái gì hỏng hóc thì cũng được phát hiện sớm để mang đi sửa. Nhưng mà không phải cụ nào cũng có điều kiện làm được dù rất muốn vì không có đủ chỗ

Với em rửa xe chỉ là
- Rảnh 30p trở lên
- Nước vòi mạnh
Cụ chủ nhớ chú ý vụ rẻ rửa xe nhá. Rửa xe thì bằng tấm mút (trong Metro giá khoảng 20k, dùng được 6th-1 năm). Rẻ lau xe thì khăn lau thân xe và phần dưới xe (từ nẹp cửa trở xuống) là riêng nhé. Dùng chung là cụ phá luôn nước sơn của xe đấy. Rửa xe thì phải rửa thì trên xuống.

hoanglee94

Xe tăng
Sonax ở đối diện xưởng 2-9 phỏng cụ :))
Xe cụ là xe gì mà cụ cúi hẳn đầu vào và cọ được gầm thế. Bái phục cụ đấy, nhất là cái cụ cọ gầm =D>. Em chỉ cùng lắm là cho vòi xít xuống và phun, nhưng cũng chỉ là phun theo cảm tính, chịu không nhìn được phần gầm ở bên dưới thân xe. Đầu và đuôi xe thì còn nhìn được gầm, giữa thân xe thì chịu. Nhưng mà phần gầm giữa thân xe mới là bẩn nhất vì khi đi, lốp xe nó cuốn bụi và bùn lên => không xịt rửa thì đễ bị gỉ. Giải pháp của em là phun gẩm, rửa được thì tốt, không được thì cũng chịu
Thế này nhé, sân nhà e phẳng nhưng mà để vào gara phải qua 1 cái dốc 20 độ . Cho nên lúc rửa 2 lốp trước trên dốc, 2 lốp sau ở sân bằng phẳng, vô tình tạo 1 khoảng sáng gầm cao hơn bt, em cúi hẳn xuống để xịt và đánh bùn mà cụ :)

MTfan

Xe buýt
Thế này nhé, sân nhà e phẳng nhưng mà để vào gara phải qua 1 cái dốc 20 độ . Cho nên lúc rửa 2 lốp trước trên dốc, 2 lốp sau ở sân bằng phẳng, vô tình tạo 1 khoảng sáng gầm cao hơn bt, em cúi hẳn xuống để xịt và đánh bùn mà cụ :)
Thế thì cái dốc này phải ngắn hơn khoảng cách 2 bánh trước và sau. Đường dẫn lên gara nhà em cũng dốc như của bác nhưng dài hơn khoảng cách của 2 bánh trước sau nên nó nó vẫn tạo ra mặt phẳng song song với gầm xe như khi đỗ. Chỉ có đuôi xe là vểnh lên thôi, em lùi vào.

top1oil

Xe tải
Rửa xe ở Liên Trì thì toàn xài nước rửa có mấy ngàn 1 lít thôi, cái đó để giảm chi phí và rửa xe nhiều. Còn mình rửa xe ở nhà thì mua 1 chai nước rửa của Tutle Wax 2lits dùng cả năm mới hết giá chưa đến 200K. Mua máy rửa xe Mini ở chợ giời khoảng 1,9 triêu, bơm áp lực cao chỉ cần có đường cấp nước là OK. Minh dùng thêm hàng dưỡng da, nhựa, làm đen và chống lão hóa lốp tất cả đều là sản phẩm car care của Mỹ. Thêm 1 chiếc găng tay rửa xe chuyên dụng và 3 chiếc khăn micro fiber ( 1 dùng lau nội thất, 1 dùng lau kính, 1 dùng lau vỏ xe). Mình có thói quen cuối tuần rửa xe tại nhà, tự chăm sóc xe và giải trí.
Thêm nữa thỉnh thoảng mình dùng sản phẩm làm sạch và hạn chế bám bụi cho mặt máy. Đến kỳ thay dầu thì mình đổ thêm 1 lọ súc rửa kim phun ( vì ngại đến garage để súc rửa kim phun bằng máy).
Mùa mưa mình thường dùng sản phẩm nano kính Aquamagic đi trời mưa rất hiệu quả, nước mưa trôi vèo vèo.

happynam

Xe đạp
Rửa xe đúng cách

Cụ nào quan tâm đến rửa xe đúng cách và chuyên nghiệp thì xin mời qua Sonax Việt Đức - 25 Lê Văn Lương, bên tay phải đi từ Hoàng Đạo Thúy lên nhé, qua dự án Star City khoảng 60m.
Sonax Việt Đức cung cấp đầy đủ các dịch vụ như: Rửa xe, làm sạch/dưỡng nội thất, đánh bóng, rửa động cơ, tẩy nhựa đường, nhựa cây..
Hiện tại Sonax Việt Đức đang rửa xe miền phí cho khách vào rửa lần đầu và giảm giá 50% tất cả các dịch vụ khác.
Để có thêm thông tin xin mời vào trang web: http://vietducautospa.com hoặc gọi theo số 0936 196 222

Báo Đỏ

Xe buýt
CS1: Số 4 Ngõ 37 Trần Quốc Hoàn, Cầu Giấy
Website
baodo.com.vn
Các bác có thời gian để tự chăm sóc xe cũng là một thú vui. Điều quan trọng phải có tâm trạng thỏa mái và thời gian nữa thì rửa xe mới không thấy ngại.