Hỏi thủ tục sang tên xe cơ quan

mrchat248

Xe tải
Kính thưa các Cụ,

Tình hình là Em có 1 tình huống như sau mà chưa biết các thức và thủ tục giải quyết như thế nào. Rất mong nhận được sự tư vấn, chỉ bảo của các Cụ a:
- Năm 2007, Em có mua 1 em Innova. Tại thời điểm đó để giảm thuế trước bạ, VAT và đăng ký biển Hà Nội, Em đã làm thủ tục thành lập Chi nhánh tại Hà Nội của Công ty của nhà Em, có chức năng kinh doanh vận tải hành khách, du lịch và Em là Giám đốc Chi nhánh. Sau khi có DKKD của Chi nhánh là Em đi đăng ký Innova luôn (có đủ cả DKKD, con dấu và MST). Công ty nhà em hiện tại vẫn hoạt động bình thường và trụ sở chính của Công ty thì không phải ở Hà Nội.
- Tuy nhiên, sau đó Em lại đi công tác xa và không tham gia bất cứ một hoạt động gì của Chi nhánh tại Hà Nội. Sau này khi về Hà Nội, Em có nhận được một số thư yêu cầu làm việc với Chi cục Thuế quận, Em không biết là phải làm thủ tục gì với thuế cả??? Hiên nay, Em Innova này vẫn do Em sử dụng, tất cả các chi phí phát sinh khác như bảo dưỡng, xăng xe, lệ phí, ... Em đều thanh toán bằng tiền cá nhân và không hạch toán gì cả (kể cả VAT đầu vào).

Nay, Em muốn bán Em Innova này đi thì thủ tục như thế nào ạ or đơn giản là sang tên cho cá nhân Em.

Em cảm ơn các Cụ rất nhiều và xin mời các Cụ 1 thùng vokka ạ.

bipboemlaxichlo

Xe điện
ủn giúp cụ chủ

Bùm Bum

Xe hơi
Kính thưa các Cụ,

Tình hình là Em có 1 tình huống như sau mà chưa biết các thức và thủ tục giải quyết như thế nào. Rất mong nhận được sự tư vấn, chỉ bảo của các Cụ a:
- Năm 2007, Em có mua 1 em Innova. Tại thời điểm đó để giảm thuế trước bạ, VAT và đăng ký biển Hà Nội, Em đã làm thủ tục thành lập Chi nhánh tại Hà Nội của Công ty của nhà Em, có chức năng kinh doanh vận tải hành khách, du lịch và Em là Giám đốc Chi nhánh. Sau khi có DKKD của Chi nhánh là Em đi đăng ký Innova luôn (có đủ cả DKKD, con dấu và MST). Công ty nhà em hiện tại vẫn hoạt động bình thường và trụ sở chính của Công ty thì không phải ở Hà Nội.
- Tuy nhiên, sau đó Em lại đi công tác xa và không tham gia bất cứ một hoạt động gì của Chi nhánh tại Hà Nội. Sau này khi về Hà Nội, Em có nhận được một số thư yêu cầu làm việc với Chi cục Thuế quận, Em không biết là phải làm thủ tục gì với thuế cả??? Hiên nay, Em Innova này vẫn do Em sử dụng, tất cả các chi phí phát sinh khác như bảo dưỡng, xăng xe, lệ phí, ... Em đều thanh toán bằng tiền cá nhân và không hạch toán gì cả (kể cả VAT đầu vào).

Nay, Em muốn bán Em Innova này đi thì thủ tục như thế nào ạ or đơn giản là sang tên cho cá nhân Em.

Em cảm ơn các Cụ rất nhiều và xin mời các Cụ 1 thùng vokka ạ.
Trường hợp xe này cụ làm cái quyết định thu hồi xe về công ty mẹ, từ công ty mẹ xuất hóa đơn, hợp đồng mua bán như bình thường.

daihatsuvn

Xe điện
Trường hợp xe này cụ làm cái quyết định thu hồi xe về công ty mẹ, từ công ty mẹ xuất hóa đơn, hợp đồng mua bán như bình thường.
Không đc với lý do là chưa hạch toán hóa đơn đầu vào thì công ty mẹ ko xuất đc , bây h chi nhánh xuất và chịu phạt của thuế

binhtx83

Xe buýt
Không đc với lý do là chưa hạch toán hóa đơn đầu vào thì công ty mẹ ko xuất đc , bây h chi nhánh xuất và chịu phạt của thuế
Cụ có biết cái khoản phạt nó khoảng bao nhiêu ko ợ ? Nhà cháu nghĩ là hơi bị to tiền đấy nhỉ.

mrchat248

Xe tải
daihatsuvn nói:
Em có làm cái gì đâu mà bị thuế phạt nhỉ??? Cụ giải thích giùm Em với.

mrchat248

Xe tải
mượn xe nói:
Cụ thể vụ này ntn, Cụ hướng dẫn Em chi tiết hơn được không ạ?

Vie.ABC

Xe điện
Chi nhánh cty nhà cụ :
1 - Có giấy phép DKKD có MST có con DẤU
2 - Không thuế MÔN BÀI , không đăng ký IN hóa đơn VAT ở chi cụ THUẾ , không HOẠT ĐỘNG ...
Cụ làm cái biên bản họp Hội Đồng thành viên ( cty.TNHH ) về việc thanh lý TS ( QĐ thanh lý TS ) . Sau đó lập cái hợp đồng mua bán xe , chấm dấu chi nhánh . Thêm các giấy tờ xe đi nộp thuế TB ... đăng ký như thường . ( qoan hệ của chi nhánh cty với chi cục THUẾ với sở KHĐT ...là việc khác )

Vie.ABC

Xe điện
Chỉ cần QĐ thanh lý TS của cty Mẹ giao cho Chi nhánh và thêm QĐ thanh lý của chi nhánh nữa + HĐMB của chi nhánh với cá nhân ( chấm dấu chi nhánh ) + các giấy tờ xe là ok .

tytum

Xe buýt
Theo em thì thế này là chuẩn nhất:
1. Chi nhánh của cụ có ĐKKD, con dấu... thì đương nhiên là cụ đã nộp thuế môn bài, còn nếu chưa nộp thì bị phạt tối đa 550k và đi nộp thuế. Còn hoá đơn cụ đăng ký theo hình thức tự in, nghĩa là in từ máy in giấy A4 là OK.
2. Doanh thu của việc bán xe cho cá nhân cụ kê khai và hạch toán vào Công ty mẹ
3. Trong sổ sách của Cty mẹ phải hạch toán phần giá trị TSCĐ tăng để tính khấu hao.
4. Cụ làm thanh lý TS để giá trị xe thấp là OK
Chúc cụ sang tên Ok cho xe của mình