[Funland] [Hỏi] Tiêu chí phân loại sách ở thư viện

vkhanh82

Xe tăng
Cụ mợ có biết tiêu chí phân loại sách về phòng đọc và phòng mượn ở thư viện không?

Hôm nay em tìm cuốn sách mà ở ngoài và trên mạng không còn bán, nên vào thư viện tìm.
Rất may là thư viện còn, bản in từ năm 1992 nhưng thuộc phòng đọc, phòng mượn không có. Em làm cái thẻ đọc rồi nhờ em thủ thư cho mượn ra ngoài photo.
Từ đó em có thắc mắc về tiêu chí phân loại sách phòng đọc/phòng mượn ở thư viện. Có những sách cổ không còn bán ngoài thị trường, nên người đọc cần tìm ở thư viện.
Khi cần tìm những cuốn như vậy ở thư viện, hẳn đó là những cuốn cần thời gian để người đọc cần thời gian nghiền ngẫm, nghiên cứu, nên có thể không gian ở thư viện không phù hợp, và không đủ thời thời gian.
Vậy tại sao thư viện không phân loại những cuốn đó về phòng mượn nhỉ?!

suzu37

Xe container
Cụ cho tên sách và web thư viện đó, em trả lời cho.

vneseman

Xe lăn
Em chủ quan đoán 1-2 lý do, cụ nghe xem có hợp lý không:
1. Sách khó tìm ở ngoài nên mới phải vào thư viện và sẽ có nhiều người cần -> ở phòng đọc sẽ quay vòng nhanh, phục vụ cho được nhiều người đọc hơn.
2. Sách khó tìm thì khả năng cho mượn dễ mất nên họ chỉ dành cho phòng đọc.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mợ có biết tiêu chí phân loại sách về phòng đọc và phòng mượn ở thư viện không?

Hôm nay em tìm cuốn sách mà ở ngoài và trên mạng không còn bán, nên vào thư viện tìm.
Rất may là thư viện còn, bản in từ năm 1992 nhưng thuộc phòng đọc, phòng mượn không có. Em làm cái thẻ đọc rồi nhờ em thủ thư cho mượn ra ngoài photo.
Từ đó em có thắc mắc về tiêu chí phân loại sách phòng đọc/phòng mượn ở thư viện. Có những sách cổ không còn bán ngoài thị trường, nên người đọc cần tìm ở thư viện.
Khi cần tìm những cuốn như vậy ở thư viện, hẳn đó là những cuốn cần thời gian để người đọc cần thời gian nghiền ngẫm, nghiên cứu, nên có thể không gian ở thư viện không phù hợp, và không đủ thời thời gian.
Vậy tại sao thư viện không phân loại những cuốn đó về phòng mượn nhỉ?!
Em nghĩ cái vụ này phải có training chuyên nghiệp chứ k phải giỡn.
Việc sắp xếp sách thì em cũng nghĩ là có phần mềm quản lý nữa.

Em đọc mấy tiểu thuyết nước ngoài thì có việc gì là các nhân vật chính đều chạy lên thư viện tra cứu.

BMW X10

Xe điện
1. Sách khó tìm ở ngoài nên mới phải vào thư viện và sẽ có nhiều người cần -> ở phòng đọc sẽ quay vòng nhanh, phục vụ cho được nhiều người đọc hơn.
Cho êm bổ sung :
Phòng đọc, bác chiếm dụng tối đa là 1 ngày.
Phòng mượn, bác chiếm dụng đến 7 ngày hay 17 ngày, cũng chẳng sao cả.

Để phục vụ thì chuẩn quá dồi, nợ bác chén diệu.

vkhanh82

Xe tăng
Cụ cho tên sách và web thư viện đó, em trả lời cho.
Cảm ơn cụ!
Em xin phép không đưa tên sách và thư viện vì em nghĩ cô thủ thư làm không đúng quy định (cho em mang sách ra ngoài photo).

Mỗi tỉnh có cách phân loại khác nhau ah cụ? Cuốn em tìm có bản 2010 (theo em biết thì đó là tái bản cuối cùng cho đến hiện giờ) nhưng thuộc trạng thái luân chuyển. Em hỏi thì các cô gọi điện hỏi rồi trả lời cuốn đó đang chuyển về kho các huyện.

Em cũng cùng suy nghĩ như cụ. Em đặt cọc (nhiều hơn tiền giá bìa cô thủ thư báo vì cô không có tiền trả lại) rồi ra ngoài photo. Tiền photo cũng cao hơn giá bìa. Thực sự với số tiền cọc mà có quyển em cần ở trên, thì em nghĩ chả cần đi photo mà giữ luôn. Nhưng em cũng nghĩ sẽ có nhiều người có thể cần nên em không làm thế.

vkhanh82

Xe tăng
Cho êm bổ sung :
Phòng đọc, bác chiếm dụng tối đa là 1 ngày.
Phòng mượn, bác chiếm dụng đến 7 ngày hay 17 ngày, cũng chẳng sao cả.

Để phục vụ thì chuẩn quá dồi, nợ bác chén diệu.
Em không dám ghi nợ phía cụ ạ :">. Em hay chú ý bình luận của cụ và cũng có ấn tượng riêng (ấn tượng tốt) về cụ!

suzu37

Xe container
Cảm ơn cụ!
Em xin phép không đưa tên sách và thư viện vì em nghĩ cô thủ thư làm không đúng quy định (cho em mang sách ra ngoài photo).

Mỗi tỉnh có cách phân loại khác nhau ah cụ? Cuốn em tìm có bản 2010 (theo em biết thì đó là tái bản cuối cùng cho đến hiện giờ) nhưng thuộc trạng thái luân chuyển. Em hỏi thì các cô gọi điện hỏi rồi trả lời cuốn đó đang chuyển về kho các huyện.
Biết ngay là bác sợ. He he. Cơ mờ em ứ quan tâm đến cái đó.

Giờ bác thử 1 cái là biết ngay: Bác đem một quyển hiếm có, khó tìm tặng cho thư viện đó, rồi hỏi xem người ta sẽ bố trí vào phòng nào nhé.

Cái bác đang gọi là "phân loại" thực chất không đúng. Nó chỉ là bố trí ở kho nào thôi. Còn phân loại đúng nghĩa là sau khi phân loại và bố trí trong kho xong, thư viện viên hoặc bạn đọc có thể vào kho lấy quyển đó ra chỉ sau khoảng 1-2 phút, tất nhiên là phải tra cứu trước đó đã.

Làm đúng chuẩn phân loại thì không cần phân biệt loại hình thư viện, nơi đặt thư viện.
Việc luân chuyển (sau khi phân loại và sử dụng một thời gian) là không liên quan đến phân loại.

vkhanh82

Xe tăng
Biết ngay là bác sợ. He he. Cơ mờ em ứ quan tâm đến cái đó.

Giờ bác thử 1 cái là biết ngay: Bác đem một quyển hiếm có, khó tìm tặng cho thư viện đó, rồi hỏi xem người ta sẽ bố trí vào phòng nào nhé.

Cái bác đang gọi là "phân loại" thực chất không đúng. Nó chỉ là bố trí ở kho nào thôi. Còn phân loại đúng nghĩa là sau khi phân loại và bố trí trong kho xong, thư viện viên hoặc bạn đọc có thể vào kho lấy quyển đó ra chỉ sau khoảng 1-2 phút, tất nhiên là phải tra cứu trước đó đã.

Làm đúng chuẩn phân loại thì không cần phân biệt loại hình thư viện, nơi đặt thư viện.
Việc luân chuyển (sau khi phân loại và sử dụng một thời gian) là không liên quan đến phân loại.
Em sợ gì chứ ạ? Em không đưa tên sách và web lên là vì em giữ cho cô thủ thư!

Hay là em nghĩ sai?! Em nghĩ phòng đọc không cho mang sách ra ngoài, nhưng cô thủ thư cho em mang sách ra ngoài - vậy là sai quy định.

vkhanh82

Xe tăng
suzu37
Mà em cũng chưa được đọc câu trả lời của cụ về câu hỏi tiêu chí phân loại sách mà em nêu :-s

cunglatruong

Tháo bánh
vào thớt này nhớ năm cuối ptth có làm cho thư viện nokia :) 2 năm sau khi nokia phá sản :)

suzu37

Xe container

Hay là em nghĩ sai?! Em nghĩ phòng đọc không cho mang sách ra ngoài, nhưng cô thủ thư cho em mang sách ra ngoài - vậy là sai quy định.
Khỏi cần đưa web bác ạ. Cái đó bác cứ giữ lấy.

Về cơ bản thì TV nào cũng có quy định v/v có được đưa sách phòng đọc ra ngoài hay không thôi.

suzu37
Mà em cũng chưa được đọc câu trả lời của cụ về câu hỏi tiêu chí phân loại sách mà em nêu :-s
Êm giả nhời rồi còn gì.

qddt

Xe tăng

Thì cụ có thể xóa cái chi tiết cho mượn ra ngoài photo đi để tập trung vào vấn đề cụ muốn hỏi: "Tại sao sách đó ở phòng đọc mà không phải phòng mượn".

Có mỗi cái chi tiết ko liên quan mà lải nhải mãi như hay lắm.

suzu37

Xe container
Thì cụ có thể xóa cái chi tiết cho mượn ra ngoài photo đi để tập trung vào vấn đề cụ muốn hỏi: "Tại sao sách đó ở phòng đọc mà không phải phòng mượn".

Bác thấy phiền thì bác có thể bỏ qua mờ. ;))

Còn trả lời tại sao xếp ở phòng đọc thì có bác trả lời rồi. Bác thớt đang hỏi về việc phân loại cơ mờ? :))

vkhanh82

Xe tăng

Nếu cụ khó ở thì em mời cụ lượn.
Còn em thêm chi tiết đó, vì nếu là quy định thì phải có cách quản lý cụ nhé. Cụ nên đọc kĩ.

DaDieuchienxu

Xe container
Ko liên quan lắm, nhưng cụ chủ cho mình hỏi còn quy định đóng mộc vào trang 17 ko?
Lần gần nhất mình vào thư việc cách đây đã > 30 năm...Ngày ấy, cô bé thủ thư cũng tốt bụng, sẵn sàng cho mượn sách về nhà trong khi mình chỉ có thẻ đọc.

suzu37

Xe container
suzu37
Em tổng hợp lại một số ý để giúp bác thông tỏ thêm nhé:

1) Sử dụng web tra cứu để biết được cuốn sách đó đang ở những kho nào, biết được số lượng cuốn và còn cuốn nào để mượn không. Từ đây cũng biết được tại sao họ lại không bố trí vào kho mượn. Quan trọng nữa là biết nó đang nằm ở vị trí nào trong kho.

2) Việc phân vào kho nào (không phải là phân loại) phụ thuộc chủ yếu vào số lượng cuốn sách của 01 đầu sách mà TV đó có. Có 2 đến 3 cuốn thì cho vào kho đọc thôi. Từ 10 trở lên thì chắc chắn là mượn cũng có mà đọc tại chỗ cũng có. Lý do thì liên quan đến thời gian mượn/nhiệm vụ phục vụ nhiều người đọc như một số bác đã nói.

Quy ước cho bao nhiêu vào kho mượn, kho đọc là do quy định nội bộ của từng TV thôi.

Với cách thực hiện như vậy thì kho đọc bao giờ cũng nhiều đầu sách hơn kho mượn.

---

Bác cần hỏi gì cứ hỏi thêm, em lọ mọ cũng không ít trên một vài thư viện nên ... :D

suzu37

Xe container
Ko liên quan lắm, nhưng cụ chủ cho mình hỏi còn quy định đóng mộc vào trang 17 ko?
Lần gần nhất mình vào thư việc cách đây đã > 30 năm...Ngày ấy, cô bé thủ thư cũng tốt bụng, sẵn sàng cho mượn sách về nhà trong khi mình chỉ có thẻ đọc.
Bác hỏi cụ chủ cơ mờ em cũng mạo muội chém phát.

Tại sao lại là trang 17 mà không phải là trang khác, có lẽ là vì cái mà người ta gọi là tay giấy (4 tờ gấp lại, đủ 16 trang), rồi đem khâu lại với nhau, cắt xén đóng gáy, làm bìa gì gì đó.

Và như vậy là cứ đem mộc dí vào trang 17 thôi. Và giờ hình như vẫn còn bác ạ, dù cho là có công nghệ đóng quyển mới, ví dụ như ép keo nhiệt.

phuongmit

Xe cút kít

Tại sao lại là trang 17 mà không phải là trang khác, có lẽ là vì cái mà người ta gọi là tay giấy (4 tờ gấp lại, đủ 16 trang), rồi đem khâu lại với nhau, cắt xén đóng gáy, làm bìa gì gì đó.

Và như vậy là cứ đem mộc dí vào trang 17 thôi. Và giờ hình như vẫn còn bác ạ, dù cho là có công nghệ đóng quyển mới, ví dụ như ép keo nhiệt.
E cũng nghe nói về chi tiết này nhưng tìm hiểu hời hợt, cảm ơn cụ về thông tin

DaDieuchienxu

Xe container

Xin cảm ơn cụ/mợ đã giải đáp điều mà mình thắc mắc lâu nay.
Lúc mình còn đọc sách ở TV, cũng đã hỏi cô thủ thư câu này. Chẳng nói chẳng rằng, cô ấy vào kho sách rồi lấy đưa cho mình cuốn sách có cái title "Trang 17" :-o
Do nội dung....chán quá nên mình chỉ đọc đc vài trang rồi trả.