[Funland] Hỏi về bất động sản dòng tiền

Linh Béo

Xe tải
Chẳng là em có căn chung cư cho thuê. Nhưng giờ muốn mua nhà đất (chán cái cảnh chẳng may quên đồ lên xuống nhanh cũng mất 10' còn giờ cao điểm thì ...)
Đi mua nhà thì các bạn sale hay hướng sang dòng bất động sản dòng tiền. Nghe cũng cuốn lắm ạ.
Em thấy nhu cầu ở ở nội đô thì nhiều thật, tuy nhiên giờ nhà nhà, người người đầu tư bất động sản dòng tiền thì lượng cung sẽ tăng chóng mặt và giá cả cho thuê sẽ sớm hạ nhiệt mà thôi. Ngoài ra còn phải quản lý này nọ. Như vụ pccc, mất mát đồ đạc của khách thuê thì xử lý thế nào... và chủ có phải chịu trách nhiệm liên đới gì không?
Các cụ mợ am hiểu cho em chút tư vấn nhé!
Cuối tuần em chúc các cụ các mợ sức khỏe, hạnh phúc!

agrimeco

Xe lăn
Là sao nhỉ? Em chưa hiểu dòng tiền là như nào ạ :)

Bulma555

Xe hơi
Chắc ý mợ là mấy cái cc mini hay căn hộ dịch vụ gì đó ah? Trc đây e thấy đăng bán nhiều. Chắc nhân cơ hội mọi ng chú ý tới bđs nên sales muốn đẩy hàng loại này đi thôi

alernon

Xe đạp
dòng tiền là tạo ra tiền =)) dòng to hay dòng bé thôi =))
mua cỡ 1 con cc 15 tỏi nhưng một năm cho thuê được 300tr thì phải 10 năm hồi vốn tiền xây nhà nhưng cũng chưa tính chi phí vận hành/hao mòn. mong là giá đất lên cao thì thành khoản đầu tư.

agrimeco

Xe lăn
Thế cứ nói thẳng ra là căn bt hay toà nhà… cho thuê đi, bđs dòng tiền nghe lạ tai quá ;))

Linh Béo

Xe tải
Thế cứ nói thẳng ra là căn bt hay toà nhà… cho thuê đi, bđs dòng tiền nghe lạ tai quá ;))
Từ mới chắc vêu mới cò
Em cũng mới được nghe thôi. Các cụ thắc mắc em mới chột dạ sợ em nghe nhầm... nhưng google thấy có kiểu đó thật ạ
Tuy nhiên, theo em hiểu thì là em mua nhà xây sẵn có nhiều phòng nhỏ cho thuê ấy ạ. Chứ nói thật bảo chung cư mini em nghĩ nó không đủ tiêu chuẩn để gọi như thế - đến thuật ngữ chung cư mini gần như cũng chỉ là tự maketing chứ chưa có văn bản chính thức nào của nhà nước quy định cả.

moonlife

Xe container
BĐS nào chả có dòng tiền. Cứ cho thuê là cho ra dòng tiền thôi các cụ ạ. Tuy nhiên cụm từ "bđs dòng tiền" mà cánh cò vạc hay dân đầu tư đầu cơ lướt lát gần đây hay dùng thì là : BĐS cho dòng tiền tốt, cụ thể hơn là phải cỡ ngang hoặc hơn lãi suất NH.
Nói trắng phớ ra là chỉ có 1 kiểu bđs dòng tiền đang thông dụng là xây nhà trọ, ccmn, căn hộ dịch vụ. Loại hình này mang lại dòng tiền cỡ 5-6%/năm nếu cho thuê cả nhà. Mang lại cỡ 8-10% nếu tự vận hành.
Loại hình này đang ngày càng bị siết. Lý do về an ninh, an toàn, pccc, mật độ dân cư tập trung cao.

anphudong

Xe buýt
Nói vậy cho nó sang chảnh chút chứ đúng nghĩa là nhà trọ cho thuê thì dân dã quá sao lùa gà được :D Giống như mấy Sale gọi nhà phố trong khu phân lô có mấy chục m2 là " Biệt thự liền kề "đó!

agrimeco

Xe lăn
Em cũng mới được nghe thôi. Các cụ thắc mắc em mới chột dạ sợ em nghe nhầm... nhưng google thấy có kiểu đó thật ạ
Tuy nhiên, theo em hiểu thì là em mua nhà xây sẵn có nhiều phòng nhỏ cho thuê ấy ạ. Chứ nói thật bảo chung cư mini em nghĩ nó không đủ tiêu chuẩn để gọi như thế - đến thuật ngữ chung cư mini gần như cũng chỉ là tự maketing chứ chưa có văn bản chính thức nào của nhà nước quy định cả.
Cụ mua toà vp này đảm bảo an toàn, cho thuê dễ mà ko phức tạp rủi ro, dòng tiền 100tr/th :D

Linh Béo

Xe tải
Cụ mua toà vp này đảm bảo an toàn, cho thuê dễ mà ko phức tạp rủi ro, dòng tiền 100tr/th :D
Hehe, sale toàn giới thiệu em nhà ô tô qua nhà hoặc gần ngõ ô tô, rồi ba gác tránh xe máy,... để tối ưu nhất dòng tiền cụ ah 😅

Thudovang

Xe buýt
Muốn lợi nhuận cao hơn thì mất thời gian tự kd khai thác. Còn không thì cho bên khác thuê lại cả nhà hoặc thuê quản lý chia sẻ lợi nhuận để mình có thời gian làm việc khác, mỗi người mỗi việc mà . Khó với người này nhưng lại rễ với người khác mà

Linh Béo

Xe tải
Nói vậy cho nó sang chảnh chút chứ đúng nghĩa là nhà trọ cho thuê thì dân dã quá sao lùa gà được :D Giống như mấy Sale gọi nhà phố trong khu phân lô có mấy chục m2 là " Biệt thự liền kề "đó!
Em cũng nghĩ nó chỉ là nhà trọ cho thuê thời hiện tại thôi cụ nhỉ. Như ngày xưa thì toàn nhà cấp 4. 2 dãy đối mặt với nhau. Thế thôi chứ ngày đó vui phết.

anphudong

Xe buýt
Em cũng nghĩ nó chỉ là nhà trọ cho thuê thời hiện tại thôi cụ nhỉ. Như ngày xưa thì toàn nhà cấp 4. 2 dãy đối mặt với nhau. Thế thôi chứ ngày đó vui phết.
Mô hình này hiện vẫn còn cụ nhé. Những nơi ko xin được giấy phép xây dựng hay người có đất bỏ ít tiền làm nhà tạm chứ ko xây kiên cố thì vẫn nhà cấp 4. Nơi ở dư này lụp sụp nóng bức mất mỹ quan nhưng được cái giá rẻ, người ko có điều kiện kinh tế vẫn chọn thuê nhưng căn nhà này.
Tùy số tiền mình có mà đầu tư thì việc mua BĐS dòng tiền cũng vẫn sống tốt tuy hiệu suất ko cao như trước kia vì giá giờ lên cao quá, nhà đất gần chục năm nay tăng lên mấy lần nhưng giá thuê gần như ko đổi mấy. Quan trọng nhất là mình phải lựa chọn nơi mua để vừa kinh doanh tốt lại có cơ lên giá, an toàn khi vận hành tránh xảy ra các sự cố cháy nổ đáng tiếc.

anphudong

Xe buýt
Vui chứ sao ko, biết bao đôi lứa từng nên duyên vk ck cũng do ở nhưng nơi dư này, sớm lửa tắt đèn có nhau nên tình cảm sâu đậm lắm :D
Mình có đứa cháu họ cũng yêu rồi lấy chàng cùng ở trọ trong một dãy nhà, ra trường chịu khó làm ăn, vay mượn họ hàng đôi bên lao vào mua BĐS đúng lúc đang ở đáy, hiện trả hết nợ mà tài sản cũng ngang hàng đại gia rồi. Đời ko ai biết được chữ ngờ, từ đôi sinh viên nghèo mà hơn chục năm sau đổi đời nhanh quá!

trungtv04

Xe hơi

Vanhoatnguyen

Xe tải
Có căn góc bên Lacassta đang bán, đang cho thuê làm quán cafe, cũng là dạng này

agrimeco

Xe lăn
Giờ tăng rồi, hồi đầu có 26 thôi cụ
Đợt tháng 9 năm ngoái 1 ông mua lại đã 28,5 rồi, giáp tết thấy vài tốp vào gd thì ông này đòi lên quanh 30 mới bán đó cụ. Không biết giờ còn rao giá đó ko, lâu lâu chưa thấy ai vào ròn ngó nữa :)