[Thảo luận] Hỏi về công thức đối với bài thi qua vệt bánh xe (khó quá!!!)

mreck

Xe máy
trước em thi bằng cũng băn khoăn giống cụ về bài hàng đinh hay là vệt bánh xe. đầu tiên đi căn cây cau vô laqng vs cúc áo của mình trên 1 đường thẳng thế mà vẫn toàn bị chạm. định bụng đến hôm thi bỏ qua bài này. thế đến hôm thi bài ý lại qua ngon mà lại bị trừ quả lùi chuồng lúc ra bị chạm vạch

cổ cồn xanh

Xe tăng
Em cứ đánh volan chém bừa phát chịu mất 5 điểm.

gl1600

Xe điện
Sau khi thi xong ra Ngoài đời thực các cụ lắp cái cam gương phụ dư lày..ngon choét căn đỗ gốc cây sát sàn sạt ai cũng

lác hết mắt

Anviet

Xe hơi
Các bài khác như ngang dốc, lùi chuồng, chữ S v.v... thì em còn thấy các công thức như ngang vai đánh lái vân vân vân vân, nhưng cái bài này thì em mù tịt, đi thử mãi mà chưa bao giờ đạt, các thầy dạy kiểu gì í, cứ bảo mình phải căn mắt, khuy áo và chấm vàng cùng trên đường thẳng nhưng:

1. Như thế thì liên quan gì đến việc phải đi qua được vệt bánh xe
2. Thầy nói, khi thi thật có thể sẽ ko có điểm vàng trước mặt đó, hụ hụ

Thế thì thà đừng tập cách đó còn hơn, đi thi lại bỡ ngỡ. Mà sao em ko thấy ai kêu khó phần này nhỉ, trong khi phần leo dốc dừng phanh em thấy dễ thì ai cũng kêu ka...

Giúp em với nhé, mấy con trâu với sào ruộng của pa má em mà em ko qua được kì sát hạch này thì em thấy có lỗi lắm !!
Cụ cứ căn sao chân trái đè lên đúng cái hàng đinh bên trái là ok; bên phải không cần quan tâm

echnikj

Xe container
trước em thi bằng cũng băn khoăn giống cụ về bài hàng đinh hay là vệt bánh xe. đầu tiên đi căn cây cau vô laqng vs cúc áo của mình trên 1 đường thẳng thế mà vẫn toàn bị chạm. định bụng đến hôm thi bỏ qua bài này. thế đến hôm thi bài ý lại qua ngon mà lại bị trừ quả lùi chuồng lúc ra bị chạm vạch
Cụ mà bỏ bài này thì đc về đích luôn

Thanh Lập

Xe đạp
luyện mấy hôm rồi mà khó thật

echnikj

Xe container
Cách làm của em chả giống ai, không biết có ai giống em không, em căn theo vệt bánh sau nhìn qua gương chiếu hậu

dungpq2000

Xe đạp
bài này quan trọng nhất là cảm giác được xe song song với lề đường. Nếu không cảm giác được xe song song với lề thì mấy mẹo trên toàn vô dụng.

Tuantedi

Xe đạp
Các bài khác như ngang dốc, lùi chuồng, chữ S v.v... thì em còn thấy các công thức như ngang vai đánh lái vân vân vân vân, nhưng cái bài này thì em mù tịt, đi thử mãi mà chưa bao giờ đạt, các thầy dạy kiểu gì í, cứ bảo mình phải căn mắt, khuy áo và chấm vàng cùng trên đường thẳng nhưng:

1. Như thế thì liên quan gì đến việc phải đi qua được vệt bánh xe
2. Thầy nói, khi thi thật có thể sẽ ko có điểm vàng trước mặt đó, hụ hụ

Thế thì thà đừng tập cách đó còn hơn, đi thi lại bỡ ngỡ. Mà sao em ko thấy ai kêu khó phần này nhỉ, trong khi phần leo dốc dừng phanh em thấy dễ thì ai cũng kêu ka...

Giúp em với nhé, mấy con trâu với sào ruộng của pa má em mà em ko qua được kì sát hạch này thì em thấy có lỗi lắm !!
các mốc căn thì có các cụ chỉ rồi! em góp thêm 1 ý này nữa ( em thì các đây mấy năm lúc đầu cũng ớn bài này đấy ợ) trong qua trình tập cụ nên xem trước cái vệt bánh xe trên sa hình, xem nó cách vạch sơn trắng hoặc bó vỉa của đường là bao nhiêu cm,sau đó khi đi vào vệt đó nếu ko tự tin về căn 3 điểm thẳng hàng thì cụ cứ nhìn gương chiếu hậu ( sau khi đã lấy lái thẳng )và căn vệt bánh xe của mình 1 khoảng các so với cái bó vỉa mình đã đo là ok cụ ạ! Như hôm em thi là em vác thước ra đó đo cái mép trong của vệt bánh xe vào bó vỉa, thấy đúng 15cm( chú ý là vệt bánh xe cũng tương đối rộng,em đo từ bên này tới bên kia thấy 32cm, nên cụ có lệch đi 1 tí tầm dương lên 3-5cm cũng vẫn ăn điểm cụ ạ!

vt2phuc

Xe điện
Cụ có 10-15m từ ngoài để căn xe đi thẳng. Lúc đó hãy căn gương để đi song song với lề đường, nhìn gương đoán khoảng cách bánh với lề đường mà biết đi đúng chưa. Cảm nhận xem bánh xe đi ở giữa chưa. Nếu giữa rồi thì cứ thế mà tiến. Đi nhanh chút không sao. Chứ vào đến vạch rồi mà vẫn loay hoay căn thì kiểu gì cũng bị trừ điểm. Xác định đến nơi mà vẫn chưa ngon thì cứ tiến thôi. Không coi trọng nó thì lại chả mấy khi mất điểm :D.

Dzung_D

Xe máy
E vừa thi xong tháng trước. Lúc tập sa hình chưa vòng nào qua bài này mà không bị trừ 5đ :D (Cứ phải căn cho cúc áo, tâm vô lăng thẳng vị trí được đánh dấu ở phía trước). Nhưng hôm thi e liều làm theo cách mới là căn bánh xe với lề đường qua gương hậu....thế nào lại ngon :v

ainguyen22965

Xe tải
E ủn lại top này. Vì hôm e đi thấy khó thật, đi thử dù đủ điểm đỗ nhưng mất điểm bài này :(

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
Cách làm của em chả giống ai, không biết có ai giống em không, em căn theo vệt bánh sau nhìn qua gương chiếu hậu
Theo đc 2 ý này là chuẩn. Nhìn gương và căn vệt bánh - vỉa hè chat bao giờ trượt.

Dqlong

Xe tăng
Như thế lại rất dễ lệch bánh trước đấy cụ ơi, đi thẳng thì cứ đi theo cảm giác là chuẩn nhất, mắt nhìn về phía trước, đừng có nhìn phía sau sẽ rất dễ bị sai.

luannissan

Xe tăng
e nghĩ bài này cũng có tác dụng để căn khoảng cách của xe.Vì có thể khi lên cầu chẳng hạn, làm sao mà mình nhìn được bánh xe phải không cu.Các bài tập là để tạo cho mình 1 thói quen, 1 cảm giác
Chúc cụ thi tốt

GBM219

Xe tải
Kinh nghiệm của em khi thi: Cần có 3 điểm để căn thẳng hàng trước lúc vào vệt bánh xe. Trên xe hướng dẫn xe chip đã đánh dấu đỉnh vô lăng ở vị trí thẳng - đỉnh taplo đồng hồ (chỗ thường vồng cao nhất) và một điểm ở xa trên đường phía sau đoạn phải đi qua bài thi qua vệt bánh (thường thì trên đường có chỗ lõm hoặc vệt vôi/sơn hoặc gờ vỉa hè chỗ hết bài thì này phải vòng trái nên có thế tìm mốc trên gờ gạch ngăn lòng đường... Thể nào cũng có điểm thứ 3. Vào cua xong lấy lái kết hợp gương để xe đi sát vỉa hè và điều chỉnh cho ba điểm thẳng hàng ngày từ đầu xong cứ thế thẳng tiến thôi. Em nhớ hôm tập, thầy hướng dẫn để cái chai Lavie đằng xa, sau quen rồi chọn một mốc cố định cho mình là ko bao giờ chệnh ra ngoài vệt bánh nữa cả. Em cũng áp dụng chọn mốc mắt mình, cửa lái phụ, đỉnh gương phụ và cột báo lên dốc bài depart nên dừng giữa dốc phát nào ăn phát đấy ko bị quá. Thầy thì cứ bảo dừng non trừ 5 điểm cho chắc...