[Funland] Hỏi về điều hoà không khí

KoenigseggPigani

Xe tăng
Em có cái Daikin 9000BTU mà dùng 12 năm chưa bảo dưỡng. Chạy vẫn ầm ầm toàn để 27 trở lên. Chưa bảo dưỡng bao giờ. Nó mà hỏng em mua mới.
Nhà e Hitachi dùng 3 năm nay em chỉ wc cái màng hút khí, vẫn mát tê người
Nhìn cục nóng vẫn xanh lè k bẩn lắm nên cũng lười wc
Nhà dưới đất có 1 con mitsu lắp 2007 mới wc năm 2020 vẫn mát rượi
E đang tự hỏi theo thợ khuyên 6 tháng 1 năm wc k biết tốt hay là để mấy bác thợ vào xong đòi bơm gas

ColorisRed

Xe hơi
Nhà e Hitachi dùng 3 năm nay em chỉ wc cái màng hút khí, vẫn mát tê người
Nhìn cục nóng vẫn xanh lè k bẩn lắm nên cũng lười wc
Nhà dưới đất có 1 con mitsu lắp 2007 mới wc năm 2020 vẫn mát rượi
E đang tự hỏi theo thợ khuyên 6 tháng 1 năm wc k biết tốt hay là để mấy bác thợ vào xong đòi bơm gas
Nếu thợ đòi bơm ga, cụ cứ bảo chỉ ra chỗ bị hở ga và bịt nó lại. Xong mới cho bơm ga nhé cụ. Ga lạnh đhkk nó là khí, nếu hở thì hay thủng thì sau bao lâu nó hết. Cụ hình dung là cái lốp xe, nếu thủng lốp thì sau bau lâu nó xịt. Còn về việc WC thì cơ bản là sẽ tốt hơn vì nó loại bỏ được lớp bụi bám vào dàn lạnh hoặc dàn nóng, duy trì được khả năng trao đổi nhiệt tốt nhất. Cụ nhìn cái lồng quạt cây, sau bao lâu thì nó bẩn, mình phải tháo ra vệ sinh. Thế thì cái kia cũng gần như thế. Đôi điều hiểu biết của em ah.

Pixel3XL

Xe tải
Cơ quan e vừa lắp con daikin, phòng độ 50m2 mà lắp loại có 18.000BTu. ko biết do hơi đuối công suất hay do lúc lắp thợ ko hút chân ko mà có vẻ ko mát

tung5917

Xe điện
Khô nhanh chứng tỏ gió đối lưu tốt dàn lạnh tiếp xúc tốt, như thế là vệ sinh rất hiệu quả chứ nhỉ :).
Nếu cụ chạy cả phun sương mà vẫn thấp thì có khi cái máy đo độ ẩm có vấn đề rồi.
Em thì chỉ mong càng khô càng tốt, thật ra cái oi bức làm mình khó chịu chính do độ ẩm chứ nhiệt độ hôm nay không quá cao.

Cái điều hòa của em nó đang kêu cành cạch ở quạt gió mới khó chịu, ko hiểu do chạm cái gì, thời điểm này khó gọi thợ quá :)
Kêu cành cạch là do đống đá ở mặt lạnh. Điều hoà của cụ bị mất ga hoặc bảo ôn kém.

nguyenhuy2210

Xe điện
Cơ quan e vừa lắp con daikin, phòng độ 50m2 mà lắp loại có 18.000BTu. ko biết do hơi đuối công suất hay do lúc lắp thợ ko hút chân ko mà có vẻ ko mát
18000 btu tầm 30m2 chứ lên đến 50m2 thì sao tải nổi cụ

ColorisRed

Xe hơi
Diện tích phòng như vậy mà lắp 18000btu e cảm giác non công suất. Phòng làm việc của cụ có nhiều người không, có bố trí thêm quạt trần không, lúc bật có để nhiệt độ xuống quá thấp không... những cái đó đều làm cho ít cảm thấy mát, thậm chí nếu để 16 độ mà mấy hôm nóng như vừa rồi thì gần như không làm mát được

Pixel3XL

Xe tải
Diện tích phòng như vậy mà lắp 18000btu e cảm giác non công suất. Phòng làm việc của cụ có nhiều người không, có bố trí thêm quạt trần không, lúc bật có để nhiệt độ xuống quá thấp không... những cái đó đều làm cho ít cảm thấy mát, thậm chí nếu để 16 độ mà mấy hôm nóng như vừa rồi thì gần như không làm mát được
e cũng bảo non công suất, lúc lắp bảo 24.000BTu đi thì ko ai nghe. máy nhà e cũng lắp dư công suất, để nó hoạt động ổn hơn

sontung89

Xe tăng
Em nào có biết gì về van tiết lưu như nào đâu, vừa rồi thợ chỉ vệ sinh giàn lạn giàn nóng, giờ nó như này, khô quá cụ ạ, mà lại bị cả 2 máy Daikin mới lạ, chứ mấy máy khách không việc gì ạ.
Nhiều khi cũng là cảm nhận thôi cụ ah. Vệ sinh xong hiệu quả làm lạnh tốt hơn thì việc lấy đi hơi ẩm trong không khí cũng tăng lên làm cho cảm giác khô hơn. Chưa kể trời nóng tường nhà cụ nóng làm cho điều hòa cũng kém hiệu quả đi, không khí thì mát nhưng tường nóng dẫn đến vẫn có bức xạ nhiệt hồng ngoại vào người vẫn cảm giác nóng dù đã bật điều hòa, cùng với đó độ ẩm thấp điểm ngưng tụ nó cũng khác làm cho cảm giác khô càng khô

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ dùng vòi, bình tưới cây, máy bơm rửa xe hay jj cũng dc. Xịt rửa sạch các lá nhôm tản nhiệt là ok. À cụ nhớ căn chỉnh áp lực nc nhé. Mạnh quá hỏng hết dàn đấy.

E dùng máy rửa xe gđ ạ
Em cảm ơn cụ. Nhà em cục nóng ở ban công, có vòi nước ở đấy, em đang lăn tăn xịt rửa thế nào cho an toàn. Thi thoảng em tắm rửa cho đội này phát.

moonlife

Xe container
Văn phòng nhiều cửa kính, nhiều máy tính 50m2 chắc ngồi phải 15-20 người thì tối thiểu cụ lắp 2 con 18k hoặc 2 con 24k chứ 1 con 18k khác gì đuổi ruồi mà chả ko mát. Cụ có lắp 1 con 24k thì cũng thế thôi ko mát được đâu.
Nếu là phòng khách chung cư, nhà đất, lắp 1 con 18k hoặc 1 con 24k, phòng ko bị ánh nắng trực tiếp và ít cửa thì còn đc. Làm mát hơi lâu chút thôi. Đương nhiên sẽ hại máy vì máy lúc nào cũng chạy full công suất.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ kiểm tra xem cái cảm biến nhiệt độ chỗ mặt dàn lạnh đã để lại đúng vị trí chưa . E đoán thôi nhưng cụ cứ thợ quen đến kiểm tra lại xem sao .

formula_one

Xe tăng
Em đang nói là độ ẩm xuống rất thấp sau khi vệ sinh máy, trước máy cũng xuống độ ẩm nhưng ít thôi, giờ nó xuống thấp quá dưới 40% vậy là quá khô , không tốt tí nào Cụ ạ.
Cái máy đo độ ẩm của cụ thế nào chả có đo nhiệt độ nên cụ soi nhiệt độ phòng lúc đó là bao nhiêu rồi so sánh. Trong trường hợp này có thể máy của cụ làm lạnh hơn so với trước lúc bảo dưỡng nên độ ẩm cũng giảm.

Dân Việt khi nói đến điều hòa hay dùng các từ cảm tính kiểu "lạnh nông, lạnh sâu, êm...." rất trừu tượng mà quên đi giá trị có thể định lượng được là "lạnh bao nhiêu độ ???". Từ lạnh bao nhiêu độ này có thể suy ra các giá trị trừu tượng ở trên dễ dàng.

daiama

Xe tải
Kêu cành cạch là do đống đá ở mặt lạnh. Điều hoà của cụ bị mất ga hoặc bảo ôn kém.
Mới bật lên chưa kịp lạnh đã kêu, chuyển chế độ gió nó vẫn kêu nên chưa kịp hình thành đá để chạm vào quạt. Mà giờ kêu thì kêu nhưng vẫn lạnh nên có lẽ ko hẳn là mất ga

duytrong

Xe lăn
Cái máy đo độ ẩm của cụ thế nào chả có đo nhiệt độ nên cụ soi nhiệt độ phòng lúc đó là bao nhiêu rồi so sánh. Trong trường hợp này có thể máy của cụ làm lạnh hơn so với trước lúc bảo dưỡng nên độ ẩm cũng giảm.

Dân Việt khi nói đến điều hòa hay dùng các từ cảm tính kiểu "lạnh nông, lạnh sâu, êm...." rất trừu tượng mà quên đi giá trị có thể định lượng được là "lạnh bao nhiêu độ ???". Từ lạnh bao nhiêu độ này có thể suy ra các giá trị trừu tượng ở trên dễ dàng.
Phòng em dùng 1 cái đồng hồ điện tử Senko của Nhật, nó đo nhiệt độ và độ ẩm cực kỳ chính xác, có thể đo từ 0,1 độ…thì dụ em đặt điều hoà 28 độ thì sau 1vkhoangr thời gian đồng hồ luôn báo đúng 28 độ, và độ ẩm từ lúc ban đầu 60-70-80% thì bắt đầu bị kéo xuống rất nhanh, nếu không bù ẩm thì chỉ khoảng 60’ là đồng hồ sẽ báo nhiệt độ 28 độ C và độ ẩm 40% trở xuống…

duytrong

Xe lăn
Nhiều khi cũng là cảm nhận thôi cụ ah. Vệ sinh xong hiệu quả làm lạnh tốt hơn thì việc lấy đi hơi ẩm trong không khí cũng tăng lên làm cho cảm giác khô hơn. Chưa kể trời nóng tường nhà cụ nóng làm cho điều hòa cũng kém hiệu quả đi, không khí thì mát nhưng tường nóng dẫn đến vẫn có bức xạ nhiệt hồng ngoại vào người vẫn cảm giác nóng dù đã bật điều hòa, cùng với đó độ ẩm thấp điểm ngưng tụ nó cũng khác làm cho cảm giác khô càng khô
Em không cảm nhận mà em có đồng hồ Senko điện tử đo chính xác đến cả 0,1 độ và đo độ ẩm cụ ạ.
Trước kia cũng mùa hè như này cũng phòng đấy máy đấy đồng hồ đấy nó chỉ xuống 50% độ ẩm thôi, giờ xuống thấp quá, tạm thời em dùng máy lọc không khí bù ẩm và tăng cường thêm máy phun sương, đang duy trì độ ẩm 55-60%

Daisynguyen78

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi ké, đh của em hôm qua chạy không thấy mát nữa mà trên bảng số nó hiện "EC" có nghĩa là sao ạ.
Em vừa gọi thợ nhưng họ chưa đến, nên em hỏi các cụ để đỡ bị lừa :D

danotopskin

Xe hơi
Số 24 - Ngõ 70 Thái Hà (Tập thể 68) - Đống Đa- Hà
Website
pskin.vn
Em muốn hỏi các cụ một việc,
Nhà em vừa rồi gọi thợ đến vệ sinh cho tất cả điều hoà 6 chiếc, trong đó có 2 máy Daikin 12000 invecto thì sau khi vệ sinh thì máy chạy bình thường nhưng độ ẩm trong phòng thì bị thấp quá nhanh, trong khi em dùng cả máy bù ẩm cộng với phun sương mà vẫn thấp, trong khi 4 cái máy còn lại thì bình thường, em lưu ý các cụ là trược khi vệ sinh không sảy ra trường hợp như thế, nhà em thì không bao giờ để nhiệt độ dưới 27 độ.
Em nhờ các cụ am hiểu về điều hoà không khí tư vấn giúp em lý do và các khắc phục với ạ.
em cảm ơn các Cụ đã đọc bài.
Thứ nhất, là cụ thể kiểm tra lại xem có để nhầm sang chế độ Dry không.
Thứ 2: kiểm tra lại công cụ đo độ ẩm xem có lỗi không
Nếu đều bình thường thì lại gọi thợ quay lại thôi :)) hoặc như em thì hay để chậu nước trong phòng và dùng chổi lau nhà lau ướt phòng

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ nên đo độ ẩm trước bật , sau bật 1 tiếng của điều hòa Dakin và điều hòa khác xem sao . Nếu nó chênh nhiều thì nên kiểm tra lại .Mấy hôm nay độ ẩm thấp nên nó xuống tới 40% e nghĩ cũng ko gì lạ .

suzu37

Xe container
Em hỗ trợ bác chủ thớt về mặt nguyên lý và đưa ra cách giải quyết độ ẩm, sau khi bác khẳng định thiết bị đo độ ẩm là của bác là chính xác - cho dù có thể nó không còn chính xác nữa.

Tin vào đề xuất của em hay không là tuỳ bác nhá.

1. Đại ý về nguyên lý của cái thằng không khí trong phòng điều hoà gia đình như thế này:

Giải thích tóm tắt: N - không khí ngoài phòng; T - không khí trong phòng (thiết lập giá trị bằng remote). C - không khí hoà trộn giữa N và T, là cái thằng trước khi đi vào dàn lạnh.

CV là quá trình hạ nhiệt độ, tăng độ ẩm của không khí đi qua dàn lạnh.

OT là quá trình thay đổi thông số từ lúc ra khỏi miệng thổi cho đến T.

2. Lý giải nguyên nhân độ ẩm thấp đi sau khi vệ sinh dàn lạnh/bảo dưỡng máy.

- Khi vệ sinh/bảo dưỡng xong, điểm O sẽ thấp hơn tức lạnh sâu hơn.
- Quá trình OT có độ nghiêng coi như không đổi (cái này giải thích rất dài dòng, đại ý là cứ chấp thuận thế).
- Vậy là cái điểm T mới nó sẽ lệch sang trái, mà về cơ bản thì khi lệch sang trái thì độ ẩm nó giảm đi.

3. Cách giải quyết đơn giản nhất:

Tăng nhiệt độ đặt cho phòng, ví dụ trước đây đặt 24 độ thì giờ đặt 26.
Ngoài ra, khoảng 15-20 phút đầu sau khi bật máy thì dùng một cái quạt hỗ trợ. Khi phòng mát mát rồi thì tắt quạt đi.

P/S: Em nhắc lại, tin hay không là tuỳ bác chủ thớt nha. :D