[Funland] Hỏi về giá thành và khả năng lắp đặt tấm pin năng lượng mặt trời

Greenpips

Xe buýt
Hi các cụ,

Chắc hẳn trong này nhiều cụ đã lắp hệ thống pin mặt trời, cho em xin ít kinh nghiệm cho nhà em. Nhà em ở ngoại ô Hà Nội, có mặt tường hậu (thẳng đứng) hướng chính tây, có kích thước khoảng 10m x 9m (dài x cao) và bức tường hậu này không có cái hệ nào che chắn cả nên ánh nắng trực tiếp hầu như xuất hiện từ 12h trưa đến tận 6h30 chiều. Trời mùa hè thì các cụ biết rồi đấy, nó làm cho phía trong nhà như một cái lò.
Em đang tính đến 2 phương án :
(1) Lắp một cái hệ dàn và cho cây leo vào đó để ánh nằng không chiếu trực tiếp vào tường
(2) Lắp hệ pin mặt trời để có điện dùng điều hòa vào ban ngày và hệ này cũng là hệ chống ánh nắng trực tiếp vào tường.

Cụ nào đã lắp hệ pin năng lượng mặt trời theo phương án (2) cho em xin ít kinh nghiệm về : khả năng lắp đặt, hiệu suất sử dụng, độ bền, chi phí, bảo dưỡng ....
Thanks các cụ

trungthu2020

Xe tăng
Em thấy bảo lắp điện mặt trời để chống nóng (tác dụng thêm) chỉ là quảng cáo thôi
Em cũng đang nghiên cứu để lắp ở nhà mà nghe chừng ko ăn thua. đặt dép hóng thêm cao kiến của các cụ

HNG

Xe hơi
Solar thì phải mái cụ ơi, thẳng đứng thế ăn thua gì. Lại là miền bắc nữa nên hiệu quả k cao nếu k muốn nói là dài. Còn đương nhiên kinh tế k thành vấn đề thì triển đâu chả được ạ. 1 điểm chú ý là dư thừa là ko bán cho anh EVN được nữa đâu.

trungthu2020

Xe tăng
Solar thì phải mái cụ ơi, thẳng đứng thế ăn thua gì. Lại là miền bắc nữa nên hiệu quả k cao nếu k muốn nói là dài. Còn đương nhiên kinh tế k thành vấn đề thì triển đâu chả được ạ. 1 điểm chú ý là dư thừa là ko bán cho anh EVN được nữa đâu.
Vậy điện mặt trời lắp thiếu công suất so với nhu cầu sử dụng, phần thiếu mua thêm của EVN được không cụ
Ví dụ nhà em dùng 1 ngày 20 số, em lắp điện mặt trời công suất cao nhất 15 số, phần còn thiếu (từ 5 số trở lên) em mua của EVN được không?

demax

Xe tăng
Ốp tấm gạch mát cụ ơi. Rẻ, gọn, thi công nhanh, không phải lo bảo dưỡng.

Greenpips

Xe buýt
Em có lẽ chọn PA 1: chỉ làm cái dàn sát tường rồi cho cây bám vào đó, rẻ tiền thôi nhưng hiệu quả chống nắng chắc chắn là nhìn thấy được

trungthu2020

Xe tăng
Em có lẽ chọn PA 1: chỉ làm cái dàn sát tường rồi cho cây bám vào đó, rẻ tiền thôi nhưng hiệu quả chống nắng chắc chắn là nhìn thấy được
Nếu mục tiêu chỉ để chống nắng thì ko nên lắp pin mặt trời cụ ạ, theo em là như thế

trungthu2020

Xe tăng
em chỉ cần chống nắng thôi
chống nắng mà cụ định làm pin mặt giời thì quả là quá có điều kiện. keke
Cụ nghiên cứu ốp chống nóng bằng gạch mát xem có ổn ko. Nhà em ko ốp đc ở ngoài, phải ốp chống nóng trong nhà nhưng cũng ko đỡ được mấy

Chỉnh sửa cuối:

intl

Xe tải
Ở miền Bắc thì nếu ko có pin lưu trữ, thời gian thu hồi vốn thực tế khoảng 12 năm. Có pin lưu trữ thì thời gian thu hồi vốn thực tế khoảng 24 năm.
Nếu chỉ lắp thẳng đứng thì hệ số nhân lên 1.7 lần nữa :D
Em áng chừng vậy. Không nhất thiết là sai so với thực tế.

trungthu2020

Xe tăng
Ở miền Bắc thì nếu ko có pin lưu trữ, thời gian thu hồi vốn thực tế khoảng 12 năm. Có pin lưu trữ thì thời gian thu hồi vốn thực tế khoảng 24 năm. Em áng chừng vậy.
Nếu chỉ lắp thẳng đứng thì hệ số nhân lên 1.7 lần nữa :D
Đấy là với điều kiện ko hỏng hóc, chưa tính chi phí bảo trì phỏng cụ?

Mr.Chem

Xe điện
Hi các cụ,

Chắc hẳn trong này nhiều cụ đã lắp hệ thống pin mặt trời, cho em xin ít kinh nghiệm cho nhà em. Nhà em ở ngoại ô Hà Nội, có mặt tường hậu (thẳng đứng) hướng chính tây, có kích thước khoảng 10m x 9m (dài x cao) và bức tường hậu này không có cái hệ nào che chắn cả nên ánh nắng trực tiếp hầu như xuất hiện từ 12h trưa đến tận 6h30 chiều. Trời mùa hè thì các cụ biết rồi đấy, nó làm cho phía trong nhà như một cái lò.
Em đang tính đến 2 phương án :
(1) Lắp một cái hệ dàn và cho cây leo vào đó để ánh nằng không chiếu trực tiếp vào tường
(2) Lắp hệ pin mặt trời để có điện dùng điều hòa vào ban ngày và hệ này cũng là hệ chống ánh nắng trực tiếp vào tường.

Cụ nào đã lắp hệ pin năng lượng mặt trời theo phương án (2) cho em xin ít kinh nghiệm về : khả năng lắp đặt, hiệu suất sử dụng, độ bền, chi phí, bảo dưỡng ....
Thanks các cụ
Em không có kinh nghiệm về lắp đặt tấm pin hay giá thành. Chỉ đóng góp cho cụ phần mục tiêu, rõ mục tiêu và điều kiện thì làm phương án nào cũng được.
1. Chỉ chống nóng: nhiều vật liệu chống nóng và cánh nhiệt có thể sử dụng cho trường hợp này...ý tưởng về cây leo của cụ không tồi nhưng cũng nên xem xét về mặt mỹ quan đem lại cũng như thời gian để cây leo phủ kín.
2. Vừa chống nóng vừa có kinh tế: thực ra bản thân em thấy ý tưởng lắp pin của cụ để chống nóng rất hay với điều kiện là gia đình cụ dư giả. Việc chống nóng, chắc chắn là có vì tấm pin nằm cách tường 1 khoảng cách, việc sử dụng điện năng thu được chắc chắn cũng hiệu quả dù có thể gắn ở cạnh nhà không đạt được hiểu quả như gắn mái. Lắp điện mặt trời vẫn sử dụng điện lưới bình thường cụ nhé.
Vậy nên muốn chọn phương án nào thì cụ cứ lên dự toán cả 3 phương án: pin điện mặt trời, vật liệu cách nhiệt (nóng), và p.án trồng dây leo (cái này chắc chắn rẻ nhất nhưng đòi hỏi thời gian). Có dự toán và điều kiện cụ thể của gia đình thì cụ sẽ cân nhắc được làm phương án nào ngay.

buonduale

Xe tăng
CỤ MUA TÔN XỐP BẮN TRỤC TIẾP VÀO TƯỜNG NHON BỔ RẺ VÀ BỀN

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Với tình hình mất điện thế này và có thể kéo dài. Nhà e cũng đang có nhu cầu lắp. Nhưng chưa hiểu lắm. Hóng các cụ