Hỏi về lái xe bị lũ cuốn trôi

Muon_biet

Xe cút kít
Các bác cho em hỏi trong luật quy định tội lái xe như thế nào? Phân biệt dân thường và quan chức à?
1. Vụ lái xe bị lũ cuốn ở Khe Ang làm chết mất mấy người, lái xe thoát chết được thì bị khởi tố.
2. Vụ lái xe của PGĐ Sở Công thương cũng làm chết người, lái xe thoát chết được thì không bị khởi tổ?

Câu hỏi của em chỉ trên tinh thần luật thôi, k có ý gì cả. Các bác trả lời giúp em nhé.
Lái xe của phó giám đốc SCT nếu không có lệnh sếp thì có dám dừng xe không? Không khởi tố là đúng vì LX không có lỗi.

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Cụ nói thế là không phải rồi.
Khe Ang là cố tình đi mặc dù có Barie, người ngồi trên xe là khách hàng, Vụ Cầu Giát là xe đi cứu trợ và đoạn đường chưa cấm (chắc vì nước đang dâng). Tuy nhiên lái xe vẫn bị triệu tập để làm rõ

Lái xe không bị gì cả nhé, nếu theo luật thì trường hợp này : bị thương sẽ đc công nhận thuơng binh, bị chết sẽ đc công nhận liệt sỹ, bởi họ đang đi làm nhiệm vụ,

-Đây là Xe hộ đê, xe đang làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai hoặc tình trạng khẩn cấp theo lệnh điều động của Trưởng ban phòng chống thiên tai, lũ lụt hoặc lệnh điều đồng khẩn cấp của UBND Tỉnh.

zippoa09

Xe tải
nói chung là 1 **** nên dân thường vẫn luôn thiệt thòi

phucloc8899

Xe container
Các bác cho em hỏi trong luật quy định tội lái xe như thế nào? Phân biệt dân thường và quan chức à?
1. Vụ lái xe bị lũ cuốn ở Khe Ang làm chết mất mấy người, lái xe thoát chết được thì bị khởi tố.
2. Vụ lái xe của PGĐ Sở Công thương cũng làm chết người, lái xe thoát chết được thì không bị khởi tổ?
Câu hỏi của em chỉ trên tinh thần luật thôi, k có ý gì cả. Các bác trả lời giúp em nhé.
Em cũng nghĩ như cụ Chaukga :)
Đọc tất các ý kiến, e thấy nhất trí cao với ý kiến cụ này.
2 vụ khác hẳn nhau: Khe Áng là họ bắt dừng mà cứ chạy, Hoàng Mai là bắt chạy (đang đi đưa đồ cứu đói) chứ không cần dừng.
Vodka ý kiến cụ Phanngoc0405 ở cái tìm cách xử lý sau này nếu ta cũng rơi vào tình huống đó để mà cùng thoát hiểm.