[Funland] Hỏi về tỉnh lỵ của Hưng Yên?

Hiendai

Xe tăng
Ở đây tỷ lệ các cụ nhầm tỉnh lỵ của Hưng Yên là Phố Hiến chắc thấp thôi. Tỉnh mà tỉnh lỵ chìm hơn hẳn so với thành phố khác phải là Quảng Nam, có lẽ đến 80% khách du lịch nhầm Hội An là tỉnh lỵ của Quảng Nam :)

doctor103

Xe điện
Cụ hỏi khó thế? Thủ đô Slovakia em thấy còn giáp cả Áo, hay như thủ đô Syria em thấy cũng giáp Li-băng (dù diện tích Syria em thấy to vật).
tầm quốc gia thì khác nhiều rồi, có nhiều ý kiên nhưng theo em thì ưu tiên về mặt an ninh quốc phòng thì 1 thủ đô nằm ở sâu trong nội địa sẽ an toàn, như Nga thì phương châm của nó là mở rộng lãnh thổ càng nhiều càng tốt, như nước Nga, napoleon hay hitler đánh được đến moscow thì cũng hết hơi rồi, mà kể cả có đánh xong moscow thì Nga lại lùi tiếp về phía đông với nguồn lực dồi dào

Tp. Hưng Yên quy hoạch tốt mà cụ, tuy hơi bé và vắng nhưng ở sướng. Em chỉ phàn nàn cái vị trí thôi, quá xa chỗ em nên từ bé đến giờ mới xuống 2 lần. Thành phố ko nhất thiết phải đi đầu về kinh tế, khoản đó cứ để 2 thằng Văn Lâm với Yên Mỹ nó gánh, tp phát triển du lịch là rồi cũng ngon thôi, nhiều di tích cổ, thoáng, rộng, đẹp!
Với trường hợp HY thì đúng là thế, các huyện ở các trục đường quốc lộ chính như Văn Lâm, Yên Mỹ, Mỹ Hào có các khu công nghiệp phát triển gánh kinh tế cho cả tỉnh, các vùng khác thì chủ yếu vẫn là nông nghiệp, thành phố HY thì du lịch

victory_1980

Xe điện
Em thì thấy tỉnh nào nghèo, bú ngân sách nhà nước thì nên "đăng xuất" :)) khỏi bản đồ, nhập vào tỉnh khác cho ló phong thủy.
Nghèo bền vững, lói chung nghèo là dở là dốt, chả nên biện minh làm gì, nghĩ...ló chán. :P
Như em nghèo dớt mồng tơi, nên phục cccm ọp sát đất, chả có xấu hổ tị nào nhé. :D
Nhiều tỉnh nó do vị trí địa lý thuận lợi nên dễ phát triển kinh tế, còn lđ có giỏi bằng mấy mà lên Bắc Kan, Sơn La, Lai Châu,... thì vẫn cứ nhận ngân sách thôi, thu gì cho đủ.

victory_1980

Xe điện
Tỉnh lỵ Hưng Yên ở cuối tỉnh, mà ko nằm trên trục giao thông liên tỉnh nên vắng vẻ và ko thu hút đc các doanh nghiệp đến đầu tư. Ví dụ: anh Vingroup và Mường Thanh sẵn sàng lên Sơn La, Tuyên Quang,... để xây khách sạn, trung tâm thương mại, nhà liền kề, nhưng nhất định ko chịu xây ở Thành phố Hưng Yên dù đc mời chào nhiệt tình, hứa bố trí đất đẹp. :))
Nên dịch vụ ở thành phố này cũng kém phát triển.