[Funland] Hỏi về việc cứu dữ liệu trong ổ cứng di động bị chết?

cucnguyen2186

Xì hơi lốp
Các cụ ạ, em làm kế toán nên đang lưu dữ liệu trong con ổ cứng di động, giờ cắm vào máy tính nó hiện cái đèn xanh nhưng không thấy nhận nữa, chắc chết rồi. Chồng em đi công tác nước ngoài mấy tháng, gọi lão ấy bảo tự xử đi. Giờ lên đây hỏi các cụ xem chỗ nào uy tín để cứu dữ liệu trong đó và hết khoảng bao nhiêu để em dự trù?

Ổ cứng của em khoảng 160GB.

Xin hết và xin cảm ơn các cụ rất nhiều ạ. Kính mong các cụ quan tâm giúp đỡ em. Đa tạ.

Twist

Xe đạp
ổ cứng là SSD hay HDD? Nếu là dạng HDD mợ thử đưa lên tai nghe, lúc cắm xem có phát ra âm thanh gì lạ không? Nếu không thì thử các phần mềm chuyên dụng, hoặc cạy ra để lấy cái lõi ổ cắm vào vỏ khác.
Còn nếu là dạng SDD thì cơ xa mãi là rất cao

cucnguyen2186

Xì hơi lốp
ổ cứng là SSD hay HDD? Nếu là dạng HDD mợ thử đưa lên tai nghe, lúc cắm xem có phát ra âm thanh gì lạ không? Nếu không thì thử các phần mềm chuyên dụng, hoặc cạy ra để lấy cái lõi ổ cắm vào vỏ khác.
Còn nếu là dạng SDD thì cơ xa mãi là rất cao
Phần mềm chuyên dụng là thế nào hả cụ? Ổ cứng di động của em nó là con như này, cũ dẩm lắm rồi

ducnv1406

Đi bộ
Tháo cái vỏ ra rồi lấy ổ cắm sang box khác xem bác ạ, hy vọng là lỗi phần mạch của box hoặc chân cắm (chân này đời ơ kìa rồi). Kiểu này thì chắc là ổ cơ (HDD) nên nếu lỗi ổ thì có thể cứu được nhưng chi phí sẽ đắt. Bác ở HN thì cầm qua em xem cho

Twist

Xe đạp
bạn tìm cách tháo vỏ mà lôi cái ổ bên trong. Tìm ai có cái vỏ khác mà lắp vào. Hoặc lên shopee kiếm cái vỏ như này mua:

Nhưng cũng chưa biết là ổ còn sống hay die rồi. Ổ này nếu lâu ko dùng, ko đánh rơi thì thường die cái vỏ. Trước tôi có cái ổ để mấy năm quên trong kho. Đến khi lấy ra cắm vào máy tính cũng ko lên. Mua cái vỏ về lắp vào cắm lại thấy tuyển tập Ozawa trong đấy mới chết.

ducnv1406

Đi bộ
bạn tìm cách tháo vỏ mà lôi cái ổ bên trong. Tìm ai có cái vỏ khác mà lắp vào. Hoặc lên shopee kiếm cái vỏ như này mua:

Nhưng cũng chưa biết là ổ còn sống hay die rồi. Ổ này nếu lâu ko dùng, ko đánh rơi thì thường die cái vỏ. Trước tôi có cái ổ để mấy năm quên trong kho. Đến khi lấy ra cắm vào máy tính cũng ko lên. Mua cái vỏ về lắp vào cắm lại thấy tuyển tập Ozawa trong đấy mới chết.
hy vọng là do cái chân cắm bác ạ, chân này đời ơ kìa, có thể cắm nhiều sẽ bị lỏng mối hàn hoặc không đủ điện (bật lên ổ chỉ kêu cạch cạch)

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Mang qua e ngó cho, nhưng ổ di động này nghi dễ chết cơ HDD. Khả năng cứu rất thấp. Phải đem mấy bên chuyên phục hồi dùng phần cứng mới có thể khôi phục dc