hỏi về xăng cho mazda 6 2013

Ubogin

Xe đạp
Hôm nọ xe e mang ra hãng mazda Nguyễn Trãi thay dầu 1000km, xong về thì cứ thấy báo lỗi động cơ. Mang lại kiểm tra thì mấy bác kỹ thuật vác máy đo rồi kết luận là do xe chạy xăng A95 không thích hợp bị nghèo nhiên liệu, fải chuyển sang A92 mới hết bị báo lỗi. Bác ấy nói đợt vừa rồi một loạt CX-5 cũng bị như vậy, mazda 6 và CX-5 cùng loại động cơ.

Xe e chạy từ đầu vẫn A95 bây giờ xảy ra hiện tượng này các bác vào tư vấn với, có bác nào bị tương tự ko? (Trong sách hướng dẫn thì ghi là ở Vietnam thì dùng được A92 thật, nhưng e nghĩ A95 thì tốt hơn?)

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Dùng 95 tốt hơn 92 là chắc chắn, thợ nói như trên là thợ trồng rau rồi.

DJTN

Xe máy
Dùng 95 tốt hơn 92 là chắc chắn, thợ nói như trên là thợ trồng rau rồi.
Cụ này đá đểu mấy cụ Sales Mazda Nguyễn Trãi rồi. Em đồ rằng mấy cụ đó cũng đang bức xúc và đi hỏi kỹ thuật nhà mình đấy :D

savuong

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Nổi check engine trong trường hợp này có rất là nhièu nguyên nhân: cổ hút, kim phun bẩn, đường khí nạp bị hở, bugi kém...xe mazda6 và CX5 được nhà máy khuyến cáo sử dụng dung dịch " Mazda Deposit Cleaner" để làm sạch buồng đốt kim phun sau mỗi 10.000 km để hạn chế những nguyên nhân trên. Anh Ubogin cứ đổ bình đấy rồi kiểm tra giúp e xem thế nào \:D/

Ubogin

Xe đạp
Vâng mấy cậu bên service bảo thế ạ, một cậu đậm đậm người một cậu cao gầy, e ko để ý tên. e thấy kì kì nên mới post lên đây hỏi các bác. Xe e mới đi 1000km thôi chắc ko hỏng hóc j.. mấy cậu đấy cũng tư vấn e mua một lọ deposit cleaner bảo lần sau đổ xăng A92 thì đổ cùng vào, e vừa đổ luôn rồi (xe đang đầy bình xăng 95) để xem lát đi có hết báo lỗi ko.. trong sách cũng chỉ bảo dùng xăng từ 90 trở lên chứ xe mà chê xăng xịn hơn thì hơi vô lí :|

bigzeroo

Xe tăng
Lạc Trung, Vinh Tuy, Hai Ba Trưng, Hà Nội
Em nghĩ là do chất lượng xăng bên mình thôi cụ ạ, còn xăng A95 hay A92 đều ok cả, còn A95 có tốt hơn hay không thì em ko rõ lắm. Có điều cụ nói đúng là M6 và CX5 là chung một loại động cơ skyactiv và thỉnh thoảng các em đó cũng báo check engin nhưng sau khi scan thì không thấy báo lại nữa. Theo em được biết thì có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến báo check engin như cảm ứng oxy, mất nắp bình xăng, thiết bị kiểm xoát ô nhiễm, do cuận lửa, bugi, dây điện cao áp, đầu nối bugi, cảm biến lưu lượng không khí, hệ thông kiểm soát hơi xăng,hệ thống hoàn lưu khí thải EGR và làm sạch ống xả,......nhiều khi là do đầu dây ắc quy lỏng. Nếu đèn báo các cụ cũng không lên quá lo lắng, khi đén báo check engin hệ thống sẽ đưa động cơ về hoạt động ở chế độ mặc định, tức là chỉ chạy được ở tốc độ tối đa khoảng 40 km/h các cụ cứ đưa xe qua gara để anh em xử lý và xóa lỗi bằng phần mền. Chúc các cụ an toàn trên mọi cung đường

Gengine

Xe tăng
Nghe cũng hơi vô lý nhỉ. Em chỉ biết là m6 dùng công nghệ direct injection phu xăng vào xi lanh như xe chạy diesel. Đây là công nghệ mới khác với hầu hết các xe hãng khác thường là phun xăng vào cổ hút. Đều là phun xăng điện tử nhưng phun trực tiếp vào xi lanh đòi hỏi công nghệ cao hơn so với phun xăng và cổ hút.

Thế cho nên em cứ xăng 92 em phang thôi. Vì theo em với công nghệ này thì xăng 95 không làm cho xe chạy tốt hơn. Mua 95 không khéo bị pha phách linh tinh.

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
Nghe cũng hơi vô lý nhỉ. Em chỉ biết là m6 dùng công nghệ direct injection phu xăng vào xi lanh như xe chạy diesel. Đây là công nghệ mới khác với hầu hết các xe hãng khác thường là phun xăng vào cổ hút. Đều là phun xăng điện tử nhưng phun trực tiếp vào xi lanh đòi hỏi công nghệ cao hơn so với phun xăng và cổ hút.

Thế cho nên em cứ xăng 92 em phang thôi. Vì theo em với công nghệ này thì xăng 95 không làm cho xe chạy tốt hơn. Mua 95 không khéo bị pha phách linh tinh.
Vâng chất lượng xăng ở VN kém quá cũng làm ảnh hưởng chất lượng của xe

Ubogin

Xe đạp
Em nghĩ là do chất lượng xăng bên mình thôi cụ ạ, còn xăng A95 hay A92 đều ok cả, còn A95 có tốt hơn hay không thì em ko rõ lắm. Có điều cụ nói đúng là M6 và CX5 là chung một loại động cơ skyactiv và thỉnh thoảng các em đó cũng báo check engin nhưng sau khi scan thì không thấy báo lại nữa. Theo em được biết thì có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến báo check engin như cảm ứng oxy, mất nắp bình xăng, thiết bị kiểm xoát ô nhiễm, do cuận lửa, bugi, dây điện cao áp, đầu nối bugi, cảm biến lưu lượng không khí, hệ thông kiểm soát hơi xăng,hệ thống hoàn lưu khí thải EGR và làm sạch ống xả,......nhiều khi là do đầu dây ắc quy lỏng. Nếu đèn báo các cụ cũng không lên quá lo lắng, khi đén báo check engin hệ thống sẽ đưa động cơ về hoạt động ở chế độ mặc định, tức là chỉ chạy được ở tốc độ tối đa khoảng 40 km/h các cụ cứ đưa xe qua gara để anh em xử lý và xóa lỗi bằng phần mền. Chúc các cụ an toàn trên mọi cung đường
E cũng biết là có thể do nhiều lí do làm đèn báo check nên mới đưa xe qua hãng kiểm tra cho chắc. Các bác ấy đo đạc bằng máy rồi kết luận vậy chứ e có biết đâu, e cũng thấy là lạ nên cũng hỏi lại cho chắc thì các bác ấy vẫn giữ kết luận, nói trải nhiệm thực tế từ các xe m6 và cx5 cho thấy vậy. E nghĩ biết đâu các bác ấy trong xưởng của hãng nên nhiều kinh nghiệm thực tế..

E đổ chai Deposit Cleaner vào bình đi buổi tối nay chưa thấy báo đèn check engine. Hi vọng là đã khỏi bệnh :). Mà bác j ơi e thấy khi đèn nổi xe e vẫn phóng 80km/h bình thường chứ ko bị giới hạn 40km/h đâu

P/s: e chỉ đổ xăng chỗ cây xăng ngay phía sau nhà hát lớn, ở đấy trung tâm thế chắc xăng ko lởm lắm đâu nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

quyluong_3bánh

Xe điện
Cái lọ Deposit Cleaner này các cụ mua đâu vậy?nó là của hãng Mazda luôn ợ?em muốn mua đổ vào em mazda cười của em được không?rổ rá bao nhiêu các cụ?thank các cụ!

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
Cái lọ Deposit Cleaner này các cụ mua đâu vậy?nó là của hãng Mazda luôn ợ?em muốn mua đổ vào em mazda cười của em được không?rổ rá bao nhiêu các cụ?thank các cụ!
Lọ này nhiều mà cụ! Mai em đến cty em hỏi rúp cụ

huy4eyesvn

Xe máy
Em xin lỗi các cụ vì phải moi topic cũ này lên nhưng vì mấy hôm nay vấn đề báo check engine trên M3 1.5 hot quá . Vậy theo topic này thì cả M6 và CX5 cũng bị như vậy . Cách khắc phục của hãng đơn giản chỉ là sử dụng xăng A92 và thỉnh thoảng dùng chai Mazda Deposit Cleaner để vệ sinh kim phun . Hiện Thaco cũng trả lời y như topic này . Em mong là phải có cách nào khắc phục triệt để mới yên tâm sử dụng xe được . http://autopro.com.vn/trong-nuoc/mazda3-hien-den-check-engine-thaco-ket-luan-do-xang-ban-20150729114350572.chn

jonidontcry

Xe tăng
Thế thì đổ 92 thôi cho lành, đỡ tốn tiền đố 95 :))