Hỏi về xe đạp tre

trunghieu85_nt

Xe đạp
Xe tre trên cung đường

Một chiếc xe tre với cả càng, ghi-dong đều đc làm bằng tre
Uầy, vội reply mà chưa xem hình dưới, con này ngầu quá, bác cho thông tin cụ thể hơn nhé vì thấy trên FB bác toàn dao, chả thấy xe đâu. Cám ơn bác

trunghieu85_nt

Xe đạp
Khung tre được bọn khoai tây đánh giá là chịu lực tốt, đặc biệt là khả năng chịu dằn, êm khi vào chỗ xóc nên rất phù hợp với xe touring, vốn phải đi địa hình phức tạp & thồ nặng. Nó có khỏe, có êm thì mọi người mới cố gắng chế tạo & mua nó với giá cao chứ để đi đường đẹp thì chắc chẳng ai quan tâm.
http://bamboobike.wordpress.com/ có cái trang này để các cụ tham khảo.
http://www.stalkbicycles.com/bikes/ trang này thì của nhà sản xuất
Nghe có vẻ yên tâm, xem các bạn nước ngoài làm xe đẹp quá, Việt Nam mình có sẵn nguồn tre dồi dào chất lượng, có cao thủ nào sản xuất giá hợp lý không nhỉ, chứ giá nước ngoài khó xơi quá :D

Maybach Tàu

Xe container
Nhà cháu thì lại thấy ở Việt nam quá là thoải mái cho xe đạp! Ở các nước Âu-Mỹ, xe đạp được đi trên vỉa hè, đi trong công viên... nhưng thử thò xuống đường ô tô là cảnh sát phi tới liền! Lại còn không đội mũ bảo hiểm hoặc thử treo túi ở ghi đông xem? Phạt ngay tắc lự. Ở ta, xe đạp thoải mái đi ngược chiều, vượt cả đèn đỏ, đi lẫn vào trước mũi ô tô. Có hôm nhà cháu vội quá đi ngược chiều 1 đoạn vì bên thuận chiều bị tắc, chú công an đang đứng dưới lòng đường còn tránh ra để nhà cháu đi!
Thế là chính sách ưu đãi cụ còn ý kiến gì nữa:))

2R+

Xe điện

trunghieu85_nt

Xe đạp

Small man

Xe tăng
Ở Bắc Ninh cũng có 1 làng làm các sản phẩm bằng tre trong đó có xe đạp. Thấy họ chỉ ngâm tre, hong khói mà không thấy công đoạn sấy, tẩm công nghiệp. Chắc là rẻ nhưng mua quả này có khi phải mua luôn... bảo hiểm răng!

tubesd

Xe tăng
Ở Bắc Ninh cũng có 1 làng làm các sản phẩm bằng tre trong đó có xe đạp. Thấy họ chỉ ngâm tre, hong khói mà không thấy công đoạn sấy, tẩm công nghiệp. Chắc là rẻ nhưng mua quả này có khi phải mua luôn... bảo hiểm răng!
Người ta làm được thì bác nên tìm hiểu những tiêu chuẩn của họ. Nói vậy hóa ra thành dìm hàng của người Việt mình.

minhson2811

Xe hơi
xe này để cuối năm đạp vào đáy nồi bánh trưng các cụ nhể

thanhlunt72

Xe hơi
Theo nhà cháu hiểu thì khung tre (đã xử lý, ngâm tẩm-thực ra chỉ còn cốt xenlulo còn toàn composite) chịu lực còn tốt hơn thép, không han gỉ, chẳng mối mọt, đốt không cháy, nhẹ... nhưng kém nhất là khả năng chịu cong, vênh. Thấy TV giới thiệu có 1 cụ ở TpHCM sản xuất và chuyên xuất khẩu. Giá cũng không rẻ (chắc khó mà mua được riêng cái sườn không với giá dưới 1000USD). Nếu cụ ở trong ấy thì thử đến hỏi xem có khi để quảng bá, thúc đẩy nhu cầu trong nước cụ ấy bán rẻ cho.

trunghieu85_nt

Xe đạp
Mình đã ghé Viet Bamboo Bike và có báo giá một loạt các loại xe, các bác có thể tham khảo. Mình đang dành dụm làm 1 em fixedgear frame tre đây :D