Honda AirBlade Thái và PCX Thái

Litte BiBi

Xe máy
Em đang định mua xe, chỉ mua Honda và cũng chỉ đủ tiền mua 1 trong 2 em trên, Mục đích sử dụng là dành cho Gấu (mỗi ngày đi khoảng 30km), cuối tuần 2 vợ chồng cho thêm F1 mới 2 tuổi về ngoại cách nhà em 10km. Các bác cho em vài lời khuyên nhé.
sẽ voka các bác nhiều nhiều.

ashn2k

Xe đạp
Website
www.facebook.com
mua PCX tốt hơn Airblade, xe thế hệ mới, đồ vẫn còn tốt, mình đi được 1 thời gian không tìm thấy bất cứ 1 điểm gì đáng chê cả.

HPGOVER

Xe đạp
PCX đi bác, air thái thì khách mỗi air việt cái đầu đèn

Litte BiBi

Xe máy
Cám ơn các cụ đã chỉ bảo, cụ Ashn2k cho e, hỏi ý kiến của Gấu nhà em một chút: Gấu nhà em cao 1.6m có "cưỡi" được không ạ?. Em cũng đang nghiêng về PCX, vì em thấy công nghệ và dáng dấp hợp với... em. Cụ nào có cao kiến gì không ạ? Mời các cụ cho em ý kiến. Cám ơn các cụ nhiều nhiều.

FiO

Xe hơi
PCX đi cho đỡ đụng hàng cụ ơi!bây h ngoài đường AB nhiều như wave tàu:))

wwwcom

Xe máy
Giá PCX ở Thái chỉ vào khoảng 42 triệu. Trong khi cụ mua thì phải 66 triệu. Sao không đợi Honda lắp ráp PCX ở Việt Nam rồi hẵng mua hả cụ? Khi ấy giá PCX chỉ quanh quanh 50 triệu thôi.

ashn2k

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Cám ơn các cụ đã chỉ bảo, cụ Ashn2k cho e, hỏi ý kiến của Gấu nhà em một chút: Gấu nhà em cao 1.6m có "cưỡi" được không ạ?. Em cũng đang nghiêng về PCX, vì em thấy công nghệ và dáng dấp hợp với... em. Cụ nào có cao kiến gì không ạ? Mời các cụ cho em ý kiến. Cám ơn các cụ nhiều nhiều.
Ma ma em 5 mấy rồi cao tầm m6 giờ không đi LX toàn lấy xe em cưỡi đây này :(. Đang gà bán con LX mua thêm chiếc nữa vì đi sướng quá ><
Cái yên xe PCX nó dạng thoải nên rất dễ ngồi dù cao hay thấp cụ ạ. Ai cao thì ngồi lui hết về đằng sau thì vừa thoải mái khi điều khiển vừa ra dáng, những ai thấp thấp thì vẫn có thể ngồi như kiểu em người mẫu trong bộ ảnh ý, chân hoàn toàn xòa được mặt đất dù đi dép thấp. Chỗ để chân rộng và dài tuy không được như mấy loại cho chân ngang như LX hay LEAD vì thiết kế bình xăng ở giữa chỗ để chân, nhưng lại tiện khi đổ xăng không phải mở cốp vì em biết có người bị mất túi ở cốp khi đổ xăng vì không để ý.
Xe bánh to, tay lái gạc hươu nên lái nhẹ, dễ lượn lách, cộng với độ rướn của xe tốt nên đi đường tắc vẫn thoải mái mà vượt và len lách ;).
Cái cốp xe PCX là rộng nhất trong các loại xe, mấy hôm mẹ em lấy xe đi chợ, chả phải xách 1 thứ gì, vứt hết vào cốp như cái kho, không ai biết là đang chợ búa tưởng đi chơi :)).
Đầu to *** bé, nhiều người cú bảo thế không trường xe, nhìn không oai, theo em là hợp lý vì đầu nó to và có tấm nhựa đen theo em chắn bùn tốt, thêm khả năng cản gió khí động học, nói chung là thực tiễn. *** thì bé để người sau ngồi cũng thoải mái chứ như mấy loại LX hay LEAD cứ bè bè ra vừa khó ngồi, và khi rê xe cũng dễ dàng hơn loại *** to.
Động cơ cải tiến có thêm cái khởi động bằng ắc quy nên tiếng động cơ bé hơn và như tiếng xe hơi, chứ không phành phạch tí nào, thỉnh thoảng em lại vút ga để nghe tiếng động cơ rừm rừm nghe rất sướng tai :D. Ngoài ra cái tính năng ngắt động cơ sau 3s, vừa tiết kiệm nhiên liệu, vừa làm xe không rung, nóng mà chỉ cần nhẹ ga 1 tí là đi.
Chân chống điện cả chân chống bên và chân chống giữa, khi đã gạt ra là động cơ tự động tắt đối với chân chống bên và sau 3s với chân chống giữa và không thể nổ được cho đến khi thu nó lên.
Điều khiển theo xe chức năng báo động khi có ai di chuyển xe, và dùng để tìm xe trong nhà xe là tốt chán rồi :).
Em mới đổ 1 lần thì thấy xe chạy được 40km/1lit tốc độ thành phố 25-40kmh và stop n go liên tục :), chắc rốt đa xong sẽ cải thiện hơn.
Đồ chơi xe này bên Thái có nhiều, hôm trước xem bên Trần Quang Khải nhập về 1 số, thấy có tấm ốp và để chân bằng inox trông xe sáng giá hơn trước, giờ giá vẫn đắt nhưng mọi người đi nhiều rồi giá giảm mình mua :D.
1 điểm nữa là xe tuy sx tại Thái nhưng thị trường Nhật Mỹ và Châu Âu đều đặt hàng nên chất lượng hiện giờ là rất tốt.
Tất nhiên là xe này xét về dáng thì hợp với con trai hơn ngồi như trong video giới thiệu của Honda ấy, có 1 em út gầy gầy ngồi tí đằng đuôi thôi ;) nhưng sau khi đã ngồi lên lái xe thì cảm giác là nhẹ, êm, thoát, lái sướng chứ không gò bó tí nào cụ ạ.
Cụ có mua thì đổ nhớt Motul vừa tiết kiệm xăng, mát động cơ và chạy xe này còn sướng nữa.
Em nghĩ là cụ nên cho mợ ra ngồi hoặc đi thử càng tốt, em tin chắc nếu mà mợ còn chưa mê thì chỉ có nước mua xe hơi chứ dòng 2 bánh tốt đến thế là hết rồi ^^.
Riêng em thì sau thời gian nghiên cứu mua 1 con xe 2 bánh tầm trung thì PCX là lựa chọn cuối cùng do nó tiên phong công nghệ mới, thân thiện môi trường và phù hợp với thực tiễn đi lại.

Chỉnh sửa cuối:

ashn2k

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Giá PCX ở Thái chỉ vào khoảng 42 triệu. Trong khi cụ mua thì phải 66 triệu. Sao không đợi Honda lắp ráp PCX ở Việt Nam rồi hẵng mua hả cụ? Khi ấy giá PCX chỉ quanh quanh 50 triệu thôi.
Đúng là giá xe PCX tụt không phanh khi thời gian đầu nó tính hơn 90 triệu sau 3 tháng đã giảm đi gần 30 triệu nhưng giờ theo ý kiến cá nhân là giá đã đến gần đúng giá trị thực, em xem trên mạng thấy xe mới tầm 80k baht Thái sau khi cộng thêm thuế VAT, tiêu thụ, công vận chuyển thì cũng tầm 6 chục hơn VND, bên US xe nó cũng nhập từ Thái thì giá là 3300USD, Châu Âu hình như hơn 2000E thì cũng tầm đấy.
Thực sự là phong phanh Honda VN cũng định lắp ráp xe này, nhưng thời gian và giá cả thì chả ai nắm rõ, cộng với chất lượng là một dấu hỏi thì tiết kiệm được hơn chục triệu như cách cụ tính theo em là không đáng đâu.
Hiện tại là xe đời đầu bao giờ cũng có chất lượng tốt nhất chứ mà đợi nó phổ biến hoặc nội địa hóa thì lại đi theo tấm gương LEAD VN thôi.

carina

Xe buýt
Em đang định mua xe, chỉ mua Honda và cũng chỉ đủ tiền mua 1 trong 2 em trên, Mục đích sử dụng là dành cho Gấu (mỗi ngày đi khoảng 30km), cuối tuần 2 vợ chồng cho thêm F1 mới 2 tuổi về ngoại cách nhà em 10km. Các bác cho em vài lời khuyên nhé.
sẽ voka các bác nhiều nhiều.
À, hôm nay mới thấy cái thớt của ông e. Mới bán được đất Hưng Yên hả, làm luôn con Sh đi ku :D

LoideGinji

Xe điện
Đồ Honda VN thì lởm đừng hỏi. Đợi rồi mua rồi cảm nhận rồi bực mình

Chỉnh sửa cuối:

Bin0512

Xe buýt
Ma ma em 5 mấy rồi cao tầm m6 giờ không đi LX toàn lấy xe em cưỡi đây này :(. Đang gà bán con LX mua thêm chiếc nữa vì đi sướng quá ><
Cái yên xe PCX nó dạng thoải nên rất dễ ngồi dù cao hay thấp cụ ạ. Ai cao thì ngồi lui hết về đằng sau thì vừa thoải mái khi điều khiển vừa ra dáng, những ai thấp thấp thì vẫn có thể ngồi như kiểu em người mẫu trong bộ ảnh ý, chân hoàn toàn xòa được mặt đất dù đi dép thấp. Chỗ để chân rộng và dài tuy không được như mấy loại cho chân ngang như LX hay LEAD vì thiết kế bình xăng ở giữa chỗ để chân, nhưng lại tiện khi đổ xăng không phải mở cốp vì em biết có người bị mất túi ở cốp khi đổ xăng vì không để ý.
Xe bánh to, tay lái gạc hươu nên lái nhẹ, dễ lượn lách, cộng với độ rướn của xe tốt nên đi đường tắc vẫn thoải mái mà vượt và len lách ;).
Cái cốp xe PCX là rộng nhất trong các loại xe, mấy hôm mẹ em lấy xe đi chợ, chả phải xách 1 thứ gì, vứt hết vào cốp như cái kho, không ai biết là đang chợ búa tưởng đi chơi :)).
Đầu to *** bé, nhiều người cú bảo thế không trường xe, nhìn không oai, theo em là hợp lý vì đầu nó to và có tấm nhựa đen theo em chắn bùn tốt, thêm khả năng cản gió khí động học, nói chung là thực tiễn. *** thì bé để người sau ngồi cũng thoải mái chứ như mấy loại LX hay LEAD cứ bè bè ra vừa khó ngồi, và khi rê xe cũng dễ dàng hơn loại *** to.
Động cơ cải tiến có thêm cái khởi động bằng ắc quy nên tiếng động cơ bé hơn và như tiếng xe hơi, chứ không phành phạch tí nào, thỉnh thoảng em lại vút ga để nghe tiếng động cơ rừm rừm nghe rất sướng tai :D. Ngoài ra cái tính năng ngắt động cơ sau 3s, vừa tiết kiệm nhiên liệu, vừa làm xe không rung, nóng mà chỉ cần nhẹ ga 1 tí là đi.
Chân chống điện cả chân chống bên và chân chống giữa, khi đã gạt ra là động cơ tự động tắt đối với chân chống bên và sau 3s với chân chống giữa và không thể nổ được cho đến khi thu nó lên.
Điều khiển theo xe chức năng báo động khi có ai di chuyển xe, và dùng để tìm xe trong nhà xe là tốt chán rồi :).
Em mới đổ 1 lần thì thấy xe chạy được 40km/1lit tốc độ thành phố 25-40kmh và stop n go liên tục :), chắc rốt đa xong sẽ cải thiện hơn.
Đồ chơi xe này bên Thái có nhiều, hôm trước xem bên Trần Quang Khải nhập về 1 số, thấy có tấm ốp và để chân bằng inox trông xe sáng giá hơn trước, giờ giá vẫn đắt nhưng mọi người đi nhiều rồi giá giảm mình mua :D.
1 điểm nữa là xe tuy sx tại Thái nhưng thị trường Nhật Mỹ và Châu Âu đều đặt hàng nên chất lượng hiện giờ là rất tốt.
Tất nhiên là xe này xét về dáng thì hợp với con trai hơn ngồi như trong video giới thiệu của Honda ấy, có 1 em út gầy gầy ngồi tí đằng đuôi thôi ;) nhưng sau khi đã ngồi lên lái xe thì cảm giác là nhẹ, êm, thoát, lái sướng chứ không gò bó tí nào cụ ạ.
Cụ có mua thì đổ nhớt Motul vừa tiết kiệm xăng, mát động cơ và chạy xe này còn sướng nữa.
Em nghĩ là cụ nên cho mợ ra ngồi hoặc đi thử càng tốt, em tin chắc nếu mà mợ còn chưa mê thì chỉ có nước mua xe hơi chứ dòng 2 bánh tốt đến thế là hết rồi ^^.
Riêng em thì sau thời gian nghiên cứu mua 1 con xe 2 bánh tầm trung thì PCX là lựa chọn cuối cùng do nó tiên phong công nghệ mới, thân thiện môi trường và phù hợp với thực tiễn đi lại.
Bác phân tích rất hay! Người thực việc thực nó mới chính xác! Em cũng vote cho PCX dù chưa có cơ hội đc đi! hihi

phuc_thinhphan

Xe tăng
Cụ so sánh nhìu cái e thấy vô lý quá. tất nhiên là cái PCX ngon hơn rồi, mà xe thái thì chẳng xe gì chê đc, em thề ...

wwwcom

Xe máy
Khiếp các cụ ashn2k, LoideGinji mất niềm tin vào Honda Việt Nam quá. Có bao nhiêu người vẫn tin dùng Air Blade nội đấy thôi.

ashn2k

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Vì cũng tại trước giờ hầu như xe máy nhà em toàn mua của Honda, thì thấy xe đời đầu bao giờ cũng tốt, chứ sau 1 thời gian những đời kế cũng không tốt bằng, những chiếc Honda Thái và Nhật đi hàng chục năm vẫn tốt trong khi xe nội đi vài năm máy đã long sòng sọc.
Dòng AB thì em cũng chưa đi thử bao giờ nhưng nhà bên cạnh thì mới mua LEAD thấy tiếng động cơ phành phạch trên tầng 3 cũng nghe thấy xe nổ máy chạy.
AB thì nó không thể bằng dòng PCX về tính thoải mái khi đi lại, chất lượng và kiểu dáng và công nghệ xe vì dù sau PCX nó vẫn được xếp vào dòng xe cao cấp tầm trung và xe ga chạy đường trường.
Xét về giá cả thì mua 1 cái xe nội đi thì tiền dư ra đổ xăng thì chắc phải mất chục năm chiếc PCX mới tiết kiệm hơn chiếc AB nội, tầm 5 6 năm đối với AB Thái, khi AB nội 35, AB Thái 50, PCX 66. Rẻ nữa thì LEAD có hơn 30 thì phải.
Còn xét về những mặt khác thì PCX đều hơn cả.
Chất lượng xe thì bên Thái họ cũng đã đi được gần năm chưa thấy vấn đề gì, xe vào được các thị trường Châu Âu, Mỹ, Nhật nên yên tâm. Chỉ có điều nếu có trục trặc trong hệ thống điện tử thì khó sửa chữa nhất là tại VN.

Tóm lại nếu phụ nữ thì hay mua LEAD, nam giới thanh niên trẻ thì hay mua AB nội, nhiều tiền hơn thì mua AB Thái, còn những người muốn được hưởng cảm giác thoải mái nhất có thể khi lái xe và dư dả hơn thì mua PCX ( độ tuổi khá đa dạng, mình 22, mấy anh trong biker cũng tầm 20-30+, thậm chí U50-60 cũng vẫn thấy lái như mẹ mình).
Cũng không bàn đến những loại xe 100-200+tr vì số tiền bỏ ra mua xe quá xa với giá trị thực tế của xe.

Litte BiBi

Xe máy
Thưa các cụ, hàng xóm nhà em có 1 AB Thái, sáng ra ngõ đi làm em cứ phải ...đợi bác ấy nổ máy đi trước vì nhà em cũng có 1 AB VN nên đành nổ máy đi sau.

Thú thực AB Thái ngon hơn hẳn, chứ không chỉ vì đề ga êm hơn AB VN đâu.

Con AB VN em mua hồi tháng 3/2010 chạy cũng được, nhưng đề ga nghe chắc chỉ nhỏ hơn... Piagio LX thui. Vẫn biết rằng tiền nào của ấy các cụ nhỉ. Em cũng không có điều kiện nên chỉ nhắm trong tầm tiền 60-70tr thui.

Nếu có tiền mua SH như cụ gì nói, chắc em có vay mượn mua 4 bánh cũ để đưa vợ và F1 đi chơi (khoản 4 bánh em mót lắm rùi) nhưng lực bất tòng tâm vì nhà nghèo quá, 2 vợ chồng lương công chức lại lo con cái ăn học, mà giá cả ở VN các bác biết đấy, leo thang từng ngày.

Với gia đình em không dám mơ hoành tráng Sh, Spacy...Em thực dụng lắm, nên chỉ cần xe tốt, vừa tầm tiền của gia đình thui.

Cám ơn các cụ đã cho lời khuyên, chắc em mua PCX thui, các cụ thấy mầu nào đẹp ạ?

ashn2k

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Em thì thích màu vàng cát+ yên nâu vì nhìn nó sang và phối màu như thế là ổn.
Ngoài ra còn trắng đen, đen đen, xám nâu, trắng nâu, đỏ đen nhưng em cảm thấy phối màu không sang bằng.
Nhìn xe của 1 cụ sơn lại cái xám nâu-> xám đen cũng đẹp và chuẩn nhưng ngại đi sơn và bọc nên e cứ vàng nâu mà báng.
Dạo này trời nắng, đi màu đó xe nó lấp lánh như dát vàng nhìn cũng sướng hjhj ^^

dibo

Xe buýt
Con này toàn anh già với chị già đi nên chẳng ai bán cũ nhỉ, tìm mãi chẳng có.

OKLEY

Xe buýt
Cụ cứ làm con màu vàng cát đi,màu này đẹp và nhã nhặn.

Chi Chi

Xe điện
PCX thì ngon rồi, nhưng mà hợp với Nam hơn :)
M đi nhìn phê hơn F, e chưa thấy F đi xe này :)

wwwcom

Xe máy
Cũng có vài chị em đi PCX trên đường rồi. Chỉ tiếc em không biết là xe chính chủ hay các ẻm mượn xe người khác đi thử.