Hỏng brake control module (tiguan 2010)

tubanh

Xe đạp
Con TIGUAN nhà em nó báo lỗi: ABS, ESP, hệ thống lái, chống trơn trượt (và cả Brake nữa thì phải). Tay lái cực nặng, khi lùi nó không báo cảm biến.

Em đưa xe vào xưởng (không phải Volkswagen HN vì nhà em ở tỉnh xa HN), sau khi thợ dùng máy để quét lỗi thì kết luận là: Brake control module bị hỏng phải thay mới, nghe bảo đâu mấy chục củ, em toát cả mồ hôi hột #:-s#:-s#:-s

Các bác có cao kiến gì thì chỉ cho em với !

Thanks các bác nhiều !

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Cái xe này được trang bị rất nhiều cảm biến nên cũng có rất nhiều dây điện. Nhiều khi 1 cái cảm biến bị hỏng, cũng có khi dây dẫn của nó bị chuột cắn,... tất cả đều dẫn đến những cái modul điều khiển hoạt động không bình thường và bị báo lỗi (ngoài việc hính cái modul ấy trục trặc). Bác phải đến để họ kiểm tra (không chỉ mỗi scan lỗi) thì mới phát hiện được chính xác là lỗi gì. Hỏi trên này chắc mọi người rất khó để đoán được!

ngamban

Xe điện
Cụ mà mang ra gara ngoài họ phán khả năng cao là... trượt.
Em nghĩ chết con cảm biến nào đó, nhiều khi là chết cả 2 con cảm biến ABS ở 2 lốp (đa phần chết từng con một, cá biệt có lúc chết cả hai). Thay là xong, chạy phe phé chứ ko phải thay cả bộ gì gì mấy chục củ như họ phán đâu cụ.
Cụ sắp xếp tgian mà vác vào hãng đi.

tranvuhoang2005

Xe điện
Nhưng e thấy tay lái bị nặng nên cũng chưa suy đoán đc, hỏng cảm biến ABS thì mọi thứ vẫn ngon, theo định kỳ là sẽ hỏng và phải thay thế. ESP cũng k gây ra lỗi nặng tay lái. Tay lái nặng có lẽ do lỗi hệ thống lái. Gara có thể chạy phần mềm chỉnh lại nhẹ hơn.

Cụ chụp màn hình tablo báo lỗi lên đây cho rõ hơn

Chỉnh sửa cuối:

Sid

Xe tăng
có lẽ do chuột thôi. Tống vào hãng nối lại dây là chuẩn chứ xe này cho thợ vườn xử lý ko được đâu cụ ạ

ngamban

Xe điện
Xe em ngày xưa một lần cũng bị báo tùm lum, cuối cùng đích thị là chuột nó xơi.
Hai lần sau thì là chết cảm biến, mỗi lần thay một con, lại phi như điên :D

coolpix8700

Xe ngựa
Em cũng 1 lần hồi dầu năm ngoái do mưa nhiều ẩm hỏng mất sensor tốc độ ở 1 bên bánh sau, cứ bật máy là xe báo lỗi ESP. Thời gian đầu, tắt máy một lúc rồi khởi động lại thfi hết, nhưng cứ mau dần rồi chẳng tắt được cái đèn báo lỗi ấy nữa. Đến hãng check thì biết hỏng sensor, chưa có thay nên cứ chạy tạm chờ đặt. 1 hôm đúng giờ cao điểm đang đi tư Nguyễn Khoái xuống Dốc TKDư vừa sang đến làn đường bên kia do phía trước đông nên xxx chặn cái Transit ngay phía trước lại, chỗ đó đường hơi dốc nhẹ. Em cũng phanh lại nhưng xe vẫn trôi, thả chân phanh ra rồi đạp lại nhưng nó vẫn trôi. Bác lái Transit chắc qua guơng nhìn thấy tưởng em ngủ quên, nháy đèn rồi bóp còi inh ỏi. Em thả rồi đạp lại phanh mấy lần liền nhưng chẳng tác dụng gì, nên xác định chuẩn bị xuống nói chuyện với bác lái xe Transit ấy. Dốc nhen nên xe chỉ trôi rất chậm, chẳng chẳng thể tạo ra xây xước gì đáng kê. Nhưng nó bò đến cách đuôi cái Transit chỉ khoảng đốt ngón tay thì tự nhiên phanh lại ăn. Từ đó đến lúc thay được sensor em không gặp lại hiên tượng mất phanh, nhưng khi đi đều phải luôn cảnh giác!

Nhưng trường hợp của em là sensor hỏng thật, không phải do chuột cắn đứt dây dẫn. Thấy thợ tháo ra thay chỉ mất khoảng 5 phút xong, từ đó đến giờ không còn thấy đèn báo nữa!

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
Xe em chạy từ 2011 đến giờ, thay cảm biến tổng cộng 2 lần. Em thì kể cả lúc hỏng cảm biến chưa bao giờ đạp phanh không ăn cả.

tranvuhoang2005

Xe điện
Em cũng 1 lần hồi dầu năm ngoái do mưa nhiều ẩm hỏng mất sensor tốc độ ở 1 bên bánh sau, cứ bật máy là xe báo lỗi ESP. Thời gian đầu, tắt máy một lúc rồi khởi động lại thfi hết, nhưng cứ mau dần rồi chẳng tắt được cái đèn báo lỗi ấy nữa. Đến hãng check thì biết hỏng sensor, chưa có thay nên cứ chạy tạm chờ đặt. 1 hôm đúng giờ cao điểm đang đi tư Nguyễn Khoái xuống Dốc TKDư vừa sang đến làn đường bên kia do phía trước đông nên xxx chặn cái Transit ngay phía trước lại, chỗ đó đường hơi dốc nhẹ. Em cũng phanh lại nhưng xe vẫn trôi, thả chân phanh ra rồi đạp lại nhưng nó vẫn trôi. Bác lái Transit chắc qua guơng nhìn thấy tưởng em ngủ quên, nháy đèn rồi bóp còi inh ỏi. Em thả rồi đạp lại phanh mấy lần liền nhưng chẳng tác dụng gì, nên xác định chuẩn bị xuống nói chuyện với bác lái xe Transit ấy. Dốc nhen nên xe chỉ trôi rất chậm, chẳng chẳng thể tạo ra xây xước gì đáng kê. Nhưng nó bò đến cách đuôi cái Transit chỉ khoảng đốt ngón tay thì tự nhiên phanh lại ăn. Từ đó đến lúc thay được sensor em không gặp lại hiên tượng mất phanh, nhưng khi đi đều phải luôn cảnh giác!

Nhưng trường hợp của em là sensor hỏng thật, không phải do chuột cắn đứt dây dẫn. Thấy thợ tháo ra thay chỉ mất khoảng 5 phút xong, từ đó đến giờ không còn thấy đèn báo nữa!

Sao cụ k dùng luôn phanh tay ngay lập tức? Những lúc dùng đỗ lâu hoặc ở dốc e vẫn xài phanh tay để đỡ hại chốt hãm của số P

bmw_cleardtc

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng e thấy tay lái bị nặng nên cũng chưa suy đoán đc, hỏng cảm biến ABS thì mọi thứ vẫn ngon, theo định kỳ là sẽ hỏng và phải thay thế. ESP cũng k gây ra lỗi nặng tay lái. Tay lái nặng có lẽ do lỗi hệ thống lái. Gara có thể chạy phần mềm chỉnh lại nhẹ hơn.

Cụ chụp màn hình tablo báo lỗi lên đây cho rõ hơn
xe Tiguan trợ lực bằng điện chứ ko dùng trợ lực dầu, hệ thống này hoạt động chủ yếu dựa vào tín hiệu từ con cảm biến góc lái. Bộ đièu khiển ABS là nơi tiếp nhận và xử lý tín hiệu từ cảm biến góc lái đưa về lên bộ này bị lỗi dẫn đến nặng lái cũng là khả năng rất cao bác Vũ Hoàng ạ. Em cũng mới xử một em Polo bị tỏi bộ điều khiển ABS

tubanh

Xe đạp
Xe em chính thức là bị hỏng cảm biến tốc độ chứ ko phải hỏng bộ điều khiển ABS, em cho máy test lỗi cắm vào xe, vừa chạy vừa bật chế độ kiểm tra cảm biến tốc độ thì phát hiện một cảm biến bị chết, để chắc ăn, em đảo cảm biến trước và sau cho nhau để kiểm tra lại thì đúng là chết cảm biến thật. Sau đó em thay cảm biến là ok ngay, lỗi nó tự xóa hết. Nhưng em không hiểu tại sao lúc bị hỏng cảm biến tay lái nó cứng thế, không biết có phải ông thợ dùng máy test lỗi tác động vào hệ thống không nhỉ ???
Đợt vừa rồi lại hỏng tiếp con cảm biến nữa, do gần tết quá nên ko kịp thay nên để thế chạy, vài lần hoảng hết cả hồn khi xảy ra hiện tượng như bác coolpix8700 nêu trên, em nghĩ do đang bị lỗi nên xe nó tự động khóa một số chức năng liên quan. em đang chờ hàng về để lắp ngay.
Xe em hỏng 2/4 mobin, 2/4 cảm biến tốc độ. Đang định thay cả loạt luôn cho đỡ phiền, không biết có nên ko các bác nhỉ ??

coolpix8700

Xe ngựa
Bác cứ thay hết đi!
Cái cảm biến tôc độ này hình dáng không khác của cái Mẹc E một chút nào, nhưng giá cho VW thì hình như chưa đến 1/2!

Isu_zu

Xe container
Xe em chính thức là bị hỏng cảm biến tốc độ chứ ko phải hỏng bộ điều khiển ABS, em cho máy test lỗi cắm vào xe, vừa chạy vừa bật chế độ kiểm tra cảm biến tốc độ thì phát hiện một cảm biến bị chết, để chắc ăn, em đảo cảm biến trước và sau cho nhau để kiểm tra lại thì đúng là chết cảm biến thật. Sau đó em thay cảm biến là ok ngay, lỗi nó tự xóa hết. Nhưng em không hiểu tại sao lúc bị hỏng cảm biến tay lái nó cứng thế, không biết có phải ông thợ dùng máy test lỗi tác động vào hệ thống không nhỉ ???
Đợt vừa rồi lại hỏng tiếp con cảm biến nữa, do gần tết quá nên ko kịp thay nên để thế chạy, vài lần hoảng hết cả hồn khi xảy ra hiện tượng như bác coolpix8700 nêu trên, em nghĩ do đang bị lỗi nên xe nó tự động khóa một số chức năng liên quan. em đang chờ hàng về để lắp ngay.
Xe em hỏng 2/4 mobin, 2/4 cảm biến tốc độ. Đang định thay cả loạt luôn cho đỡ phiền, không biết có nên ko các bác nhỉ ??
E nghe mà cũng toát mồ hôi :)), gì chứ phanh mà ko ăn thì quả thực nguy hiểm!

pnh

Xe hơi
em ngồi hóng các cụ

tubanh

Xe đạp
E nghe mà cũng toát mồ hôi :)), gì chứ phanh mà ko ăn thì quả thực nguy hiểm!
Thay cảm biến mới lại chạy sướng ngay bác ạ ! Đúng chất xe Đức: Khắt khe về độ an toàn, cảm giác lái tuyệt vời !

namtuoc8x

Xe tải
Hỏng cảm biến tốc độ thì sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến hệ thống ABS và ESP nhé cụ.
Nếu xe cụ chạy nhiều rồi thì nên thay đồng bộ 04 mobin cho nó ổn định :D

tubanh

Xe đạp
Xe em chạy được gần 3,5 vạn Km rồi cụ ạ !

coolpix8700

Xe ngựa
Xe em chạy được gần 3,5 vạn Km rồi cụ ạ !
Cái cảm biến này nằm ngay dưới hộc bánh, hỏng là do tiếp xúc với bùn đất, độ ẩm,...
Vừa thay ngay cũng chẳng đảm bảo là nó không bị hỏng cũng như chạy lâu rồi mà nó sẽ phải hỏng!
Chỉ buồn cười độ thông minh của người Đức in hệt như ông Newton đục 2 cái lỗ ở chân tường 1 to 1 bé cho riêng con mèo và con chó. Họ có thể để cái ô tô chạy như một cái xe đời ơ kìa không được trang bị cảm biến trong lúc chủ xe chờ thay!

namtuoc8x

Xe tải
Cái cảm biến này nằm ngay dưới hộc bánh, hỏng là do tiếp xúc với bùn đất, độ ẩm,...
Vừa thay ngay cũng chẳng đảm bảo là nó không bị hỏng cũng như chạy lâu rồi mà nó sẽ phải hỏng!
Chỉ buồn cười độ thông minh của người Đức in hệt như ông Newton đục 2 cái lỗ ở chân tường 1 to 1 bé cho riêng con mèo và con chó. Họ có thể để cái ô tô chạy như một cái xe đời ơ kìa không được trang bị cảm biến trong lúc chủ xe chờ thay!
Vì ở bển người ta thay luôn chứ không phải chờ (nếu hét hàng ) như ở VN cụ nhỉ :D

tranvuhoang2005

Xe điện
E cũng bị nhưng đạp phan vẫn thấy ăn như thường :)) bởi ABS nó chỉ là chống bó phanh thôi , trượt xe khi phanh gấp thôi