[Funland] Họp PH sơ kết học kỳ 1 năm học 2022_2023

trọng văn

Xe tải
Em làm bên giáo dục rồi cụ và đã từng đi kiểm tra thu chi trường học đầu năm.
Ví dụ phụ huynh đóng quỹ hội CMhS là 100k,thì đa số các trường trích lên Hôin CMHS trường là 70k,
Để lại lớp 30k.
Trường khá hơn thì 60-40
Hay dưới thổ đu này khác.
Cụ ở đâu mà 70 với 30.nộp cho trường?Chả ông hiệu trưởng nào dám đứng ra thu. Quỹ hội PH do hội PH thu chi. Cấp 1 thường ít hơn do ít các thầy cô ngày lễ tết.Có lẽ Hà nội trường chuyên khoản này thu nhiều nhất.Họp phụ huynh đầu năm tặng cô bó hoa + 3 triệu.Tương tự các ngày lễ cũng vậy.Ngoài ra còn ban giám hiệu,các thầy cô bộ môn.Quỹ lớp hơn 4 chục cháu thu 2 đến 3 triệu một kỳ. Còn điều hòa,điện các khoản khác thu riêng.Mỗi kỳ ban phụ huynh chi trên dưới trăm triệu.

Ớt xanh

Xe điện
Lớp nhồi hơn 40 hs, không gian chật chội mà vẫn thêm vào nào tủ sách nào hoa dây trang trí để các lớp thi đứa. Hs ngồi bàn cuối lúc đứng lên không tránh là đụng vào giá kệ ngay.
Miệng thì nói tự nguyện mà không đóng quỹ là có người nhắc ngay....
Tộ sư lũ giả tạo.

ubisapro

Xe trâu
đọc đi đọc lại vẫn chưa hiểu rót về nhà trường ở mục nào ngoài 70k quỹ trường
Lớp con nhóc nhà e (lớp 2): 50k quỹ cha mẹ học sinh nhà trường, 50k quỹ khen thưởng nhà trường, 10k quỹ đội

trọng văn

Xe tải
Cụ ko hiểu à, ở HN đa số đóng tiền hội 500k thì tiền đó trích về Hội CMHS trường 70%, để lại lớp 30%.
Cụ đọc lại Điều lệ đi rồi hãy nói. Điều lệ quy định quỹ cmhs trường có được do quỹ cmhs lớp trích gửi vào, và để quỹ chủ yếu cho lớp hoạt động.
Nhưng các trường giờ đang cố tình làm ngược.
Ý e đang nói là tận thu của quỹ.
Trong tờ kia là chỉ 30%số đóng góp để lại cho lớp hoạt động. Còn 70% trường nó hoạt động j ko bao giờ công khai giấy kiểu đấy cả, đọc chung lúc tổng kết toàn trường thôi.
Ko hiểu thì trẻ nó chẳng cười cho ấy
Cụ đã từng làm trong nghành giáo dục?Đã đi kiểm tra các trường?Có cái gọi là điều lệ quy định thu quỹ cha mẹ học sinh?Cụ có thì cho em với các cụ trên này xem đọc với để mở mang kiến thức.Chứ không phải Bộ giáo dục cứ ra rả cấm thu dưới mọi hình thức?Cấm kiểu này thì lại lách luật thu kiểu khác.Chém gió thì cũng chém cho đúng không trẻ con nó cười cho.

Leanh65

Xe container
Cụ tưởng tượng,mỗi kỳ quà câc cô giáo, mỗi cô 500k. Cấp 2 có khoảng 7-8 gv, + ủng hộ nhà trường làm các chuong trình vui chơi cho các con, ăn uống tưng bừng mỗi dịp trung thu, noel, 20.11, tết, tổng kết học kỳ....
Thì thấy số tiền đó ko cao, BPH họ cũng phải chắt chiu chán đó cụ, chả ai làm BPH tư lợi gì đâu, kêu gọi mỏi mồm mới có người làm đấy.
BPH phục vụ không công đủ thứ hoạt động, các cụ cứ làm như mặc nhiên mà các hoạt động lớp con mình đầy đủ trơn tru vậy.
Như cụ nào nói, ko bằng bữa nhậu mà còn lèm bèm thì...thôi khỏi làm bố.
Còn gia đình nào khó khăn cứ báo BPH sẽ hỗ trợ ko thu là bình thường. Tôi chưa thấy BPH nào có người nào có ý này nọ, toàn là dốc hết nhiệt tình ra làm ko suy tính gì, chỉ tính làm sao để hs được vui vẻ thoải mái nhất. BPH nhiều lúc tự bỏ tiền hỗ trợ luôn có ai biết đâu.
Tiền quĩ các phụ huynh đóng được bao nhiêu mà kêu ban PH tư lợi .Người trong ban PH cũng ko quen biết gì vì các con học chung nên mới có ban bệ đấy .Nhờ có ban PH mà các cụ mợ đỡ được ối việc ko tên chưa kể sự thật làm ban PH vừa bực vừa mất tiền mất thời gian .
Thường thì có tham gia BPH thì phải là người có điều kiện: 1 về kinh tế, 2 về thời gian, 3 về nhiệt huyết.
Các PH cũng trông giỏ bỏ thóc hết. Bao giờ cũng bầu ( và gần như ép) các PH có chức sắc, mạnh về tiền làm PH trưởng, BPH cũng thế và thêm là có thời gian để giúp PH trưởng khi họ bận- nhưng sẵn sàng tài trợ một mớ cho lớp, hay nhờ chỗ nọ chỗ kia hỗ trợ cho hs. Ban PH thường em thấy họ bỏ ra quá nhiều công sức và tiền bạc chứ ngữ phó thường dân như em có ép mấy cũng giãy ra bằng được chứ mình làm sao nổi. BPH cái gì cũng phải đi đầu làm gương, góp gì, tài trợ gì cũng phải hơn, lễ lạt thăm hỏi đố trốn được.😅 Làm dâu trăm họ với vác tù vag hàng tổng chứ sơ múi được gì đâu.

trọng văn

Xe tải
Lớp con nhóc nhà e (lớp 2): 50k quỹ cha mẹ học sinh nhà trường, 50k quỹ khen thưởng nhà trường, 10k quỹ đội
Nôm na ra thì lớp có hội phụ huynh lớp.Trường thì có hội phụ huynh nhà trường.Có hội thì phải có kinh phí hoạt động. Tiền quỹ các lớp trích về để hội phụ huynh trường mua hoa,quà khai giảng,tổng kết,khen thưởng.....v..v.

bomon

Xe tăng
Cụ ko hiểu à, ở HN đa số đóng tiền hội 500k thì tiền đó trích về Hội CMHS trường 70%, để lại lớp 30%.
Cụ đọc lại Điều lệ đi rồi hãy nói. Điều lệ quy định quỹ cmhs trường có được do quỹ cmhs lớp trích gửi vào, và để quỹ chủ yếu cho lớp hoạt động.
Nhưng các trường giờ đang cố tình làm ngược.
Ý e đang nói là tận thu của quỹ.
Trong tờ kia là chỉ 30%số đóng góp để lại cho lớp hoạt động. Còn 70% trường nó hoạt động j ko bao giờ công khai giấy kiểu đấy cả, đọc chung lúc tổng kết toàn trường thôi.
Ko hiểu thì trẻ nó chẳng cười cho ấy
Nói láo mới bị trẻ con cười, cụ chỉ ra 70% quỹ về trường là phần nào nào, quỹ ban phụ huynh lớp liên quan gì đến trường, có 70k kia. Tiền photo tài liệu học tập chẳng hạn, trường không cần hoạt động ấy, là các con cần, hoặc chép tay, hoặc thôi nghỉ không phát đề. Thế là tiền dành cho ai vậy.

ubisapro

Xe trâu
Nôm na ra thì lớp có hội phụ huynh lớp.Trường thì có hội phụ huynh nhà trường.Có hội thì phải có kinh phí hoạt động. Tiền quỹ các lớp trích về để hội phụ huynh trường mua hoa,quà khai giảng,tổng kết,khen thưởng.....v..v.
Nói chung khoản nộp quỹ trường ko nhiều và thường đại diện hội phụ huynh lớp sẽ tham dự (kiểm tra) nên e cũng ko quan tâm lắm. Còn lớp con nhóc nhà e tài chính e đánh giá rất minh bạch. Chi tiêu đều tổng hợp trong file xel công khai trong nhóm phụ huynh. Mà dính dáng đến tiền nong thì nên vậy.

Anhdex

Xe tăng
Thường thì có tham gia BPH thì phải là người có điều kiện: 1 về kinh tế, 2 về thời gian, 3 về nhiệt huyết.
Các PH cũng trông giỏ bỏ thóc hết. Bao giờ cũng bầu ( và gần như ép) các PH có chức sắc, mạnh về tiền làm PH trưởng, BPH cũng thế và thêm là có thời gian để giúp PH trưởng khi họ bận- nhưng sẵn sàng tài trợ một mớ cho lớp, hay nhờ chỗ nọ chỗ kia hỗ trợ cho hs. Ban PH thường em thấy họ bỏ ra quá nhiều công sức và tiền bạc chứ ngữ phó thường dân như em có ép mấy cũng giãy ra bằng được chứ mình làm sao nổi. BPH cái gì cũng phải đi đầu làm gương, góp gì, tài trợ gì cũng phải hơn, lễ lạt thăm hỏi đố trốn được.😅 Làm dâu trăm họ với vác tù vag hàng tổng chứ sơ múi được gì đâu.
Vậy mà bị ăn chửi sấp mặt đấy ạ 😬 nào là con rối của cô giáo và nhà trường nào là ăn chặn tiền của phụ huynh =))

phuongmit

Xe cút kít
Vậy mà bị ăn chửi sấp mặt đấy ạ 😬 nào là con rối của cô giáo và nhà trường nào là ăn chặn tiền của phụ huynh =))
Hihi k thể chống lại các PH hung hẵn đó dc cụ ạ :)) nước cứ chảy và bèo cứ trôi thôi :))

trọng văn

Xe tải
Nói chung khoản nộp quỹ trường ko nhiều và thường đại diện hội phụ huynh lớp sẽ tham dự (kiểm tra) nên e cũng ko quan tâm lắm. Còn lớp con nhóc nhà e tài chính e đánh giá rất minh bạch. Chi tiêu đều tổng hợp trong file xel công khai trong nhóm phụ huynh. Mà dính dáng đến tiền nong thì nên vậy.
Minh bạch mà cụ.Các bác hội phụ huynh vất vả thêm chứ xơ múi gì.Có điều là tiền thu quỹ nhiều hay ít? Tùy vào từng lớp,từng trường.Thu hai,ba triệu tiền quỹ với nhiều người thì đơn giản,không vấn đề gì. Lo cho con cái sao phải tính. Cá biệt thì có những gia đình hoàn cảnh còn khó khăn, nhiều khoản phải chi tiêu thì nó lại thành cả một vấn đề.

tôi yêu ô tô

Xe container
Các khoản chi cho việc mua sắm, tiền 20/11 ..đó cụ
Nói ra thì các ông lại bảo nọ kia, nhưng tôi thật chủ thớt đúng nhỏ nhen hết sức. Chi toàn thấy vào mồm, vào người con ông bà cả, may ra mua dc mấy bó hoa với mấy triệu tri ân. Cái cần soi ở các trường công bây giờ ko phải cái quỹ PH này, mà là việc các trường đang liên kết với các trung tâm giáo dục, vẽ ra rất nhiều môn học và rút tiền hàng ngày của các ông bà ấy!

tunglam2806

Xe buýt
Ví dụ phụ huynh đóng quỹ hội CMhS là 100k,thì đa số các trường trích lên Hôin CMHS trường là 70k,
Để lại lớp 30k.
Trường khá hơn thì 60-40
Cụ ở ba vì à? Các trường ba vì loạn tới mức này rồi cơ à? E có nghe nói một số trường vi phạm thu quỹ nghiêm trọng nhưng ko nghĩ tới mức 70-30 hay 60-40 như cụ nói.

Theo thông tư 55 thì quỹ hội của trường đc trích từ quỹ hội các lớp. Cái này tuỳ từng trường. Và theo thông tin e nhận dc các trường (e tạm gọi là HN1 đi) thường thu 1 tỷ lệ nhỏ. Trường con e rơi vào cỡ 7 8 % thôi ạ.

Daigiadinh

Xe máy
Con nhà em lớp 2, vừa rồi thu 1.000k thì có 250k nộp về trường. Học kì 1 thu bao nhiêu em quên rồi.

huyhung123

Xì hơi lốp
Để lại lớp 30k.
Trường khá hơn thì 60-40
Con e học lớp 4 rồi và ko thấy như cụ chém.

lai 4 fun

Xe tải
Con em 1 đứa lớn cấp 3 trường tư quỹ lớp mỗi HK 500k. Đứa bé trường công cũng 500k/1 HK. Phụ huynh nào ko đóng thì thôi nhưng đa phần đóng hết. Em thấy quá rẻ và hợp lý.

thuyhtt

Xe tăng
Chủ đề này chém quá nhiều rồi cụ mít nhể, toàn các ông chê bai nhưng bảo làm đố dám làm đấy. =)) Các khoản thu chi đều cho gv đều có mức chung với các lớp. Còn lại là theo độ " ăn chơi" từng lớp

Thực ra chuyện tận dụng qh là có. Chứ chuyện tiền bạc theo e chắc ko. Vì mọi khoản thu chi đều phải công khai rõ ràng. Đa số đồng ý mới thu chi. Với lại có đáng bao nhiêu đâu tơ tưởng cụ nhỉ. Đa phần các cụ trong bph toàn là ngừoi yêu trẻ, qtam đến các con, có thời gian rảnh... lớp con e có mấy mợ rất hay đưa các con về nhà dạy làm bánh nấu nướng:))
Cụ cho em hỏi tận dụng mqh là thế nào cụ. Giả sử cho em tận dụng em ko biết dùng làm gì?
Con em lớp 8 công, quỹ kỳ 1 em quên rồi, còn vừa nộp thêm 2tr. Em còn chả biết chi việc gì.

chinxu

Xe tải
Em thấy bình thường mà. Trung bình mỗi con thu tầm < 1 triệu. Nhiều GĐ họ còn ủng hộ quỹ lớp gấp nhiều lần thế. Có khoản thu về nhà trường, nhưng cũng đâu đến nỗi bất hợp lý. Đơn vị nào chẳng có cách hợp thức hoá thu chi , đâu chỉ riêng trường con cụ

Huongchimai

Xe buýt
Thời gian các cụ kêu ca thì nghĩ đi kiếm tiền đi để ý làm gì cho mệt người. Ai cầm tiền họ có dụng vào hay không thì cũng bị nghi ngờ cả thôi.