Hướng dẫn sử dụng và lưu ý khi sử dụng FOCUS

Xichlodap

Xe máy
Các cụ giúp e tý, em xử dụng lốp dự phòng của focus 1.8 AT 5 cửa như khi lắp lại không cất được kích theo xe cụ nào hướng dẫn em với chứ lúc nào cũng vứt kích ở cốp sau trông nông nghiệp quá, thank các cụ
Em mới gặp hôm qua, khi cất lại kích không lọt vào lòng bánh xe sơ cua, loay hoay một hồi thì ra phải tăng kích lên, để giảm chiều dai kích lại cụ ạ.

Cilvil

Xe hơi
Voted cụ chủ theard, cụ TSTA có thể làm 1 cái hướng dẫn về các loại đèn báo trên taplo đc không ạ? Nếu có hình minh họa thì dễ hiểu hơn nhiều.

TSTA

Xe container
Voted cụ chủ theard, cụ TSTA có thể làm 1 cái hướng dẫn về các loại đèn báo trên taplo đc không ạ? Nếu có hình minh họa thì dễ hiểu hơn nhiều.
cảm ơn cụ, nhất định em sẽ làm. đang chuẩn bị bàn giao để về Thanh Xuân Ford bận rộn quá, cả vụ bánh đà kép của Everest còn nợ các cụ mà chưa có thời gian trả bài.:-s

htnhan

Xe đạp
Gởi bác TSTA,
Xe em FF 1.8MT 2009,khi em đạp ga đề pa ở tốc độ thấp vòng tua máy bị giảm còn 550 ~ 600v/ph, rồi sau đó vọt lên.
Cho em hỏi xe em bị gì và làm thế nào để khắc phục.

TSTA

Xe container
Gởi bác TSTA,
Xe em FF 1.8MT 2009,khi em đạp ga đề pa ở tốc độ thấp vòng tua máy bị giảm còn 550 ~ 600v/ph, rồi sau đó vọt lên.
vòng tua xuống tới 550 à cụ @-)trong khi vòng quay ko tải đã là 750-800 rồi.
cụ mang qua HN ford đi, tuần sau thì cụ mang qua Thanh Xuân ford, em sẽ cùng cụ và bên kỹ thuật xem xe cho cụ.

latdat

Xe buýt
cụ mang qua HN ford đi, tuần sau thì cụ mang qua Thanh Xuân ford, em sẽ cùng cụ và bên kỹ thuật xem xe cho cụ.
Cụ làm ở Thanh Xuân Ford ah? May quá. Em ơ Hà Đông. Mỗi lần bảo dưỡng xe đều phải ra Láng Hạ. Khi nào em mang xe đến cụ nhớ tính giá của OF nhé.

TSTA

Xe container
Cụ làm ở Thanh Xuân Ford ah? May quá. Em ơ Hà Đông. Mỗi lần bảo dưỡng xe đều phải ra Láng Hạ. Khi nào em mang xe đến cụ nhớ tính giá của OF nhé.
mời cụ ly rượu trước :-bd

htnhan

Xe đạp
Bác trả lời không vô được vấn đề. Các xe khác khi đạp ga thì vòng tua máy sẽ tăng lên, còn FF thì giảm rồi tăng nên xe bi giật khi đề pa.
Bác nên nghiên cứu kỹ và cách khắc phục vấn đề này rồi trả lời anh em sử dụng FF.

Malboro

Xe đạp
Bác trả lời không vô được vấn đề. Các xe khác khi đạp ga thì vòng tua máy sẽ tăng lên, còn FF thì giảm rồi tăng nên xe bi giật khi đề pa.
Bác nên nghiên cứu kỹ và cách khắc phục vấn đề này rồi trả lời anh em sử dụng FF.
Em có trải nghiệm vụ này, nhưng chỉ khi máy còn nguội. Khi đó tốc độ vòng tua máy không tải vẫn đang ở mức trên 1.000. Nếu bác đã chạy nóng máy rồi, tốc độ vòng tua ổn định ở mức 750 rồi thì không còn hiện tượng này.

Em khắc phục bằng cách thay Air Filter, một công đôi việc. Gió vào nhiều và nhanh, xe cực bốc, không còn hiện tượng hụt hơi :D

bibiabc

Xe buýt
Em sẽ oánh dấu lại vấn đề này. Nếu có cụ nào uống trà đá quán em mà bị vấn đề này. Em sẽ mách nước cho cụ ý.

Kính cụ 1 ly. :D

Chỉnh sửa cuối:

JimBo

Xe tải
[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Cảm ơn TSTA nhé!
Anh đang phân vân: "Cẩn thận khi đi số thấp trên cung đường trơn trượt, vì có thể gây hiện tượng trượt, mất lái."
Cái này có đúng ko TA?
[/FONT]

OmegaO9

Xe container
Người OF
@JIMBO :[FONT=&quot]"Cẩn thận khi đi số thấp trên cung đường trơn trượt, vì có thể gây hiện tượng trượt, mất lái."
Câu này họ tư vấn khá chung chung vì nó còn phụ thuộc và RWD hay FWD hay AWD nữa.
Theo em nó còn tuỳ tình huống mà mình lựa anh ạ,khi đã quen xe rồi thì mình sẽ có cảm giác chủ quan xử lý thôi.

[/FONT]

TSTA

Xe container
[FONT=&quot]Cảm ơn TSTA nhé!
Anh đang phân vân: "Cẩn thận khi đi số thấp trên cung đường trơn trượt, vì có thể gây hiện tượng trượt, mất lái."
Cái này có đúng ko TA?
[/FONT]
@JIMBO :[FONT=&quot]"Cẩn thận khi đi số thấp trên cung đường trơn trượt, vì có thể gây hiện tượng trượt, mất lái."
Câu này họ tư vấn khá chung chung vì nó còn phụ thuộc và RWD hay FWD hay AWD nữa.
Theo em nó còn tuỳ tình huống mà mình lựa anh ạ,khi đã quen xe rồi thì mình sẽ có cảm giác chủ quan xử lý thôi.

[/FONT]
đây là 1 trong những bài đầu tiên em viết khi mới vào nghề, chính xác là được đọc sách HDSD của Ford, làm quen với xe Ford.
Thật sự là sách viết quá chung chung, nên hồi đó mắc nhiều sai lầm quá. Điển hình là vụ Escape. Có gì các cụ góp ý và thông cảm cho. :(

Về vụ số thấp đi đường trơn lầy, thì cái nguy hiểm là khi cụ tăng ga lên rất dễ trượt. Phân biệt với trường hợp đi bình thường, em sơ ý quá.
Vì số nhỏ có lực kéo rất lớn, khi đi bò bò thì ko sao nhưng khi tăng tốc lên thì lực truyền của lốp xuống đường lớn hơn nhiều so với phản lực của mặt đường lên lốp (tiêu hao cho sự trượt của lớp bám mặt đường)
Kết quả là xe bị trượt mà ko tăng tốc theo ý muốn.~X(

Chủ yếu là do vấn đề cụ tăng ga với vấn đề trơn trượt thôi. /:)

Vì thế các cụ nhớ cẩn thận nhé,

Rất xl các cụ về những sơ suất. ~o)

Chỉnh sửa cuối:

FORD_GHIA

Xe hơi
Tình hình nghe các cụ khuyên chỉ đổ A95 cho phòcut em thấy ái ngại quá.

Thứ nhất là khi lấy xe ở sâu về thường thì trong bình có sẵn vài lít xăng đổ sẵn để đưa nàng về dinh (em nghi chúng nó chỉ đổ A92 thôi), bây giờ muốn đổ A95 e lại phải tháo hết nhiên liệu cũ ra, xúc sạch bình xăng rồi mới đổ A95 vào. Cái đó là chuẩn theo lý thuyết đúng không các cụ.

Thứ hai là, hiên tại xăng A95 không phải chỗ nào cũng bán, nếu đi đâu đóa xa xa một tí mà hết xăng, chỗ đó lại không có A95 thế thì chít các cụ nhể, nếu không muốn chít thì lúc đó lại đổ lẫn A92 vào ah, làm thế có hại cho máy không.

Có phải di A95 thi hao xăng hơn A92 không các cụ. Vấn đề về xăng cho e phòcut làm em khó nghĩ quá. E đang chuẩn bi cưới một em phò ghia đây. Xem chừng các em phò có vẻ khó tính và chảnh hơn mấy thằng Toy các cụ nhể

vnr_82

Xe điện
E nhờ các cụ 1 tay, bỏ vào đây cho đúng thớt.
- E chưa đi kiểm định bao giờ, không biết các lỗi vặt vặt của xe, lỗi nhỏ trong động cơ thì đi kiểm định có đọc cho mình biết hết không ạ ? Vì e nghe bảo ở trung tâm kiểm định máy móc, con người kiểm tra xe là tốt nhất. Nó phát hiện ra lỗi để e còn đi Gara chấn chỉnh cho yên tâm - Nghe các cụ nói chuyện máy rò rỉ dầu, thay chân máy,...cũng hơi mất tự tin, với lại xe e thấy đèn báo lỗi đang sáng mà chả biết nguyên nhân gì, đi 2 nơi mà chưa tin tưởng với thợ lắm.
- Các xe bình thường e thấy khi đề nổ thì khóa tự quay trở lại vị trí ON, nếu đề ko được thì bật lại (1 bước) còn xe e FF 2.0 chót chét của 2007 thì phải quay ngược khóa lại và làm lại thao tác (chìa khóa không tự động trả về vị trí ON - phải làm 2 bước). Xe các cụ có như thế không ạ? Hay xe e có vấn đề ???
- Có cụ luklak khai sáng cái nút dưới gương để chống chói mà xe e chẳng thấy cái nút khỉ gió nào xung quanh gương cả, chả nhẽ cái nút chỉnh kính điện ạ ?
E lính mới mà thuộc loại hỏi ngơ ngơ hơi bị nhiều có gì các cụ đại xá, giúp đỡ em nó với ạ.
E sẽ Vốt nhiệt tình các cụ.

TSTA

Xe container
Tình hình nghe các cụ khuyên chỉ đổ A95 cho phòcut em thấy ái ngại quá.

Thứ nhất là khi lấy xe ở sâu về thường thì trong bình có sẵn vài lít xăng đổ sẵn để đưa nàng về dinh (em nghi chúng nó chỉ đổ A92 thôi), bây giờ muốn đổ A95 e lại phải tháo hết nhiên liệu cũ ra, xúc sạch bình xăng rồi mới đổ A95 vào. Cái đó là chuẩn theo lý thuyết đúng không các cụ.

Thứ hai là, hiên tại xăng A95 không phải chỗ nào cũng bán, nếu đi đâu đóa xa xa một tí mà hết xăng, chỗ đó lại không có A95 thế thì chít các cụ nhể, nếu không muốn chít thì lúc đó lại đổ lẫn A92 vào ah, làm thế có hại cho máy không.

Có phải di A95 thi hao xăng hơn A92 không các cụ. Vấn đề về xăng cho e phòcut làm em khó nghĩ quá. E đang chuẩn bi cưới một em phò ghia đây. Xem chừng các em phò có vẻ khó tính và chảnh hơn mấy thằng Toy các cụ nhể
Focus có tỉ số nén khá cao, cụ nên đổ A95 là phù hợp, đổ A92 thì chỉ số Octan thấp ko tốt cho xe.
Ngoài vấn đề kích nổ thì còn nhiều các phụ gia tỏng A95 khác A92.

Các nguyên nhân trên và 1 số yếu tố khác có thể làm Focus của cụ báo lỗi Engine khi đổ A92 đấy ạ, cụ này cách đây 4 tháng ầm ĩ lắm.
Cụ đang quan tâm Ghia phải ko cụ.

Chỉnh sửa cuối:

vnr_82

Xe điện
Cụ trả lời nốt câu hỏi: Nếu đổ lẫn 1 ít A92 với A95 có ảnh hưởng gì nhiều ko ạ ? Chứ mất công súc rửa thì phức tạp quá.

vnr_82

Xe điện
Gởi bác TSTA,
Hình như hiện tượng này bị đồng thời với đèn hiển thị accu yếu thì phải. Xe e chạy đôi lúc vấp vấn đề này, để 1 tẹo hoặc nhấp ga 1 tý là trở lại bt.
Ko biết cụ htnhan cũng như cụ TSTA giải quyết vấn đề này như thế nào.

TSTA

Xe container
Cụ trả lời nốt câu hỏi: Nếu đổ lẫn 1 ít A92 với A95 có ảnh hưởng gì nhiều ko ạ ? Chứ mất công súc rửa thì phức tạp quá.
ko sao đâu cụ à.
Cụ cứ yên tâm mà đi.

TSTA

Xe container
Hình như hiện tượng này bị đồng thời với đèn hiển thị accu yếu thì phải. Xe e chạy đôi lúc vấp vấn đề này, để 1 tẹo hoặc nhấp ga 1 tý là trở lại bt.
Ko biết cụ htnhan cũng như cụ TSTA giải quyết vấn đề này như thế nào.
em chưa gặp vụ này nên xin nợ cụ sau khi tìm hiểu vậy :)