Hướng dẫn sử dụng xe hai cầu (4WD - 4x4)

trieuphianh

Xe tải
Chuẫn ko cần chỉnh. Thank cụ very nhiều(b)

ColdNinja

Đi bộ
Cám ơn bác nhé, mình đang tìm bài này đây :)

vuatocdo

Xe tải
chỉ khổ em thui crv bán tự động không tự chủ được theo các bác chít liền khe khe, bài này bổ văn ích lắm bác à.(b)(b)(b)(b)(b)

ghetcongaixau

Xe tăng
Nếu Nissan Pathfinder máy 3.0 thì gọi là 2 cầu xịn Bác ạ. Bác cố mà cứoi được em nó đi (b)(b)(b)
Bác làm ơn cho em hỏi ngu một chút là làm sao để kiểm tra xem cầu của pathfinder 3.0 có còn hoạt động không ạ(em vừa ăn hỏi một em đời 87, thứ 2 đi đón về ạ)

tiu_tit

Xe tải
Các bác cho em hỏi về tình huống này nhé:
Xe VITARA.
Em đã rất thông nguyên tắc chỉ cài cầu sau khi xe đã rời đường nhựa hoặc đường bê tông. Tuy nhiên em phải làm gì khi đối mặt với một đường bê tông dốc đứng > 20%, hẹp và hơi ngoằn ngoèo. Nếu chạy số 1 tại chế độ 2H thì xe lết rất ì ạch trong khi máy gào và xú páp gõ khòng khọc nghe xót xa lắm. Vậy em có được cài cầu và chuyển sang 4L không? (Thực tế là em đã chuyển sang số 2 chế độ 4L và xe đã leo qua con dốc đó rất nhẹ nhàng)

MEODENHL

Xe tải
Giời ạ! :77:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Các bác cho em hỏi về tình huống này nhé:
Xe VITARA.
Em đã rất thông nguyên tắc chỉ cài cầu sau khi xe đã rời đường nhựa hoặc đường bê tông. Tuy nhiên em phải làm gì khi đối mặt với một đường bê tông dốc đứng > 20%, hẹp và hơi ngoằn ngoèo. Nếu chạy số 1 tại chế độ 2H thì xe lết rất ì ạch trong khi máy gào và xú páp gõ khòng khọc nghe xót xa lắm. Vậy em có được cài cầu và chuyển sang 4L không? (Thực tế là em đã chuyển sang số 2 chế độ 4L và xe đã leo qua con dốc đó rất nhẹ nhàng)
Lý tưởng nhất là thay cái hub auto thành hub tay ạ, để chế độ Free rồi cài 4L thì lực chỉ truyền xuống 2 bánh sau. Lúc đó thì coi như là 2L, 2 bánh trước lái thoải mái luôn (b)(b)

tiu_tit

Xe tải
Lý tưởng nhất là thay cái hub auto thành hub tay ạ, để chế độ Free rồi cài 4L thì lực chỉ truyền xuống 2 bánh sau. Lúc đó thì coi như là 2L, 2 bánh trước lái thoải mái luôn (b)(b)
Ối! Xong. Thế là về cái máng lợn hả kụ. Thế coi như vẫn phải ì ạch leo dốc với tiếng gõ xú páp khòng khọc ạ?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Ối! Xong. Thế là về cái máng lợn hả kụ. Thế coi như vẫn phải ì ạch leo dốc với tiếng gõ xú páp khòng khọc ạ?
Ko, lúc đó mình chạy với lực kéo tăng gấp đôi của 4L nhưng vẫn đánh lái thoải mái bác ạ (b)(b)

tiu_tit

Xe tải
Ko, lúc đó mình chạy với lực kéo tăng gấp đôi của 4L nhưng vẫn đánh lái thoải mái bác ạ (b)(b)
Xin cảm ơn bác (b)(b)(b)(b). Thế theo bác mình có nên thay cái hub auto bằng cái hub manual đó không ợ?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Xin cảm ơn bác (b)(b)(b)(b). Thế theo bác mình có nên thay cái hub auto bằng cái hub manual đó không ợ?
Nếu bác nghiện ọp rốt rồi thì nên thay ạ, giá khoảng 2-300$/cặp. Nhớ giữ hub cũ lại cho hội Vịt nhé (b)(b)

minhdao1905

Xe hơi
Bác nào đi FE 4x4 thì chỉ dùm em cách dùng với. E mới cưới vợ nên trả biết dùng

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Con này bác NV post lên nó là con gì ấy nhảy? Em rất khoái cái form vuông vững chãi và góc cạnh như em này. Em đoán nó là Land Rover xe của Anh có phải ko ợ?

ko hiểu sao con Merz G của em vòng cua rộng quá, nhiều chỗ ngã tư đã liếm sang 2 bên trước quay rồi mà nó vẫn rà sát vào mấy xe bánh mỳ vỉa hè. Em vẫn biết 2 cầu thì vòng qauy ko thể hẹp như sedan, nhưng hình như con của em vòng quay hơi quá lớn. Liệu có phải nó đang gài cầu hay gài cái gì đó mà em ko biết.
Nếu ko phải thế thì có phải xe em có vấn đề về thước lái (vì khi em ôm hết volant cua thì có khi xe bị xuội, ko chạy, buông côn hay nhấp ga đều ko cứu được và chết máy)?
Bình thường cần số phụ để ở chữ SA hay S ạh?
4 bánh xe của em ko có nút xoay hay vặn vào cầu gì cả, vậy thì nó vào trên xe sao nhể?

Em mua con G này vì thích Merz - thích kiểu dáng vuông và thích vì nó hiếm hàng, chứ ko phải vì thích offroad, các bác khai minh cho em tí

Em thích mua 1 cái tời loại thực chất, có thể dùng cho con xe 2,3 tấn của em, mà vẫn đẹp mã luôn, các bác chỉ cho em với. SG có đội offroad nào ko nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Raubac

Xe tăng
@ Nexus: Con đó là LandRover Defender bác ạ.
Mer G mua vì mục đích ấy thì phí quá, có bán không?\:D/

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Hì, xin lỗi hôm rồi em dùng PDA vào OF, đọc thấy vụ gài cầu của bác sợ quá nên phải pót ngay ạ. Chậm chân hỏng cái xe thì phí lắm. Nếu có dịp ra HN mời bác giao lưu với hội ọp rốt ngoài này. Trong SG thì có hội ọp rốt ở đây: http://xehoivietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=62

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Kính các bác, em đã xem kỹ cái con vuông rất bắt mắt kia, biết nó là Land Rover nhưng ko biết loại, giờ thì search ra đúng nó là Defender rồi. Cái bác Quang ở HN - người chỉ cho em mua con G đấy cũng dặn đi dặn lại là thấy ai có Defender, cũ mới hay kể cả là đã chết nhưng xác còn ấm thì báo cho bác ý. Bác ý bảo con đấy thùng nhôm nên nó nhẹ, offroad còn tốt hơn cả G, hehe, mà lúc đấy em ko hình dung ra defender nó ntn. Đây Defender và G class đây: http://www.youtube.com/watch?v=kAHcH53pv8k&feature=related
@Raubac: 5 năm trước bàn luận về Merz em đã thổ lộ là em mê con S W144 và con G vuông rồi bác nhể. Cuối cùng thì em cũng xơi được nó, S thì hẵng hượm. Mua về vác ra khoe có cụ chủ gara trả ngay 25K, dưng em chã! Dễ thường 1 mình ông mê Merz chắc hê hê...
@Narva: hội offroad XV đã từng trưng hình và giá xe cuả em lên để bàn luận rồi đấy, nhưng lúc đấy giá xe em rao 30K nên các cụ ý chịu :D

Xe cuả em ngoại thất còn đầy đủ lắm, xịt nước gạt nứoc còn êm, nhưng nội thất hơi buồn, vì là xe đi rừng nên trông ko bắt mắt lắm. Em cũng ko biết xe này có ngăn chưá phụ tùng ở đâu ko nhỉ, vì 2 cái thùng ở dưới 2 ghế trước thì nó hơi bé, ko thấy cái kích cuả nó ở đâu, khoang sau nó có ngăn bí mật ở đâu ko mà em gõ gõ hoài chưa thấy

Cần số phụ đã để về S, còn 2 cái núm gạt vi sai thì chưa gạt đi đâu cả. Hỏi mấy cậu kia thì nó bảo anh cứ gạt rồi thử thì biết ngay ý mà... nhưng thôi, cứ từ từ, các bác có vào SG công tác thì ghé em chơi 1tuần trà nhá!

Xe em đây nà, mê lắm:

KienNT71

Xe tải
Cuối tuần rảnh không cụ Nexus ơi? Tụ tập cafe cho em ngắm con G của cụ cái 8->

Nếu nó còn chạy được thì cho em lái thử phát nhá ;))

trackerboy

Đi bộ
E moi di off voi cac bac dip 30-4 ve thay khoai qua nen me luon. dang muon hoc hoi kinh nghiem de lan sau di voi cac bac se vui hon. Mong cac bac chi giao cho nhe. E cam on nhieu lam

trackerboy

Đi bộ
[-O<cho em hoi cac bac 1 ti. Escape co mang di off duoc ko ah