[HĐCĐ] Hướng dẫn thủ tục xin giấy phép liên vận Việt -Lào

cuongez

Xe tăng

vad0892

Đi bộ
các bác cho em hỏi đăng ký xe cá nhân (không phải công ty thì mục này có cần nhập không ạ?

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Thấy nhiều cụ hỏi vấn để này, cháu tạo topic cho các cụ tham khảo ạ.

Cụ vào trang này http://qlvt1.mt.gov.vn/, nhớ đăng ký tài khoản công ty nếu xe công ty, tài khoản cá nhân nếu xe cá nhân. Sau khi đăng ký xong thì hệ thống hơi 0,4 ở chỗ là phải 1-2 ngày sau mới cấp user và pass đăng nhập :(, lúc đăng ký xong nó có báo nếu cần cấp nhanh thì email đến để họ hỗ trợ cấp user sớm gì đó, cụ để ý xem.
Sau khi được cấp user và pass thì cụ up các giấy tờ lên:
Có 3 giấy tờ:
- tờ khai mẫu, cụ làm rồi in ra ký đóng dấu công ty với xe công ty, nhớ điền các thông số về xe giống trên đăng kiểm, ở mục các cửa khẩu thì chọn tất cả.
- Giấy đăng ký xe
- Giấy đăng kiểm

Tất cả các giấy tờ này cụ có thể chụp ảnh hoặc scan thành PDF và up lên.
Sau đó thỉnh thoảng cụ vào web trên xem họ có phản hồi nếu thiếu sót hay cần bổ sung giấy tờ gì không ( đủ 3 giấy tờ kia là ok), nếu ok cả rồi thì 2-3 ngày sau là có kết quả ( nhờ trừ ngày nghỉ ngày lễ) và thời gian họ cấp phép là 30 ngày, tính từ ngày các cụ nộp hồ sơ hoặc theo thời hạn các cụ đăng ký.
Sau khi có kết quả thì lên bộ phận 1 cửa ở khu liên cơ Võ Chí Công lấy thôi. Đoạn này cũng hơi 0,4 là không hề có email thông báo là đã có kết quả gì cả, mà chỉ xem được ở trên web kia :(
Kinh nghiệm là cụ lên lấy buổi chiều, vì sáng nhiều khi họ chưa in sổ và giấy kịp lại mất công chờ. Mang theo các giấy tờ bản gốc để họ đối chiếu, xe công ty thì người lên lấy cần có giấy giới thiệu.

ho so.jpg
Em vừa làm online ở Sở GTVT Thanh Hoá, chỉ cần đơn và đăng ký xe, không cần đăng kiểm.

ngocnt610

Xe tải
Em cảm ơn bác. Nếu được bác có thể cho em xin file mẫu của bác đã nộp được không ạ :D
Em cảm ơn bác. Nếu được bác có thể cho em xin file mẫu của bác đã nộp được không ạ :D
Có phải mẫu xin đăng ký giấy lên vận trên trang web cụ khai đúng theo yêu cầu, điều 5 điều 6 cụ bỏ đi cũng được không vấn đề gì cả. Cụ ký tên sau đó scan hoặc chụp ảnh lưu lại.
Cụ vào web sau đó vào mục đăng ký online nó bắt khai trên web giống như cụ khai đơn xin cấp giấy liên vận. Sau đó cụ áp bản scan đơn xin cấp giấy nhân vật, bản scan lấy đăng ký xe và giấy đăng kiểm mới nhất rồi ấn nộp là ok. Nếu cụ làm chuẩn rồi thì sẽ không có tin nhắn gì cả ở trên trang web đó và sẽ có ngày hẹn luôn.
Còn nếu thiếu một mục gì đó họ sẽ nhắc ví dụ như đơn xin cấp giấy lên vận em quên không ký em up bảng scan lên luôn họ nhắc là phải ký vào đơn xin cấp giấy lên vận. Thế là OK thôi.

vad0892

Đi bộ
để em bổ sung thêm. thấy phần tờ khai trên hệ thống QLVT hơi khác với form tải về để nhập :D
Điền trực tiếp trên web những cụ vẫn phải khai vào mẫu đơn xin cấp giấy Liên vận rồi scan up kèm theo cụ nhé.

Bich Van Thien

Xe tải
Các cụ để ý đừng xin sớm quá, nhiều khi lấy thời gian tiếp nhận chứ không phải khoảng thời gian mình lựa chọn đâu. Mình mới xin, chọn thời gian 10/4 - 9/5. Vừa vào thấy trả kết quả thời hạn là 4/5 :(, may mà đi đợt này 1/5 đã về rồi chứ không là vỡ mẹt.

nghichnham

Xe tăng
Em oánh dấu sắp sửa làm

Bich Van Thien

Xe tải
Điền trực tiếp trên web những cụ vẫn phải khai vào mẫu đơn xin cấp giấy Liên vận rồi scan up kèm theo cụ nhé.
Em vừa lấy giấy liên vận xong. Vào hỏi mỗi CCCD rồi ký sổ nhận thôi.
Hỏi là có cần giấy tờ gì không thì bảo làm online up hết rồi nên không cần thêm gì. Mà up lên dịch vụ công em up có bản photo CCCD, photo công chứng Giấy đăng ký xe, photo đăng kiểm, còn giấy đề nghị gõ trực tiếp trên web luôn, chả cần in ra ký rồi up lên làm gì. Em làm mùng 1 mà hôm nay mùng 8 lấy đc rồi, lên cái có ngay cả chờ đợi lẫn lấy giấy, ký nhận mất tầm 10p. (Lần đầu em cũng lo, mang theo đủ cả mấy bản photo CCCD, Đăng ký xe, đăng kiểm... Mà chả hỏi đến.)

cuongez

Xe tăng
Hỏi là có cần giấy tờ gì không thì bảo làm online up hết rồi nên không cần thêm gì. Mà up lên dịch vụ công em up có bản photo CCCD, photo công chứng Giấy đăng ký xe, photo đăng kiểm, còn giấy đề nghị gõ trực tiếp trên web luôn, chả cần in ra ký rồi up lên làm gì. Em làm mùng 1 mà hôm nay mùng 8 lấy đc rồi, lên cái có ngay cả chờ đợi lẫn lấy giấy, ký nhận mất tầm 10p. (Lần đầu em cũng lo, mang theo đủ cả mấy bản photo CCCD, Đăng ký xe, đăng kiểm... Mà chả hỏi đến.)
Xe cụ có cắm ngân hàng không mà phải photo đăng ký ạ?

AliHieu

Xe buýt
Cụ định sang ngày nào thế, e cũng đang máu đi dịp 30/4 này mà chưa biết gì

Bich Van Thien

Xe tải
Cụ định sang ngày nào thế, e cũng đang máu đi dịp 30/4 này mà chưa biết gì
Em đi 27/4 về 1/5, em chỉ định đi Bắc Lào thôi vì thời gian hạn hẹp. Đi qua CK Na Mèo đi Sầm Nưa - Luang Prabang - Muong Kham về CK Nậm Cắn.

nvhtimexd

Xe đạp
Hồ sơ của cháu xem trên web báo như này, thì đã đến lấy được chưa cụ nhỉ?
Như của em chưa hiện Trạng Thái Đã Cấp Phép thì em đã lên lấy được chưa ạ ? Vì em thấy theo lịch là em được lên lấy rồi , mà không thấy hệ thống chuyển trạng thái lên em vẫn chưa dám chạy lên ạ .

nvhtimexd

Xe đạp
Ok rồi cụ nhé. Họ cấp đúng ngày mình yêu cầu!

CẬP NHẬT: Hôm qua e đã lấy được giấy liên vận sau 4 cú grab 2 lần lên và về trong 1 buổi chiều. Vẫn là hành nhau là chính và công nghệ 0.4 các cụ ạ.
Mặc dù e đã nộp online đầy đủ và đi muộn 1 ngày so với ngày hẹn, đồng thời tại thời điểm đó họ cũng đã có kết quả cấp rồi. Nhưng lúc lên là 1h30 chiều, sau 1 hồi kiểm tra các hồ sơ gốc thì họ cho 1 giấy hẹn sau 2 tiếng nữa mới được lấy?!$@%#&* wtf?! Thế là em lại phải vòng về đi làm rồi sau 2h mới quay lại lấy, nhưng cũng fai chờ thêm 30min nữa :(

Lưu ý: Các cụ trước khi đi nhớ in sẵn bản photo Đăng ký xe nhé. Vào 1 cửa họ kiểm tra bản gốc và photo các hồ sơ nộp online đính kèm (ko thấy yêu cầu trong quy trình, mà ko hiểu họ yêu cầu để làm gì?!). Thế là em lai fai chạy đi ra ngoài cổng mất tiền photo để nộp.

Như của em chưa hiện sang Trạng Thái Đã Cấp Phép ( mới chỉ là Chờ kết quả ) thì em đã lên lấy được chưa ạ ? Vì em thấy theo lịch là em được lên lấy rồi , mà không thấy hệ thống chuyển trạng thái lên em vẫn chưa dám chạy lên ạ .