Hút thuốc lá có hại cho sức khỏe

Bắc Âu

Xe điện
Kính thưa các cụ!
Em viết bài này chẳng mong các cụ bỏ thuốc lá, vì chính em cũng đang là con nghiện. Nhưng em thấy mình cần phải viết ra để các cụ tin hay không thì tùy các cụ.
Bản thân em hút thuốc từ năm 14 tuổi, đến năm 24 tuổi lại còn xin vào làm trong nhà máy thuốc lá Thăng Long. Hàng ngày, em sản xuất ra hàng nghìn, hàng vạn điếu thuốc nên em hiểu được bên trong những điếu thuốc đó có chứa những cái gì. Chất bổ?- chắc chắn không có rồi, còn chất độc thì vô số. Em chỉ xin lấy ví dụ là vinataba thôi.
Trước đây, sợi thuốc vina được nhập từ Ấn Độ nguyên thùng, sợi vàng óng, hút thơm lừng, khói trắng, tàn mịn nhưng giờ các cụ hút có thấy khác không? Giờ chẳng còn mùi thơm như trước, tàn đen xì từng cục, khét lẹt. Chỉ có em mới biết được vì sao thôi!
Vì sợi b.giờ toàn trong nước nên chất lượng không tốt, công nhân thì lương thấp, làm việc tăng ca thêm giờ(12h/day, có ngày 16h/day) sinh ra chán nản, chất lượng sp thấp. Như em làm nhiều lúc mồ hôi rơi cả vào sợi thuốc, nhiều lúc ức chế quá khạc cả đàm vào đấy, sợi thuốc vương vãi ra sàn nhà thì lấy chổi quét rác hót tất cả rác rưởi cuốn hết vào điếu thuốc. Tay vừa sửa máy xong dính đầy dầu mỡ chùi luôn vào thùng sợi thuốc và còn nhiều chuyện bi hài trong mười mấy năm em làm việc sẽ viết hầu các cụ sau, chuyện còn dài lắm ạ.
Đấy là em còn chưa nói vina giờ dởm nhiều lắm đấy các cụ cẩn thận nhé.

wavetau

Xe buýt
up lên cho các cụ đọc mà bỏ thuốc. Em cũng đang hạn chế nhưng chưa bỏ được.

lewin

Xe điện
Cái này gọi là khuất mắt trông coi cụ ơi...! Cái vụ khạc cả:77::77::77: đàm vào thì xin lỗi cụ nhé không phải độc quyền của cụ mà ngay cả nhà hàng khách sạn 5 sao vưỡn có như thường...em từng chứng kiến nhé nói sai em chết...:69:
Còn chiện bỏ hay không ...thì hic...bao nhiêu cụ vưỡn tuengf bẩu ...hic tốn bao nhiêu tiền mới nghiện được ...bỏ là bỏ thế lào chớ...(y)
Cái chiện khuất mắt trông coi này có thể liên đới với tất cả mọi thứ nhé...buồn thay cái sự đời...hic :77::77::77:

theph

Xe điện
Up lên đê.
Cụ nào có con số về thuế má và giá trị mà ngành sản xuất thuốc lá mang lại cho xã hội so sánh với chi phí do bệnh tật, ô nhiễm cũng do nó mang lại thì chia sẻ cho em với. Em nghĩ là con số về "lợi nhuận" chắc vẫn cao hơn "thiệt hại" nên các chính phủ mới chưa cấm hẳn thuốc lá.

ngaynha

Xe tăng
Kính thưa các cụ!
Em viết bài này chẳng mong các cụ bỏ thuốc lá, vì chính em cũng đang là con nghiện. Nhưng em thấy mình cần phải viết ra để các cụ tin hay không thì tùy các cụ.
Bản thân em hút thuốc từ năm 14 tuổi, đến năm 24 tuổi lại còn xin vào làm trong nhà máy thuốc lá Thăng Long. Hàng ngày, em sản xuất ra hàng nghìn, hàng vạn điếu thuốc nên em hiểu được bên trong những điếu thuốc đó có chứa những cái gì. Chất bổ?- chắc chắn không có rồi, còn chất độc thì vô số. Em chỉ xin lấy ví dụ là vinataba thôi.
Trước đây, sợi thuốc vina được nhập từ Ấn Độ nguyên thùng, sợi vàng óng, hút thơm lừng, khói trắng, tàn mịn nhưng giờ các cụ hút có thấy khác không? Giờ chẳng còn mùi thơm như trước, tàn đen xì từng cục, khét lẹt. Chỉ có em mới biết được vì sao thôi!
Vì sợi b.giờ toàn trong nước nên chất lượng không tốt, công nhân thì lương thấp, làm việc tăng ca thêm giờ(12h/day, có ngày 16h/day) sinh ra chán nản, chất lượng sp thấp. Như em làm nhiều lúc mồ hôi rơi cả vào sợi thuốc, nhiều lúc ức chế quá khạc cả đàm vào đấy, sợi thuốc vương vãi ra sàn nhà thì lấy chổi quét rác hót tất cả rác rưởi cuốn hết vào điếu thuốc. Tay vừa sửa máy xong dính đầy dầu mỡ chùi luôn vào thùng sợi thuốc và còn nhiều chuyện bi hài trong mười mấy năm em làm việc sẽ viết hầu các cụ sau, chuyện còn dài lắm ạ.
Đấy là em còn chưa nói vina giờ dởm nhiều lắm đấy các cụ cẩn thận nhé.

Ghê quá cụ ới, có khi nào cụ hút đúng cái chỗ cụ khạc k *-):21:

Mrthành

Xe buýt
em ủng hộ việc bỏ thuốc lá tất cả các chân tay ạ (b)

vudinhhon

Xe máy
Các cụ bỏ thuốc lá, chuyển sang thuốc Lào cụ nhỉ. Thơm mồm bổ phổi diêt trùng Lao .:))

B747

Xe tải
Up cho cụ cái để lấy tính thần cai thuốc

Up lên đê.
Cụ nào có con số về thuế má và giá trị mà ngành sản xuất thuốc lá mang lại cho xã hội so sánh với chi phí do bệnh tật, ô nhiễm cũng do nó mang lại thì chia sẻ cho em với. Em nghĩ là con số về "lợi nhuận" chắc vẫn cao hơn "thiệt hại" nên các chính phủ mới chưa cấm hẳn thuốc lá.
Con số thiệt hai cao hơn lợi nhuận cụ ạ.

Chỉ có điều thiệt hại được tính trên các vấn đề xã hội như số người tử vong do thuốc lá, số tiền điều trị bệnh do thuốc lá, số tiền bỏ ra mua thuốc lá....

Tài liệu về cái này em nhiều lắm, toàn ppt nên nặng ko up lên hầu các cụ được. Nghe về con số với bệnh tật thì hãi hùng lắm các cụ ạ.

halie

Xe hơi
Kể ra thì các cụ nhà ta có nhiều lý do bao biện để không bỏ thuốc. Lý do của em thông thường là:
- Người ta có khẳng định được hút thuốc lá là ung thư đâu, chỉ là làm tăng khả năng thôi. Nhiều mợ có thút thuốc bao giờ đâu vẫn ung thư phổi
- Mình cũng có nghiện đâu mà phải bỏ, ngày hút dưới 1 bao/20 điếu thì làm gì mà xoắn
- Hút thuốc thụ động hại hơn hút chủ đông, thôi thì cứ chủ động cho nó đỡ hại :))
các cụ cho thêm lý do....

starex

Xe tăng
may có cụ up lên em mới biết, thế này thì phải bỏ thôi.............................................không hút thuốc của nhà máy thuốc lá thăng long nữa
chuyển sang thuốc của Lào, hay của Tàu hút cho lành :D

Bắc Âu

Xe điện
Các cụ chuyển sang hút điếu bát đi là vừa. Thông tin mật báo là thằng khựa nó đang sản xuất Thăng Long rồi đấy ạ.

tailieu

Xe tăng
Biết là hút thuốc hại (nghe nói thế), nhưng hút lâu thành quen, thành ra lại khỏe. Mặt khác khi mình hút cũng làm cho mọi người xung quanh làm quen dần với khói thuốc lá, đỡ cho họ bị sốc khi đột nhiên ngửi thấy mùi thuốc. Các cụ tính: Thời buổi này tin ai được? Mình cứ chuẩn bị dần sức đề kháng cho người thân trước đi là vừa.
Hút thuốc thấy mọi người bẩu có hại. Nhưng ngược lại thì họng, mũi của mình không bọn vi trùng, vi khuẩn, vi rút... sống được. Vào đến cổ họng cái là chúng lăn đùng ngã ngửa ra ngất, rồi chết.
Cái đáng e ngại nhất là những người chưa hề hút hoặc chưa bao giờ ngửi thấy mùi thuốc lá. Khi gặp các đối tượng này, các cụ chú ý là được. Vì điều này mà những người nghiện thuốc rất khổ tâm vì chưa tìm ra hướng khắc phục.

Nhudadauyeu

Xe tăng
hic, vẫn biết là thuốc lá có hại cho sức khỏe mà nào có bỏ đc ạ
người xưa vẫn có câu Bỏ vợ chứ ko bỏ thuốc đc còn gì
Xã nhà em hút nhiều, nhà em chả cấm, chỉ cố gắng nịnh nọt hút ít dần dần và giờ mới bỏ đc đấy, mấy năm rùi

VX_180

Xe buýt
nhà cháu cũng ủng hộ cái vụ nên cai thuốc lá ạ
giờ vina giả rất nhiều, nếu nghiện nặng nên hạn chế thôi ạ, tốt cho bản thân và vì cộng đồng :-bd

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
bài cảnh báo rất hay! cám ơn bác chủ thớt nhiều!
Không thể cấm được vì nhu cầu có khì khó mà cắt nguần cung, không XS trong nước thì xách tay nhập lậu. Như thế chả giải quyết đc vấn đề mà còn thất thu thuế.
Túm lại ông nào ý thức đc tác hại thì hút vừa vừa thôi!

nove211sco

Xe container
vấn đề này thỳ muôn thủa rồi nhưng i như cụ j nói ý coi như mù như điếc mà cứ hút thôi :-??

các cụ nào mà ngày tàm hơn 10 điếu thỳ cũng giảm dần đi thôi..2-3 điếu 1 ngày thôi

mà đang mua đông bảo các cụ bỏ thuốc chăc cũng khó

dapvocaydan

Xe điện
Ngày nào em cũng quyết tâm bỏ thuốc lá ạ

volangbac79

Xe tải
không hút vina thì hút loại gì các Cụ nhỉ ??? em đang hút vina quen hút loại khác vào là ho thế mới chết , mà chuyện Cụ chủ thớt nói nghe nhàm rồi , khuất mắt trông coi thôi