[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

haiyen1012

Xe điện
Thời em còn bé không còn bao cấp nữa nhưng đó là giai đoạn hậu bao cấp cũng còn khó khăn.
Nhà em ở trên phố cổ cứ đến Tết là bà ngoại tổ chức cho cả nhà gói bánh chưng nhưng nhà trên phố chật ko có chỗ luộc nên các bác phải mang đi thuê luộc. Bà em cúng Phật nên làm cả bánh chưng chay nhân ngọt dùng đỗ xanh và đường mật làm nhân. Ngày đấy bao giờ mấy đứa cháu bé nhất nhà như em đều được riêng 1 cái bánh con con sau khi luộc xong.
Bác em thì đến Tết là nhờ người quen nhập 1 ít pháo về bán lẻ cho trẻ con kiếm thêm ít thu nhập, chủ yếu là pháo tép xanh đỏ, pháo nhị thanh và pháo thăng thiên, em hay được cho băng pháo tép gỡ ra từng quả một đút túi quần rồi cầm que hương châm đốt từng quả.
Hồi ấy ở Hà Nội hay có hội chợ Tết tổ chức ở quanh Hồ Gươm, trong cung Thiếu Nhi và trong triển lãm Giảng Võ, được người lớn cho đi Hội Chợ Tết là vui nhất vì kiểu gì cũng được mua cho cái gì để ăn, em thì hay xin mua gói mứt trứng chim (là loại hạt màu trắng to như quả trứng chim câu ngoài bao đường trong là nhân lạc)

quy la tien

Xe điện
Chia cá, chia thịt. Vui nhỉ.
Vầng cụ!
Trắm cỏ đang tay chào cán bộ
Mè rảnh hớn hở đón xã viên.
Câu đối kiểu “ đồ làng” cho thấy ngày trước đã thiếu bình đẳng giữa dân ( chỉ được chia cá mè ranh- cá bé và kém nhất trong ao…)

Gionam72

Xe container
Vầng cụ!
Câu đối kiểu “ đồ làng” cho thấy ngày trước đã thiếu bình đẳng giữa dân ( chỉ được chia cá mè ranh- cá bé và kém nhất trong ao…)
Em dân quê mà. Nên biết hết các loại cá nước ngọt.

cha biet chi

Xe điện
Có cụ nào tết mà làm pháo bằng than củi xong quay quay ném lên trời nó sáng ko aj.ở quê e trước nhiều lắm xong còn đi chữa cháy rơm vì ném vào cơ ạ.

Gionam72

Xe container
Vầng cụ!
Mè ranh chỉ nấu dưa chua. Ngon phết đấy.

vneseman

Xe lăn
Em nhớ Tết hồi nhỏ là luôn được 2-3 bác hàng xóm dặn từ trước Tết là sang xông nhà cho các bác. Tết là được ăn thịt, có cái bánh trưng nhỏ nhỏ gói riêng, có bộ quần áo mới, đi xông nhà được lì xì, được đốt pháo, được hít hà mùi pháo... Nhớ phết!

MuathuHN252

Xe lăn
Tết trong kí ức của em là từ 25-30 tết buổi nào đi học thì đi học, ko đi học thì ở nhà cắt quýt và đi chợ bán quýt, từ cái ngày còn đi xe đạp cọc cạch, mọi ng chia nhau ra 2 3 cái chợ bán kính 5km cách nhà để đi chợ bán. Ng thì bán, ng thì ở nhà cắt, và bán buôn tại vườn, nhà chỉ có 1 cái xe máy, và cũng chỉ có bố em biết đi, bố thường là ng trung chuyển hàng cho mấy mẹ con. Đi xe đạp thì chỉ chở dc 1 ít thôi, xong Hết lại gọi bố chở ra thêm để bán....
Trong suy nghĩ của bm em, và của bọn em ngày đó, ko có hiểu rằng phi thương bất phú, ah cũng có hiểu nhưng ko biết phải bắt đầu ntn cả. Quýt mình trồng, sạch 100%, tuy ko ngọt lịm, nhưng rất dễ ăn, bán buôn cho ng ta tại vườn năm dc giá thì 15k 1kg, năm ko dc giá thì 10k rồi 8k 1kg, mà đây là giá ng ta cắt chọn loại đẹp ở vườn. Ng từ Vinh, từ Diễn Châu, Quán Hành ng ta ra sỉ rồi về bán lẻ đâu đó 30 35k 1kg cũng có. Nghĩ công sức mình làm cả năm vất vả mà chẳng bằng họ đi buôn nhưng ko biết làm sao cả....
Tết ng ta lo sắm sửa nhà cửa, đồ dùng thì tầm 28 29, mà fai bán quýt vãn đi hoặc có 2 ng bán thì mẹ sẽ bảo em hoặc em gái trông hàng, mẹ tranh thủ đi mua đồ tết. Mỗi hôm tranh thủ mua 1 ít chở về sau khi bán hết hàng. Việc gói bánh chưng cũng vậy, cũng chia việc nhau và tranh thủ làm, thường là tối 28 hoặc tối 29 sẽ nấu. Ng nấu bánh, ng cắt quýt, rửa quýt rồi buộc lại thành chùm để mai lại đi bán. Ngoài quýt còn chè, cam, bưởi, thậm chí riềng, sả và đủ thứ có thể bán dc trong vườn.
Vườn nhà e rất rộng, nhưng canh tác kiểu cũ ngày xưa, ko đầu tư hệ thống tưới tiêu, ko dùng thuốc thang kích thích tăng trưởng, tạo ngọt, phun chống côn trùng hay gì cả, cứ trồng, bỏ phân chuồng và ít phân tổng hợp, quốc cỏ xới đất, rồi được sao ăn nấy. Năm dc năm mất. Tết khi nào cũng tất bật, bận rộn nhưng cũng là khoảng thời gian mong chờ nhất năm vì tết mới dc mua 1 bộ quần áo mới, niềm vui mà có khi cả năm ko có được, tết mới được ăn thịt cá dư dả, có cảm giác đủ và chán chứ ko như bình thường.
Ngày xưa nghèo nhưng vui, vì tuổi trẻ vô ưu vô lo, nếu có lo thì cũng chỉ là lo làm sao học thật giỏi, làm sao có đủ tiền đi học.
Giờ kinh tế đỡ hơn nhiều nhưng chẳng thể nào tìm lại dc niềm vui, niềm háo hức mong chờ tết như ngày xưa nữa...
Em gửi đây mấy bức ảnh, nhắc lại nhớ nhà.
Tết quê em ngoài bánh chưng còn có bánh tét, có bánh mật( bánh ngào), kẹo biến...

Em của 9 năm trước, hồi chưa lấy ck, và là năm cuối cùng gói bánh

Thường sẽ đổ vuông vắn, rồi cắt miếng vuông vắn bày lên đĩa, em nghịch nên cắt hình trái tim thôi

Minhnd

Xe điện
Cứ vừa giao thừa là cháu phi ra khỏi nhà đi nhặt pháo 😂

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Những năm 8x gần tết em hóng bọn lớn đạp xe vào Bình Đà mua thuốc pháo rồi về cuốn và đốt pháo cối (to bằng lon coca)...
Em thèm được ăn mứt tết, thèm miếng bóng bì nấu canh, thèm miếng bánh chưng Thầy em gói đầy thịt, mong được mừng tuổi để chơi tam cúc, có tiền đi chơi công viên Thống Nhất mua bóng bay, mua súng phun nước...thèm đủ thứ.
Cái thời gian khó cái gì cũng thích, món gì cũng ngon ;))

tranvanlong

Xe điện
CCCM còn nhớ loại bánh quy này chứ, gần tết là lại mọc lên mấy có lò nướng, đi qua thơm lừng. Em nhớ là mang bột mỳ đi đổ thì phải

Bánh này là bánh quy gai. Em nhớ trước tết khoảng nửa tháng Bà cụ nhà em mang bột mỳ với trứng gà đi gửi nhà làm bánh mỳ để họ làm bánh quy gai cho. Khi bánh được mang về Bà cụ nhà em phát cho mỗi đứa môt cái để ăn cho đỡ thèm, rồi gói mấy lần giấy báo với túi nilon cất trên nóc tủ quần áo, không quên vừa dặn vừa đe cấm đứa nào lấy xuống ăn vụng, tao bắt được tao vụt cho gẫy tay :).

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe lăn
giờ già rồi đâm lại giống trẻ con
mê tết
được ăn riện. sức pơ phiu thơm nừng.
đi khệnh khạng khắp làng
... hý hý
E thích được đi chợ tết mua pháo.

chemvovan

Xe buýt
Em chả phải kiểu người hoài cổ, nên em thấy càng ngày Tết càng đơn giản càng thích, để còn quay lại công việc.

Dream 100

Xe ngựa
Chợ Nhà xanh chính là phố Vọng bây giờ đúng ko cụ, 1 rẻo từ ngã 4 Vọng cũ cho đến mạn cổng Kinh tế bây giờ ...
Thực ra thì "Nhà Xanh" là tên gọi tắt các cửa hàng bán thực phẩm theo tem phiếu thời bao cấp ngày xưa ở Hà Nội.

Các cửa hàng này thường nằm ở ngoại ô. Mặt trước cửa hàng làm bằng ván gỗ, khung sơn xanh thẫm còn các tấm cửa tháo lắp được thì sơn xanh nhạt. Từ đó có tên gọi "Nhà Xanh": Thượng Đình, Thủ Lệ, Vọng, Minh Khai,...

Câu cửa miệng thời đó "ra Nhà xanh" có nghĩ là "đi mua thực phẩm theo tem phiếu".

Xung quanh các cửa hàng nhà Xanh dần xuất hiện các chợ dân sinh, bán rau củ quả, thịt cá, mắm muối.. của tiểu thương, tư nhân - và gọi luôn là chợ Xanh! Chợ này kiêm luôn cả buôn bán tem phiếu :)

datinh

Xe container
Thực ra thì "Nhà Xanh" là tên gọi tắt các cửa hàng bán thực phẩm theo tem phiếu thời bao cấp ngày xưa ở Hà Nội.

Các cửa hàng này thường nằm ở ngoại ô. Mặt trước cửa hàng làm bằng ván gỗ, khung sơn xanh thẫm còn các tấm cửa tháo lắp được thì sơn xanh nhạt. Từ đó có tên gọi "Nhà Xanh": Thượng Đình, Thủ Lệ, Vọng, Minh Khai,...

Câu cửa miệng thời đó "ra Nhà xanh" có nghĩ là "đi mua thực phẩm theo tem phiếu".

Xung quanh các cửa hàng nhà Xanh dần xuất hiện các chợ dân sinh, bán rau củ quả, thịt cá, mắm muối.. của tiểu thương, tư nhân - và gọi luôn là chợ Xanh! Chợ này kiêm luôn cả buôn bán tem phiếu :)
cũng quá lâu rồi. không còn nhớ nhiều
nhưng thường nếu có ch mậu dịch thì sẽ có tí ti người bán gì đó gần đấy.
cánh " con phe" cũng hoạt động ác

honda_cub79

Xe lăn
Có cụ nào tết mà làm pháo bằng than củi xong quay quay ném lên trời nó sáng ko aj.ở quê e trước nhiều lắm xong còn đi chữa cháy rơm vì ném vào cơ ạ.
Hồi bé nhà cháu cùng lũ bạn hay chơi trò này nhưng chỉ rằm trung thu thôi ợ.

Mũi tên bạc

Xe container
Ngày còn thơ ấu chỉ mong đến Tết để có quần áo mới và đến Tết mới được ăn ngon; giờ thì bọn trẻ nó chả quan tâm đến quần áo mới; nó chỉ quan tâm xem có điện thoại; hay có cái gì để chơi thôi!

dongnat123

Xe container
Em ngày xưa lười ăn nên không ham bánh chưng, thịt, mứt, rượu chanh...em thích ngồi lăn pháo trên tấm gỗ, mua thuốc bạc về đổ và làm các loại súng từ cuống lá dong

agrimeco

Xe lăn
Tết quê em ngoài bánh chưng còn có bánh tét, có bánh mật( bánh ngào), kẹo biến...

Em của 9 năm trước, hồi chưa lấy ck, và là năm cuối cùng gói bánh

Thường sẽ đổ vuông vắn, rồi cắt miếng vuông vắn bày lên đĩa, em nghịch nên cắt hình trái tim thôi
Ô... 2 món dưới lạ nhỉ, chửa dc ăn bao giờ :D

MuathuHN252

Xe lăn