[Thảo luận] Kết cục: Xe quá hạn đăng kiểm - tàng trữ vũ khí (công cụ HT)

batmancar

Xe điện
hôm nọ e gặp toàn mấy ông đi sắm đèn pin dài gần mét ấy, chẳng biết cái ý có quy vào hàng gì ko, hay là các cụ cứ lên quê e e tặng cho cái ống điếu bằng trúc giả ống điếu cho nó lành, chắc chẳng giám hút thử xem là gì đâu 8-}
Cụ có điếu cày hả ? Để em một cái đẹp đi nhé? Cụ ở đâu ạ?

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Mình cũng phải gỡ logo OF ra và đi 2b cho lành vậy ?

noithatkientruc

Xe điện
Chuyện cũng xảy ra hơn 1 tháng rồi, hôm nay có thời gian em mới vào kể hầu các cụ.
Chả là sát dịp 2-9, em đang thong dong trên đường đi làm. Bất chợt có 1 chú bồ câu trắng chở 2 xxx chặn xe em. Rất ngạc nhiên vì lâu rồi em đi chẳng mắc lỗi gì, cực kỳ chấp hành luật nên tự tin là xxx không sờ được vào mình. Vì thế em xuống xe trong trạng thái tự tin cao độ pha chút ngạc nhiên. Sau mấy câu chào hỏi, xxx vào đề ngay: "Anh cho kiểm tra sổ đăng kiểm". Em giật mình "Thôi chết, hôm đầu tháng 8 đã nhớ đến hạn, thế mà đợt vừa rồi lu bù việc... xong rồi". Kết quả là xe em bị quá 5 ngày đăng kiểm... hic.
XXX: "Anh cho xe quay về bốt", em quay xe theo, trong lòng vẫn rất bình thản cho dù biết giờ đang là đợt cao điểm (sát 2/9).
Vì biết có lỗi nên em chủ trương xin. XXX: "Lỗi này của anh phạt 2tr-3tr, giữ bằng 30 ngày, giữ xe 10 ngày" - xem nghị định 34. Lúc này em cũng hơi hoảng 1 tý, nộp phạt thì có thể cố, nhưng cái 2 và cái 3 thì... căng đây. xxx bắt đầu ngồi ghi biên bản.
Em: "Mong anh em thông cảm, lỗi này cũng là do mình vô tình quên bẵng mấy hôm. Nếu là các lỗi khác như vượt đèn, sai làn thì mình đồng ý cho anh em lập biên bản vì cũng biết đang cao điểm. Nhưng hoàn toàn ở đây là lỗi rất vô tình, anh em xử lý linh động giúp". XXX có thoáng chần chừ nhưng câu trả lời vẫn là "không". Em bắt đầu tính phương án "gọi điện thoại cho người thân".
xxx: "Anh mở xe và cốp để chúng tôi kiểm tra". Mở thì mở, xe mình làm gì có gì. 1 lát sau, xxx kèm mấy xe ôm (chim lợn) lôi mấy đồ trong cốp xe em:
- Bình cứu hỏa mini - "ôi bình xịt hơi cay" mấy chim lợn kêu lên, xxx cũng vào hùa. Em thầm nghĩ "Mấy thằng ngu, vớ vẩn".
- Tiếp theo: 1 đoạn khoảng 20cm bọc vỏ nỉ - em cũng chẳng biết là gì, chỉ nghĩ là thằng em trai đi nó để đồ phụ tùng gì trong đó. xxx: "Gì đây". Em: "Tôi không rõ, hình như phụ tùng xe". xxx mở ra 1 đoạn sắt, vẩy 1 cái thành 1 cái gậy sắt 3 khúc. Em hoàn toàn không biết gì về cái này, sau mới biết đây là gậy sắt 3 khúc chuyên dùng cho cảnh sát hình sự, cậu em trai xin em vợ nó làm CSHS. Thôi quả này căng rồi.
- 1 đoạn ống nước: nói thật em cũng định để phòng thân, kèm theo làm đòn bẩy cho kích xe khi cần. Cái này cũng bị đưa vào tang vật.
xxx: "Mời anh theo chúng tôi về trụ sở CA phường, vụ việc có tính chất hình sự" Thế là em bị về CA phường. Em đã gọi điện, người thân đang trên đường đến, giờ chỉ hy vọng vào đây thôi.
Mấy đoạn đầu, cả CSGT lẫn CA phường rất căng với em: "Lấy cái đó ở đâu ra?". 1 lát sau người thân em đến, cũng làm trong ngành, quen biết đủ cả nên mọi thứ cũng dịu đi. Tuy nhiên riêng việc xử lý thì xxx nói đã báo cáo với sếp nên không thể bỏ qua được. Kết quả:
- 1 ngày em bị giữ trên CA phường
- Vụ việc được bàn giao cho CA phường xử lý (phạt hành chính, phạt giao thông...)
- Nộp 2,5 triệu vì quá thời hạn đăng kiểm.
- Nộp 6 triệu vì tàng trữ vũ khí, công cụ hỗ trợ
- Thông báo về địa phương về việc tàng trữ (tính gần như 1 tiền sự)
- Xe: không bị giữ xe, nhưng vẫn phải làm hồ sơ coi như bị giữ.
- Bằng: giống như xe.

1 kết cục bi thương mà không bao giờ em nghĩ nó lại kinh khủng vậy, cho dù em chú thích thêm 1 chút ở đây là người thân của em làm ở Bộ CA, có quan hệ không hề nhỏ. Tuy nhiên do 1 số lý do cực kỳ tế nhị (sau này em mới biết), nên kết cục là như vậy. Cô đọng lại, em chỉ xin chia sẻ mấy kinh nghiệm:
1/ Không thể lơ là với lịch đăng kiểm. XXX rất để ý cái đó và soi nó rất tinh (sau khi bị vụ này em mới biết), và mức phạt rất nặng: tiền, bằng lái, giữ xe.
2/ Không chứa đồ đạc gì kiểu vũ khí trên xe. Khi đã dính vào thì cực kỳ rắc rối.
3/ CA phường có thể thay xxx xử lý các vụ vi phạm giao thông (cái này em vẫn hơi khó hiểu)

1 thông tin ngoài lề em xin chia sẻ (thật 100%): sau khi xong xuôi, người thân của em bảo "Mấy thằng xxx đó lúc đầu cũng định bỏ qua vụ này của em. Nhưng nó thấy mông xe em gắn logo OF, thế là chúng nó ghét, quyết làm đến cùng"... Em nghe mà điên hết cả tiết. DKM chúng nó chắc dính mấy quả đắng với các cụ nhà mình nên sinh ra cay cú đây. Đã thế tao càng phải đeo logo chờ ngày ... trả thù :D...
Đoạn này em cứ để coi như mở rộng để các cụ comment chứ ko liên quan gì đến phần chia sẻ kinh nghiệm ở trên.

Thớt hơi dài, cảm ơn các cụ đã đọc.
Cụ cho em hỏi sao bình cứu hoả mini sao lại phạt thành bình xịt hơi cay dc ah?

noithatkientruc

Xe điện
bình cứu hỏa thì quy là bình xịt hơi cay. quá đen cho cụ chủ.đúng là xã hội loạn lạc .b-)
Sao lại quy đc vậy cụ, nó ko tin thì xịt thử ko cay là đc chứ cần gì chứng minh đâu. E vừa mua cái bình cứu hoả mini về nên hơi cóng tí :D

soul 9133

Xe tăng
Trên xe có 1 đoạn tuýp nước (dùng để tháo lắp lốp) thì có bị quy là vũ khí không hả các cụ