[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

Logen

Xe hơi
Em nghĩ cả VN một năm không chắc có nổi 10 suất post doc ở các trường top thế giới.
Không biết số liệu cụ lấy ở đâu? Trường top là 1 trường hay là 10 trường hả cụ? Số lượng người Việt học và làm việc ở các trường nổi tiếng khá nhiều, số gương mặt trên trên báo chỉ là phần rất nhỏ. Cùng làm trong 1 trường người Việt nhiều khi không biết nhau nữa là người ngoài.

nidea

Xe tăng
Tranh cãi so sánh trường Ams với TN & SP không khác gì cuộc tranh cãi ở Chung cư hay nhà mặt đất, không bao giờ có hồi kết cụ ạ. Trường nào cũng có cái hay cái dở, quan trọng là con mình nó có khả năng học và thích học trường nào. Còn như thế hệ mình mò cua bắt ốc, học trường làng nhưng giờ vẫn lên người đấy thôi.
Thì vậy, nhưng Ams và TH là hai trường đặc thù mà nếu chọn 1 trong 2 trường sẽ có sự phân vân. Chứ còn nếu cho chọn Ams so với các trường công khác ngoài TH thì lẽ tự nhiên ai cũng phải chọn Ams thôi cụ.

NPT08

Xe tăng
Em cũng cảm ơn đã khen và "ngưỡng mộ" những người như em :)

Em ko ngưỡng mộ bản thân mình. Em cũng xin dừng với cụ.
Quyết định dừng của kụ là quyết định đúng đắn bởi kụ không thể tranh luận logic với những người "tư duy đóng”🤗

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, hồi xưa em cũng nghĩ y như cụ. Thời của em (em là 7X), thì đi du học giỏi nghĩa là phải được học bổng chu cấp hết. Nên em nghĩ giỏi là phải thế. Nhưng bây giờ đến thời con em (em có 1 đứa chuyên Lý Ams năm nay vào ĐH, 1 đứa năm nay mới đỗ chuyên Văn lớp 10 Ams), thì mới nhận ra tư duy của mình cũ rồi.

Quan trọng không phải là học bổng bao nhiêu, mà là học trường nào, học ngành gì, để sau này ra đời có ích cho xã hội. Rất nhiều đứa bạn của thằng con em có học bổng toàn phần ở trường kém tên tuổi, nhưng vẫn bỏ để nhập học trường có tên tuổi hơn mà nó thích cho dù chỉ được học bổng 1 phần. Bọn trẻ con bây giờ nó sắc xảo lắm, không như mình ngày xưa. Thời của em, anh chị, bạn bè được nhà nước cử đi du học là sướng rồi. Nhưng về có mấy ai theo được đúng nghề mình học, vì nhà nước cử đi là giao nhiệm vụ, người thì học quản lý nông trại, người thì học triết, nói chung là học mà không có định hướng rõ ràng. Trẻ con bây giờ nó giỏi hơn mình vì nó biết rõ nó muốn gì.

Do đó theo em nhìn vào học bổng du học toàn phần để nói cháu nào giỏi hơn cháu nào là chưa chính xác ở thời buổi này, mà phải nhìn vào cháu nó apply trường nào, rank gì. Trường Ams có nhiều cháu có học bổng (toàn phần hoặc một phần) vào trường top 20, 50 thế giới hơn các trường khác, vì môi trường đào tạo có điều kiện cho bọn nó thể hiện toàn diện hơn, mà đó là điều mà các trường top ở Mỹ, Anh...muốn thấy ở các ứng viên. Các tấm huy chương olympic chỉ là rất rất nhỏ, không đóng vai trò quan trọng. Do VN mình đề cao mấy cái đó quá, nên làm mọi người lầm tưởng chỉ cần có huy chương olympic là đủ. Thực tế rất nhiều bạn học bổng trường top lại chẳng có cái huy chương olympic nào, trong khi các bạn huy chương thì lại trầy chật kiếm học bổng. Định nghĩa giỏi của Tây nó khá khác với Ta. Bạn Mạnh Quân, cùng lứa con em, 6 HCV Lý, điểm cao tuyệt đối HCV Lý quốc tế, nói chung là không có từ gì để tả về sự giỏi của bạn, bạn được MIT chấp thuận và cấp học bổng. Nhưng quá trình apply học bổng không suôn sẻ như các cụ thấy bề ngoài đâu, cũng phải trầy trật mấy lần đấy ạ, và nếu chỉ có mấy HCV thì cũng không ăn thua đâu ạ.
Cụ nói Trường Ams có nhiều cháu có học bổng (toàn phần hoặc một phần) vào trường top 20, 50 thế giới hơn các trường khác. Cụ có số liệu không hay chỉ nghe nói?

botom

Xe tăng
Cụ nói Trường Ams có nhiều cháu có học bổng (toàn phần hoặc một phần) vào trường top 20, 50 thế giới hơn các trường khác. Cụ có số liệu không hay chỉ nghe nói?
Cụ đọc kỹ lại giúp em, em có nói hơn hay so sánh với trường nào đâu cụ. Các trường khác em không biết, nên không so sánh cụ nhé.

fatboy

Xe tăng
Không biết số liệu cụ lấy ở đâu? Trường top là 1 trường hay là 10 trường hả cụ? Số lượng người Việt học và làm việc ở các trường nổi tiếng khá nhiều, số gương mặt trên trên báo chỉ là phần rất nhỏ. Cùng làm trong 1 trường người Việt nhiều khi không biết nhau nữa là người ngoài.
Ước lượng thôi cụ. Mỗi năm VN có khoảng 1500 người bảo vệ tiến sĩ (do cụ Arabia đang nói về những người học tại VN nên em chỉ tính số này). Trừ các ngành xã hội và những ngành VN còn có khoảng cách xa với mức thế giới còn 1/3 là 500. Số tân tiến sĩ đạt chất lượng tầm thế giới (kiểu như có công bố trên tạp chí ISI) chắc chỉ khoảng 1/10 (em nghĩ thực ra ít hơn). Trong số 50 đấy may ra có 10-20 người định tiếp tục đi theo con đường học thuật để apply postdoc ở các trường khác nhau... thế nên 10 người được nhận vị trí postdoc ở các trường top thế giới có lẽ là ước tính rộng rãi rồi.

Mà em nghĩ chắc cụ ấy định nói đến học bổng sau đại học, mà nhầm thành postdoc. Postdoc là vị trí nghiên cứu cho những người đã có bằng phd, thông thường là trung gian để tiến tới vị trí chính thức trong trường đại học (giáo sư).

botom

Xe tăng
Oh, vậy em xin rút câu hơn các trường khác để tránh đụng chạm ạ. Còn thống kê học bổng thì cụ cứ Google là ra rất nhiều em học sinh Ams được học bổng toàn phần được đăng báo, còn học bổng một phần thì chẳng ai đăng, nhưng số lượng rất nhiều, chưa kể nhiều em học bổng cao nhưng không khoe ra.

Lớp thằng con em chỉ là Lý 2 Ams thôi mà cũng hơn nửa lớp có học bổng du học (ít nhiều thì cũng là học bổng). Chứ chưa nói các lớp chuyên 1 như Lý 1, Toán 1, Anh 1 và 2, thì số lượng có học bổng nhiều hơn nữa. Trong đó có nhiều con được học bổng 60-80k/năm Usd trường top mà không khoe ra ngoài nên cũng không có báo chí nào đăng.

trungduong2211

Xe điện
Cuộc thi Khoa học cho tiểu học thế giới thì qui định dưới 13 là được. Nhưng theo kinh nghiệm hàng năm thì chỉ các cháu lớp 6 và mấy cháu lớp 7 sinh sau tháng 10 được lọt vào đội tuyển quốc gia (em dạy ở cấp này) vì kiến thức vượt trội, còn các cháu lớp 3, 4 thì khó. Đặc biệt 2 năm trước có cu lớp 5 đoạt HCV và kiến thứccủa nó em đánh giá ngang hs lớp 9, còn kĩ năng thực hành thì có khi hơn hết thảy các hs lớp 12 học chương trình VN :)
Cụ có lớp cho các con mới vào 10 không ạ?

lacettiGG

Xe điện
Cụ nói thế nào chứ đó cũng là cái nôi đào tạo ra nhiều bạn giỏi. Các môn khác họ cũng đều đã có HCV, chỉ có toán là lần đầu thôi, chưa kể du học thì họ vô địch và em đánh giá cao kiểu học toàn diện đó hơn là học 1 mũi nhọn hoắt cho dù em là dân học/dạy bên chuyên tổng hợp.
Cụ khóa nào?

minhtallica

Xe buýt
Để lúc nào rảnh rảnh em ngồi biên chuyện hành trình gian nan vào Ams C3 của con em cho các cụ tham khảo. Một Amser chuyên Lý lúc ngồi còn chưa vững.
Trộm vía thằng cu nom "ghét" quá! 😂 Chắc đời 9x Cụ/Mợ nhỉ? Mà thấy phụ huynh đang cày tiếng Nhật ác phết! 😜

The Peace

Xe tăng
Cụ mới tham gia tranh luận nên em xin cung cấp thông tin cho cụ là 1 lớp chuyên KHTN 50 bạn thì may ra có 5 bạn học chuyên sâu và tham gia thi đấu QG, QT, còn lại 45 bạn học chương trình theo SGK của Bộ GD như tất cả trường công khác ở VN. Trước khi có 5 cháu đó thì cũng có khoảng 10 cháu nghĩ tới việc tranh suất. Do đó nếu mục tiêu chuyên như cụ nói thì có khoảng 10/50, tức 20%. Còn lại 80% thì thực thà mà nói: vào chuyên KHTN vì môi trường "lành" :)
À, ý em là các cháu máu me thi đấu, thích học chuyên sâu thì có thiên hướng chọn học bên KHTN, vì vậy đội gà chọi bên đó mạnh hơn là tất yếu.

Còn bên Ams thiên hướng đó yếu hơn, thiên về xu hướng hoàn thiện các khía cạnh xã hội (học sinh Ams có gần trăm CLB ngoại khóa, và mỗi học sinh thường tham gia 3-5 CLB), ngoài ra phong trào du học mạnh nên các cháu bị cuốn vào và giảm hứng thú dần với học chuyên sâu, đặc biệt từ lớp 11 trở đi khi các cháu bắt đầu làm hồ sơ du học để apply cuối năm 11.

Còn em không có ý so sánh chất lượng giáo dục và đánh giá bên nào tốt hơn, vì điều đó rất khó nhận định.

hanobaby

Xe tăng
em đã đọc hết tất cả các comments của các cụ/ mợ vì ca em và con em đều học Ams. Thong tin chính thức cho cụ nào yêu cầu chứng minh Ams đỗ Ivy nhiều hơn các trường khác là 12 Anh1 năm nay của Ams có 5 cháu vào Ivy tính cả Ivy+ là 8 cháu/43 chau. theo các cụ thì lớp nào của trường nào VN đạt đc kết quả này.
Noi them về vụ du học không mất tiền thì con em học Ivy em sẵn sàng đóng tiền trong kha năng nhà em thay vì học free ở trường kem hơn. Học đại học nó còn nhiều thứ khac bên cạnh kiến thức như network

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
em đã đọc hết tất cả các comments của các cụ/ mợ vì ca em và con em đều học Ams. Thong tin chính thức cho cụ nào yêu cầu chứng minh Ams đỗ Ivy nhiều hơn các trường khác là 12 Anh1 năm nay của Ams có 5 cháu vào Ivy tính cả Ivy+ là 8 cháu/43 chau. theo các cụ thì lớp nào của trường nào VN đạt đc kết quả này.
Noi them về vụ du học không mất tiền thì con em học Ivy em sẵn sàng đóng tiền trong kha năng nhà em thay vì học free ở trường kem hơn. Học đại học nó còn nhiều thứ khac bên cạnh kiến thức như network
Cụ cho tên hs, tên trường cụ thể đi, nói không như vậy khó tin lắm cụ!

hanobaby

Xe tăng
cụ chịu khó ggl nhé key là 12 anh 1 ams ivy. em nói tên làm sao được. mà có nói cụ có biết ai đâu. trường thì co columbia, yale, upen, uChicago, darthmouth, rice

NoWD

Xe tải
Cách đây khoảng 26-27 năm em có đọc bài viết trên Financial times về một trường tư nổi tiếng hạng nhất ở Thụy sĩ, ở đó họ viết lên tường ngay cổng trường là "ở đây chúng tôi không dạy thiên tài, chúng tôi chỉ dạy những người bình thường để sao cho không mắc lỗi trong những tính huống ứng xử bình thường".

Cũng trong khoảng thời gian đó (dạo đó em hay lên các trung tâm tiếng Anh miễn phí kiểu British council) khi em đọc trên tờ FEER về anh em Victor & William Fung (của Li & Fung Hongkong), em quá ấn tượng về sự đầu tư của ông bố của hai ông này là "he buys his children the best education money can buy" và sau nhiều năm thì em cố gắng đi theo hướng này.
Tất nhiên thực tế là có sự khác biệt nhiều nghìn lần giữa các nhà tư bản lớn và một cậu nhà quê xhcn, nên nay em chỉ dám là "mua cho con em nền giáo dục tốt nhất mà tiền của em có thể theo được" (the best education my money can afford).

Thêm nữa, em rất mong là con em có tuổi thiếu niên và thanh niên sống vui vẻ, có nhiều lựa chọn cho cuộc sống, cho nên nếu cái gì tốt đẹp hơn cho con mà phải trả tiền, thì nhà em sẽ cân đối các thứ để chi trả (có vẻ hơi cực đoan chút, nhưng mà nhà em đã chọn hướng này từ nhiều năm nay rồi).
Cơ bản mà nói, em chắc chắn không giàu nhưng khi con em vào đi học, em nghĩ đến cơ hội tốt hơn cho con em trước khi nghĩ đến tiền.

sinichit52

Xe container
Cụ cho tên hs, tên trường cụ thể đi, nói không như vậy khó tin lắm cụ!
Cái này em công nhận mợ hanoibaby nois đúng ạ. Còn Thoòng tin về tên học sinh thì cụ tra đi, tụi em không phải là hs đó nên không thể trưng ra được.

hanoibaby

Xe điện
Cái này em công nhận mợ hanoibaby nois đúng ạ. Còn Thoòng tin về tên học sinh thì cụ tra đi, tụi em không phải là hs đó nên không thể trưng ra được.
Cụ lôi em dậy làm gì thế? Cụ bảo cụ ấy hỏi gúc với khoá “12 anh 1 ams đỗ ivy leaguge”. Còn số lượng đỗ thì em xác nhận vì F1 nhà em học lớp này. Bonus thêm là nhiều cháu đỗ 100% học bổng trường TOP 30. Trong nước thì 1 cháu đỗ 100% bổng Vinuni nữa ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lôi em dậy làm gì thế? Cụ bảo cụ ấy hỏi gúc với khoá “12 anh 1 ams đỗ ivy leaguge”. Còn số lượng đỗ thì em xác nhận vì F1 nhà em học lớp này. Bonus thêm là nhiều cháu đỗ 100% học bổng trường TOP 30. Trong nước thì 1 cháu đỗ 100% bổng Vinuni nữa ạ.
Tra gúc ko có thông tin các cụ nhé! Các cụ chắc chỉ nghe nói thôi!