[VHGT] Khi hãng ôtô kêu gọi… không còi

Mr Winter

Xe tăng
Rất nhiều cụ dị ứng với còi và kết luận không nên dùng còi :D, em chỉ thắc mắc có nên đề xuất với ngành Giao thông bỏ điều khoản phạt khi xe không có còi không nhỉ??? Em nhớ là có điều khoản xe nào bị hỏng còi cũng bị phạt kha khá đấy.

Linh_Chi

Xe buýt
Nhà cháu cũng ủng hộ việc hạn chế dùng còi, khốn nạn nhất là mấy thằng xe tải. Đi lấn làn 2 bánh rồi dí còi hơi vào *** nhà người ta, nhiều hôm cũng muốn dừng lại cho nó cục gạch vào kính cho nó chừa.

tvu3

Xe tải
em cũng ủng hộ ... dùng còi hợp lý. Không dùng thì nhiều lúc cũng hơi sợ, không dám lái xe trên đường HN.

tudcmo

Xe điện
sử dụng còi khi bất đắc dĩ thôi , người VN mình tham gia giao thông không theo đúng luật nên mới khổ

sieu thanh

Xe hơi
Một số Cụ nói là không còi thì không đi được ở HN? Em đây, đi làm 6 ngày/tuần, nếu tính số lần chạm vào nút còi thì còn ít hơn số ngày em đi làm(nhỏ hơn 6 lần) mà em vẫn đi được. Nếu vượt xe ô tô thì em nhá pha, nếu xe máy lấn đường em thì bò từ từ để người đó biết xe em đang đến gần mà tránh, an toàn rồi em mới vượt qua họ. Buổi sáng em đi làm qua phố Phan Văn Trường, đường hơi hẹp, nếu có người đi bộ cùng chiều em cũng chả bấm còi, xe mình đi gần tiếng động cơ cũng đủ để họ nghe thấy và tránh cho mình đi. Em chỉ dùng còi duy nhất trong tình huống chuyển hướng ở góc khuất mà chỉ bấm 1 nhịp đơn. Đi xe 2b thì 100% không còi. Các Cụ thử làm như em xem có đi được không nha!
Bác này chạy xe giống em đấy. Cứ từ từ mà đi, đừng biện hộ không còi thì không chạy được. Đường TPHCM mà em vẫn đi được có sao đâu. Ai xin còi em cho :D

sieu thanh

Xe hơi
Em cũng đi nước ngoài cũng không ít, đúng là ở bên đó hãn hữu mới nghe thấy tiếng còi, những em đố các Anh đi đường ở Hà Nội mà không còi đấy. Em thì chịu không đi nổi.
Bác này lại bảo thủ thế đấy! Bao giờ mới khá.

sieu thanh

Xe hơi
Ở VN nhà mình ko còi thì số người chết vì tai nạn giao thông tăng lên gấp vài lần . Bao giờ người dân biết chấp hành luật giao thông thì hãy nói đến chuyện ko còi .
Không đồng ý với bác này. Không dùng còi thì bác lái xe phải cẩn thận hơn, nhìn trước ngó sau, không phóng nhanh vượt ẩu. Còn hơn ỷ vào cái còi rồi chạy bạt mạng. Có xảy ra chuyện thì hối cũng không kịp. Đôi dòng tâm sự cùng bác.

Happydrive

Xe tải
Nhiều bác kêu "ở Hà Nội không dùng còi thì không thể đi được", đây chỉ là cách biện hộ lười biếng và vô trách nhiệm, các bác bị thói quen cái tay lúc nào cũng rờ mó vào cái phàn giữa vô lăng. Em cá là nhiều khi các bác bấm mà không cần thiết một chút nào.

Em đã học lái xe ở Việt Nam, lúc chạy xe tập để ra đường, dù lái còn chưa thạo nhưng chưa bao giờ phải dùng còi. Giờ đây em đang tiếp tục học lái xe ở Pháp, theo luật của nó thì trong thành phố không được dùng còi trừ trường hợp nguy hiểm đến tính mạng. Dẫu biết rằng giao thông ở nhà mình chưa bằng nước họ nhưng em đảm bảo không dùng còi ở khi ra đường ở Việt Nam là hoàn toàn có thể!!!

Thuytran

Xe hơi
Không còi thì không được, nhưng hạn chế còi thì em ủng hộ. Nhiều lúc dừng đèn đỏ, thấy nhiều bác cứ bấm còi inh ỏi (vì lí do lãng xẹt không đâu, hoặc để cho sướng tay), em thấy chẳng văn minh tý nào ạ.

tratida

Xe container
Chế riêng cho xe việt nam cái còi nhỏ. Thằng ford này kém quá. Em luc nào bất đắc dĩ cần còi thì em bấm nhẹ 1 cái, nhưng ko có cách kiềm chế hơn. Gặp ông nào điếc văn hoá( kiểu chắn lối ko cho ai đi) thì em vẫn phải còi to, ai ở gần thì thông cản cho em.

bipbip

Xe buýt
Chế riêng cho xe việt nam cái còi nhỏ. Thằng ford này kém quá. Em luc nào bất đắc dĩ cần còi thì em bấm nhẹ 1 cái, nhưng ko có cách kiềm chế hơn. Gặp ông nào điếc văn hoá( kiểu chắn lối ko cho ai đi) thì em vẫn phải còi to, ai ở gần thì thông cản cho em.
Ford ko kém đâu cụ ợ, chỗ bấm còi của Ford rất cùi bắp, hạn chế nhiều việc bấm còi đới.
Vote cho FORD vụ này.

Chỉnh sửa cuối:

Maz

Xe tải
Nhiều bác kêu "ở Hà Nội không dùng còi thì không thể đi được", đây chỉ là cách biện hộ lười biếng và vô trách nhiệm, các bác bị thói quen cái tay lúc nào cũng rờ mó vào cái phàn giữa vô lăng. Em cá là nhiều khi các bác bấm mà không cần thiết một chút nào.

Em đã học lái xe ở Việt Nam, lúc chạy xe tập để ra đường, dù lái còn chưa thạo nhưng chưa bao giờ phải dùng còi. Giờ đây em đang tiếp tục học lái xe ở Pháp, theo luật của nó thì trong thành phố không được dùng còi trừ trường hợp nguy hiểm đến tính mạng. Dẫu biết rằng giao thông ở nhà mình chưa bằng nước họ nhưng em đảm bảo không dùng còi ở khi ra đường ở Việt Nam là hoàn toàn có thể!!!
Kính bác là chẳng ai muốn dùng còi đâu, nhiều khi đi đường có thằng đằng sau đ. ít mình nó còi vô cớ em cáu lắm. Nhưng đúng là không dùng cũng khó. Vì như bác biết đấy VN mình đường ngang ngõ tắt nhiều, không còi qua những chỗ đấy mình đang mát ga ngộ nhỡ có cụ nào bất ngờ phi ra thì chỉ còn cách bốc đầu xe lên trời nhờ cứu :D

binhxii

Xe hơi
em ở Hn đi xe cả tháng không dùng còi có sao đâu nhỉ. Các bác cứ quan sát rộng ra, đừng khó chịu vì những thằng không nhường đường và chịu khó nhường đường thì việc không còi chẳng ảnh hưởng gì cả.

phongsiva

Xe buýt
E ủng hộ 2 tay, 3 chân luôn. Chẳng những k sử dụng còi khi không cần thiết mà khi dừng xe hơn 10s thì e cũng tắt máy. Khi ở trên phà cũng thế, khi phà hoàn toàn cập bến và các xe trước đã giãn ra thì e mới đề máy. Theo e thấy dân ta có thói quen k tốt và suy nghĩ k đúng vì cứ nghĩ 1 chút đáng là bao nhưng nếu chịu nghĩ là nhiều lần 1 ít như z nhưng cộng nhiều lần lại thì là bao nhiêu và cộng nhiều người lại thì nó khủng khiếp như thế nào?
Các cụ ơi: Hãy HI SINH ĐỜI BỐ CỦNG CỐ ĐỜI CON BẰNG Ý THỨC nhé các cụ

luudanchua

Xe buýt
Không còi thì không được, nhưng hạn chế còi thì em ủng hộ. Nhiều lúc dừng đèn đỏ, thấy nhiều bác cứ bấm còi inh ỏi (vì lí do lãng xẹt không đâu, hoặc để cho sướng tay), em thấy chẳng văn minh tý nào ạ.
Nhất trí cùng cụ .

chungt

Xe buýt
Ở VN mình ko còi không được :D, sử dụng sao hợp lý thôi, ghét nhất là mấy ông đèn đỏ nháy còn 1 2 giây đã còi :D ( em sang sin 5 ngày mà cũng chửa biết tiếng còi ở bển nó nghe giống còi ở VN không :D, em có ý tưởng kinh doanh ;)), oánh còi từ bển về VN bán :)) )

Chỉnh sửa cuối:

chihieuchicong

Xe máy
em ko đồng ý với ý kiến này lắm, vì nói đi thì phải nói lại là người dân Việt Nam cùng lãnh đạo ý thức giao thông chưa cao, ở HN cụ ko còi đố cụ đi nổi 10m

xe thủng lốp

Xe container
Đúng là bao giờ xe làn nào đi làn ấy thì mới bỏ đc còi không có khi lại rước họa vào thân ấy