Khi hết hơi lốp xe, các cụ có biết ?

Xhung73

Xe buýt
Thế là bác chủ không yêu xe không khoái lái xe rồi
Thường thì
- Bánh trước non hơi - tay lái sẽ cảm thấy nặng hơn
- Bánh sau non hơi - Xe không cân bằng, có cảm giác lảo đảo

Ai lại đi đến khi gãy cái gì ở lốp do hết hơi mới biết thì rõ là mải âm mưu kiếm tiền, không yêu quí nâng niu vợ 2 rồi
Vâng, em thích lái xe, nhưng thật ra cũng không chăm chút cho em nó lắm, chỉ mỗi cái chịu thay dầu xe (4000 km là thay). Từ ngày lấy xe, nay đã hơn 2 năm, giờ da dẻ em nó xước sát nhiều quá, cứ tặc lưỡi lúc nào đi làm 1 thể, thế là làm bình sơn, xước đâu xịt đó, giờ tay nghề sơn xe hơi bị cao roài. 2 ngày nghỉ tuần này em đưa vợ con đi Đền Hùng, sang tuần chắc đưa em nó đi spa cái, cảm ơn bác góp ý.

raisomoon

Xe tăng
Em thì ngược lại, nhiều lúc nhạy cảm quá đi vào đường trơn hoặc gập ghềnh cân bằng nó kích hoạt thấy tay lái hơi đảo lại tấp vào lề kiểm tra xem lốp thế nào. Em ngáo thế mấy lần rồi

hanhnguyengsm

Xe hơi
Lốp non thì khi tăng tốc cụ phải biết chứ nhỉ.

tuanprado

Xe tăng
Em chạy xe cũng được gần 3 năm rồi, lần đầu, xe hết hơi mà không biết, đi vá, thợ bảo lốp bị gẫy cái gì đó, em cũng chẳng để ý, chỉ biết là ko nên lắp lốp ấy chạy chính nữa. Rồi 2 lần nữa, xe bị hết hơi lúc nào em cũng ko biết, chạy xe chẳng thấy cảm giác gì cả (Lốp sau), chỉ phát hiện khi nhìn vào lốp xe thấy nó bẹp thôi. Các cụ có kinh nghiệm gì chỉ bảo với ạ, hay phải luyện thói quen, mỗi lần leo lên xe là kiểm tra 4 bánh????
Bạn lái xe mà "Rồi 2 lần nữa, xe bị hết hơi lúc nào em cũng ko biết, chạy xe chẳng thấy cảm giác gì cả (Lốp sau), chỉ phát hiện khi nhìn vào lốp xe thấy nó bẹp thôi..." như thế này thì phải nhận xét là kỹ thuật và cảm giác lái của bạn quá yếu kém. Thế nào cũng có ngày gây tai họa trên đường...

tuanprado

Xe tăng
Thế là bác chủ không yêu xe không khoái lái xe rồi
Thường thì
- Bánh trước non hơi - tay lái sẽ cảm thấy nặng hơn
- Bánh sau non hơi - Xe không cân bằng, có cảm giác lảo đảo

Ai lại đi đến khi gãy cái gì ở lốp do hết hơi mới biết thì rõ là mải âm mưu kiếm tiền, không yêu quí nâng niu vợ 2 rồi
Vấn đề ở đây không phải là lái xe không yêu xe, không khoái lái xe, vần đề là kỹ thuật quá yếu kém, cảm giác lái là mo...

anhtho

Xe ngựa
Em kết câu này của cụ, cụ giải hộ em câu "Đánh răng , rửa mặt" với. Rửa mặt chắc là lau kính... còn đánh răng là gì hở cụ.
Câu này ko phải của em đâu, trong mục " các câu thành ngữ..." đấy. Đánh răng, rửa mặt chắc là dùng chổi lông gà phủi xung quanh xe, rồi lau qua gương, kính. Đó là các bác xe tải mới có mục đá vó, chứ xe con thì chỉ cần nhìn là biết rồi, cẩn thận thì thêm cái đo áp suất.

Nói thật với các cụ, đường bằng phẳng thì cảm giác lốp non khá dễ, chứ đường đất, lại thêm cát sỏi lổn nhổn thì em không nghĩ vậy đâu. Có lần bọn em về Lý Nhân, đi đường đê. Em và 1 bác nữa cũng phải cầm lái hơn 10 năm, thế mà 2 anh em cứ cảm giác lốp xịt, trượt trượt, đảo đảo mà ko rõ lốp nào. Cực chẳng đã, đánh xe vào lề, dừng xuống ktra thì vẫn căng nguyên ! À, mặt đường nó thế.

h_mdc

Xe điện
Lốp xe rất quan trọng nên trước khi ra khỏi gara em luôn kiểm tra: xe đỗ trên mặt phẳng lốp nào non hơi là chỗ tiếp xúc với mặt sàn nó xòe ra hơn nên nhìn thấy ngay. Một năm chỉ thấy 1-2 lần, nói chung là lốp giữ hơi tốt nên khi đảo lốp em mới phải bơm chỉnh lại cho cân 4 bánh, thường chỉ chênh không quá 0.1KG/cm2. Khi áp suất hơi chênh nhau <10% thì khi đi cũng khó mà biết được.

Lha0601

Xe hơi
Biết chứ cụ! Lốp non đi mỏi lưng lắm

MIG35

Xe tải
Mới lái chưa quen cảm giác thì nên kiểm tra hàng ngày, chỉ cần đi 1 vòng quanh xe là biết ngay.

tranvuhoang2005

Xe điện
Các mợ là k thik lốp non đâu :))

Tuanaltis2009

Xe buýt
Nói các cụ ko tin hôm kia đang đứng trc cửa nhà, có cụ đi santafe phóng qua nhìn xe quá đẹp, khi xe qua mới thấy bánh sau bên lái hết hơi bẹp dúm mà bác tài vẫn phóng ầm ầm.
Ko hiểu khi bánh hết hơi nó thế nào. Mình đi chưa phải hạ sơ cua xuống lần nào. Mà nói thật e cũng chẳng biết thay lốp nếu dính đinh hết hơi, chắc gọi kíu hộ thôi.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

RX450h

Xe hơi
Cụ này hay bốc phét Em biết, cụ mr Chim bảo thế. Cụ ấy bảo trên of có nhiều cụ ứ có xe thậm chí còn chưa lái bg mà chém kinh.

hainguyen1726

Xe hơi
Em mua xe là mua luôn 1 bơm và 1 đo áp xuất và kiểm tra đều đều. Di xa bao giờ cũng phải ktra...Mà đi xe non hơi là có cảm giác là lạ ngay.