khi nào cần thay ac-qui

doilamegi

Xe buýt
acqui ướt e đi 2,5 năm là hỏng roài mà e chăm nước liên tục đấy nhé! Mấy thằng bạn e bẩu acqui 2 năm là fải thay cái mới, theo KN của e thì hết 2 năm mua lun 1 cái dự trữ để trên xe khi nào cái đang dùng hỏng thì thay lun, vừa tiết kiệm lại vừa đảm bảo.
Xe cụ chủ ít đi nên acqui cũng kém theo đấy, cụ cố gắng 1 tuần đi 1 lần đỡ hỏng acqui và lốp nữa.

Vanquish

Xe buýt
Loại nào thì cũng tầm 2-2,5 năm là thay được rồi ạ, không lại có lúc nằm đường thì khổ lắm :-ss

gl1600

Xe điện
Còi xe em dạo này nó kêu lạc đi giống kiểu acquy yếu ấy ah. Nhưng em để 1 tuần vẫn đề ngon... Liệu có phải là ac quy yếu ko nhỉ

anhtho

Xe ngựa
acqui ướt e đi 2,5 năm là hỏng roài mà e chăm nước liên tục đấy nhé! Mấy thằng bạn e bẩu acqui 2 năm là fải thay cái mới, theo KN của e thì hết 2 năm mua lun 1 cái dự trữ để trên xe khi nào cái đang dùng hỏng thì thay lun, vừa tiết kiệm lại vừa đảm bảo.
Xe cụ chủ ít đi nên acqui cũng kém theo đấy, cụ cố gắng 1 tuần đi 1 lần đỡ hỏng acqui và lốp nữa.
Ắc quy xe em theo xe, đúng 2 năm 7 tháng, vậy mà để 1 - 2 tuần không chạy, đề phát ăn ngay. Acquy khô cụ à.
Theo em, cứ thấy tầm 2,5 - 3 năm mà đề bị kém thì cũng nên thay đi (xe em đề chưa kém nên kệ !).

trienchieu12

Xe tăng
Xe em trộm vía 4 năm chưa phải thay acquy.

vietran

Xe ba gác
Ắc qui khô nó có cái mắt để nhận biết, nếu màu xanh thì ok, nhưng nếu nó tối đen thui thì cũng sắp tèo rồi. Mặt khắc Ắc qui khô lúc sắp tèo ở cọc bình nó sùi đầy muối và nên thay ngay không thì có khi đứng đường lúc nào không biết.
Chuẩn luôn
Nhưng lưu ý lấy cái đèn pin mà soi vì có lần em xem xe thằng bạn thấy đen thui, khi đi mua ắc quy mới về lúc tháo ắc quy cũ đem ra sáng thì lại thấy nó xanh, thế mới xanh chứ lị

doilamegi

Xe buýt
Cái chiện acqui cũng khó nói, nào là khô ướt, nào là cách của người sử dụng, nào là hiệu xuất của nhà sx (trong 1.000 cái có 1 cái hỏng nhanh) nên không xác định dc chính xác nó hỏng vào lúc nào nữa! e thì tính tiết kiệm (thay 1 đời acqui rồi nên bít) cứ 2 năm thấy loẹt xoẹt khó đề là e ra hàng mang 1 cái chuẩn bị sẵn trên xe, nếu cái đang dùng mà hỏng hẳn là e thay cái mới lun.
Cái acqui đầu tiên của e cũng thế, sau 2 năm dùng đề cứ xoèn xoẹt, 3-4 fát mới dc. e mua con mới về định thay thấy cái kia còn đi tốt nên giữ cái mới trên xe lun, thế mà đi dc 6 tháng mới fải thay đấy các cụ ợ!

anhtho

Xe ngựa
Xe em 5 năm rồi vẫn tốt.Quan trọng là phải hiểu biết về cách sử dụng và bảo dưỡng.Nếu không đúng cách thì 2 tháng cũng đủ tèo rồi
Theo cụ thì acquy khô bảo dưỡng thế nào mới ngon ạ. Xe em mới hơn 2,5 năm một tí, làm sao để được 5 năm như xe cụ?

ChauPhong

Xe máy
Xe em 6 nam roi khong co van de gi. Em dung ac qui kho. Năm ngoái về Viet nam để xe ngoài trio 1 tháng rưỡi mà sang dee phát ăn ngay. Em ko bao giờ để accu chạy mà không nổ máy.

SFE

Xe máy
Thay thôi cụ ạ. ko lại có lúc phải gọi taxi đến hỗ trợ

Korea parts

Xe buýt
Trước em cũng lăn tăn như cụ là nên thay hay chưa, lúc đó acqui của em đã dùng được hơn 4 năm 1 chút, sau thấy có vẻ không an tâm nên em thay luôn cho đỡ phải đề phòng vì xe AT và F1 lại còn nhỏ nhỡ đi đâu xa mà acqui nó tèo thì cũng mệt! Nếu cụ thấy không an tâm thì thay cho thoải mái cụ ạ !

anhtuan17

Xe tải
Xe bác dùng acquy hơn 3 năm là thay được rồi, nếu cứ dùng cố, nhỡ có lúc đêm hôm, chỗ heo hút vắng người ... hoặc đang có việc cần lại không khởi động được thì khổ. Ác quy mà dùng 4-6 năm hiếm lắm, riêng em chưa thấy ^:)^
Xe em chạy 3 vạn đúng 3 năm, ắc quy vẫn cực ngon. Có thể để 1 tuần lên xe đề nổ ngay.

Em nghĩ, chất ắc quy tốt hay không và bộ sạc trên xe cũng tác động đến tuổi thọ ắc quy.

Còn con xe máy của em là GTS 125, 3.5 năm em chưa phải thay ắc quy. Ắc quy xịn của nó là loại YUSA YTX12-BS. Xe máy của em để không 2 tuần mùa đông vẫn đề phát nổ ngay. Các bác thấy ghê chưa, em nghĩ con ắc quy YUSA này phải được trên 4 năm.

Riêng xe máy vợ em, trước đây 2 năm mới phải thay ắc quy, nhưng từ hồi vứt mấy ngày ở để sửa ở chỗ không tin tưởng lắm (em nghĩ bị thay sạc) nên chưa được 1 năm đã chết ắc quy (khoảng 10 tháng)

Do vậy, em nghĩ nếu bộ sạc tốt, ắc quy đi 4 năm vô tư. Nhưng giai đoạn cuối khi thấy đuối là thay ngay.

Trước đây em làm ở hãng Taxi khoán lái xe 5 vạn km (chỉ ắc quy tia sáng thôi nhé) nhưng nhiều người đi được 6 - 7 vạn. Taxi thì đề rất nhiều vì đi ngắn, hại ắc quy nhưng họ đi 7 vạn chỉ trong 1 năm. Do vậy, nếu đi nhiều như xe công ty có lẽ 6-7 vạn nên thay

Chỉnh sửa cuối:

anhtuan17

Xe tải
Ắc qui xe của em dùng được 1 năm rưỡi đã hỏng roài
Nếu bác đi dưới 7 vạn, không có thời gian nằm bãi quá lâu thì em nghĩ có ba nguyên nhân. 1- Ắc quy xịn của bác bị thay (2) Hoặc bộ sạc xe bác có vấn đề (3) Bác đã từng quên không tắt đèn hoặc chạy điều hòa không nổ máy vài lần nên ắc quy nhanh hỏng.

tran duc chi

Xe buýt
Để 1 tuần mà kô đề được là acqui bác tèo rồi,nếu dung dịch acid còn đủ.còn nếu acid thiếu hoặc cạn bác có thể mua nước cất hoặc acid châm bình acqui về châm đủ theo vạch trên bình rồi chạy cho xe tự sạc vào là oke.

anhtho

Xe ngựa
Nếu bác đi dưới 7 vạn, không có thời gian nằm bãi quá lâu thì em nghĩ có ba nguyên nhân. 1- Ắc quy xịn của bác bị thay (2) Hoặc bộ sạc xe bác có vấn đề (3) Bác đã từng quên không tắt đèn hoặc chạy điều hòa không nổ máy vài lần nên ắc quy nhanh hỏng.
7 vạn ? có xe đi khoảng 1 vạn 2 một năm (1 tháng 1 nghìn cây), vậy 7 vạn là cũng phải hơn 5 năm. Em nghĩ hơn 5 năm thì acquy tèo em nghĩ cũng bình thường mà.

khkdgs

Xe điện
Em thắc mắc ý của cụ.
Chắc cụ thấy acquy khô không có chỗ châm nước, va gọi acquy khô nên cụ nói vậy. Thật ra thì acquy khô cũng là acquy nước thôi, nếu cụ có acquy khô bị hỏng thì cụ có thể xem như sau,( hoặc acquy xe máy cũng được) cụ cậy cái nắp nhựa dính dọc chiều dài acquy trên nắp acquy ra thì sẽ thấy phía dưới nó có nút nhựa và lỗ châm nước đó cụ. ( cái này ngày xưa em cũng cãi chầy cãi cối với một anh bạn, nhưng khi anh ấy mục sở thị thì em cứng họng)