[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

Dan du an

Xe cút kít
Em thấy bây giờ khác ngày xưa nhiều lắm. Lúc em còn bé toàn được đi cùng Ông đi chúc Tết các nhà họ hàng ở gần. Toàn đi bộ tay xách túi quà Tết chỉ có khi thì hộp mứt Tết, khi thì 2 đồng bánh chưng. Năm nào cũng thế, rồi họ lại đến nhà mình cũng kiểu thế. Đến khi ông em mất là bố em đi thay, có năm cũng bắt em chở đi từng nhà bảo để sau này bố yếu thì con làm thay bố. Nhưng từ độ bố em về hưu là thưa hẳn, kiểu như năm trước thì Tết còn đi 5 nhà, năm sau 3 nhà và giờ thì thôi hẳn, họ cũng chả đến nhà mình dù đợt mình vẫn đến nhà họ.

hungnd88

Xe hơi
Em thấy bây giờ khác ngày xưa nhiều lắm. Lúc em còn bé toàn được đi cùng Ông đi chúc Tết các nhà họ hàng ở gần. Toàn đi bộ tay xách túi quà Tết chỉ có khi thì hộp mứt Tết, khi thì 2 đồng bánh chưng. Năm nào cũng thế, rồi họ lại đến nhà mình cũng kiểu thế. Đến khi ông em mất là bố em đi thay, có năm cũng bắt em chở đi từng nhà bảo để sau này bố yếu thì con làm thay bố. Nhưng từ độ bố em về hưu là thưa hẳn, kiểu như năm trước thì Tết còn đi 5 nhà, năm sau 3 nhà và giờ thì thôi hẳn, họ cũng chả đến nhà mình dù đợt mình vẫn đến nhà họ.
Ngày xưa e chỉ chờ đến tết để được mua quần áo mới với được nghỉ học.hahaha. tiền mừng tuổi mẹ em toàn thu rồi bảo để mẹ cất hộ cho xong thế thôi e ko thấy đâu nữa :D

Anhduc73

Xe buýt
Em hơi tò mò chút, như bên họ nhà cụ, con cháu các thế hệ thứ 9, 10, 11, 12 mà cùng về thì đông lắm, sao mà biết và nhớ đc nhau hết nhỉ...??? Hai ông ko biết hoặc ko nhớ nhau có phải đeo biển: đời thứ ..., nhánh ... để xưng hô với nhau cho chuẩn ko?
Sao lại không biết? Họ nhà em làm gia phả 15 đời, làm và lưu trên máy tính. Bản cứng in treo nhà trưởng họ, 5 năm bổ sung thông tin và tái bản. Giỗ họ, bật máy tính chiếu lên phông to tướng. Ai cũng nhìn thấy tên mình và định vị được bản thân (anh nào học đại học, thạc sỹ, tiến sỹ,đi bộ đội, đảng viên, còn sống hay đã chết...túm lại, nhìn vào gia phả là biết hết).

Chỉnh sửa cuối:

hungnd88

Xe hơi
Sao lại không biết? Họ nhà em làm gia phả 15 đời, làm và lưu trên máy tính. Bản cứng in treo nhà trưởng họ, 5 năm bổ sung thông tin và tái bản. Giỗ họ, bật máy tính chiếu lên phông to tướng. Ai cũng nhìn thấy tên mình và định vị được bản thân.
nhà nào mà 15 đời con cháu vẫn đi lại với nhau thì quá đỉnh cụ nhỉ

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Trục

Xe ba gác
Người OF

Apache01

Xe tải
Sao lại không biết? Họ nhà em làm gia phả 15 đời, làm và lưu trên máy tính. Bản cứng in treo nhà trưởng họ, 5 năm bổ sung thông tin và tái bản. Giỗ họ, bật máy tính chiếu lên phông to tướng. Ai cũng nhìn thấy tên mình và định vị được bản thân (anh nào học đại học, thạc sỹ, tiến sỹ,đi bộ đội, đảng viên, còn sống hay đã chết...túm lại, nhìn vào gia phả là biết hết).
Thật thế cơ ạ. Em tính mỗi nhà có 2 ông con, qua 10 đời đã là thành 1024 người rồi, 14, 15 đời thì lên tới cả vạn người... Nhớ sao cho nổi nhỉ... Họ nhà em, tầm 5, 6 đời đã ko biết hết nhau rồi...

duongqua

Xe container
Thôi thì giờ mạnh ai nấy sống,ai quan tâm mình thì mình quan tâm lại, chơi được với ai thì năng quan hệ chứ giờ chả có gì là ép buộc cả. Khác xưa rồi, ko phải khách sáo câu nệ. Nhiều khi chả ưa nhau nhưng vì là họ hàng cứ phải đóng kịch giả tạo sống mệt lắm. Cứ ai tốt với mình là mình duy trì!

Trục

Xe ba gác
Người OF
thanh niên bây giờ. ae đời cụ là đã ú ớ ko biết nhau rồi :(((
Em vẫn ngồi với bác em ở quê, cùng chi. Bác vẫn kể cụ cả A sinh ra ông cả B... nếu không nghe những câu chuyện của trưởng bối kể thì đúng là đời cụ không biết ai vào ai thật.
Ông nội em ở Trương Định, cụ đẻ ra ông nội thì ở phần mộ nằm ở quê nhà, nhà em không có nhà ở quê, nhưng về quê thì 9/10 người biết bố em, biết em, cháu thì nó mới về vài lần, chắc không ai để ý, nhưng chỗ quan hệ gần như nhà Bác hoặc phía mấy anh bên trưởng họ (em gọi bằng anh) thì cũng biết nó rồi.
Thực ra, muốn giữ cội nguồn thì do truyền thống, do người bố muốn con mình theo không, chứ không muốn thì cũng đành chịu.

Anhduc73

Xe buýt
Quê quán, họ hàng, có gì đó vừa thân thương, gần gũi mà cũng có gì đó xa cách.
Mình thì nghĩ, những người sinh ra, lớn lên cùng 1 môi trường (VD cùng ở quê, nông thôn, hay cùng ở thành phố...) thì khi lớn lên sẽ vẫn giữ được mối quan hệ thân quen. Trường hợp ngược lại thì quê hay họ hàng chỉ là 1 khái niệm thôi chứ thực chất tình cảm nhạt nhẽo và gần như không có gì.
Nhà mình có 1 người họ (đối với mình là ruột thịt), ông bà đi thoát ly, nhưng thời bao cấp con họ cũng sinh ra ở quê, lớn 1 chút thì cả nhà ra thành phố công tác, con cái học hành, trưởng thành rồi ở tp, giờ đối với họ quê chẳng có nghĩa lý gì (mặc dù mẹ họ vẫn còn, các bác, các cậu ruột thịt ở quê vẫn còn, mọi người ở quê vẫn coi họ là con cháu trong nhà), nhưng tuyệt nhiên những năm gần đây họ kg còn đi lại, chuyện trò, hỏi thăm gì nữa. Tìm hiểu thì mình biết họ bảo lớn lên ở tp, ít tiếp xúc với họ hàng ở quê nên giờ có gọi điện, nói chuyện, hay gặp lại cũng chả biết nói chuyện gì...
Có lẽ lớp trẻ giờ là thế, những gì họ tiếp xúc gần gũi thì họ nc, quan hệ..., những gì kg gần gũi với họ thì họ bỏ qua, kể cả quê hay họ hàng đi chăng nữa.
có lẽ mình đã già, lẩm cẩm mất rồi.
Cụ không lẩm cẩm đâu. Bọn trẻ như vậy là lai căng, mất gốc.
"Quê hương mỗi người chỉ một
Như là chỉ một mẹ thôi
Quê hương nếu ai không nhớ
Sẽ không lớn nổi thành người. "

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em nghĩ cắt hay không cắt là quyền của mỗi người, trong những hoàn cảnh cụ thể và là việc cực chẳng đã của ai đó thôi.

Đã là trường hợp/hoàn cảnh bất đắc dĩ, chiếm số ít thì đừng gắn cái từ “giới trẻ” vào. Đừng lạm dụng hay sử dụng từ ngữ thiếu khách quan như vậy mà oan cho giới trẻ!

ngxchinhs

Xe tải
Anh em còn bán thì láng giềng rồi cũng bán nốt. Khụ khụ!
Bỏ gốc theo ngọn, thật không đáng!
Ah cái câu đó nó nói theo nghĩa tích cực thôi. Chứ cái cụ phát ngôn kia mà bán anh em thì thôi cụ nhỉ. Các cụ ta xưa dạy thế để nói về cái hòa đồng, hạ mình, hòa nhã với xóm làng xung quanh. Chứ ko nói bật lên việc bán / bỏ mẹ ae xa

ngxchinhs

Xe tải
Thật thế cơ ạ. Em tính mỗi nhà có 2 ông con, qua 10 đời đã là thành 1024 người rồi, 14, 15 đời thì lên tới cả vạn người... Nhớ sao cho nổi nhỉ... Họ nhà em, tầm 5, 6 đời đã ko biết hết nhau rồi...
Cụ nhớ đời ngang hàng, hoăc trên 3 dướu 2 thế thôi ạ. Ai bảo cụ nhớ 10 đời 😂

Timestay

Xe tải
Em nghĩ cắt hay không cắt là quyền của mỗi người, trong những hoàn cảnh cụ thể và là việc cực chẳng đã của ai đó thôi.

Đã là trường hợp/hoàn cảnh bất đắc dĩ, chiếm số ít thì đừng gắn cái từ “giới trẻ” vào. Đừng lạm dụng hay sử dụng từ ngữ thiếu khách quan như vậy mà oan cho giới trẻ!
Oan j mà oan?

Đầu tiên việc ko tiếp tục các mối quan hệ mình ko thích là quyền cá nhân, vậy việc này ko có gì xấu, nó ko phải là điều j sai nên ko thể dùng từ oan

Thứ 2 là nhìn xu hướng qua từng thế hệ thì mối quan hệ rõ ràng phai nhạt cắt đứt dần theo mỗi thế hệ. Đây là phát triển tất yếu của thời đại. Rõ ràng giới trẻ bây giờ ít quan tâm đến họ hàng hơn thế hệ trc là cái chắc

Dần dần như Nhật, Hàn bây giờ quan hệ họ hàng chúng nó ko bao giờ để mắt.

Em hiểu tâm tư cụ, nhưng chắc cụ biết câu "kính chẳng bõ phiền ".
Thêm nữa, cái đồ cụ biếu em có thể em không thích, nhưng nể vẫn phải nhận, mang ơn, rồi vứt xó hoặc lại mất công đi cho lại.
Cho nên các bậc cao niên giờ em chỉ biếu tiền, ngang vai hoặc dưới em cứ nói thẳng định tặng/cho cái abc, nếu cảm thấy không thích cứ từ chối thoải mái. Ai cho/tặng em cái gì em không thích em cũng xin phép từ chối luôn.
Thẳng, thật cho nhẹ đầu.

fadco

Xe container
Oan j mà oan?

Đầu tiên việc ko tiếp tục các mối quan hệ mình ko thích là quyền cá nhân, vậy việc này ko có gì xấu, nó ko phải là điều j sai nên ko thể dùng từ oan

Thứ 2 là nhìn xu hướng qua từng thế hệ thì mối quan hệ rõ ràng phai nhạt cắt đứt dần theo mỗi thế hệ. Đây là phát triển tất yếu của thời đại. Rõ ràng giới trẻ bây giờ ít quan tâm đến họ hàng hơn thế hệ trc là cái chắc

Họ hàng giờ chỉ đến đời thứ 4 chắc kịnh khung, trừ trường hợp ở gần hay giao lưu thì mới biết đến đời 5, ko thì cũng chả còn mấy máu mủ nữa, ngũ đại mai thần chủ hình như là qua 5 đời thôi!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Oan j mà oan?

Theo cụ trong giới trẻ có bao nhiêu % muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa ??? Khi không chiếm đa số trên 50% thì đừng có sử dụng từ “giới trẻ”. Khi không có số liệu, chỉ thấy một vài trường hợp cá biệt mà gắn từ “giới trẻ” vào là oan cho họ rồi còn gì!

Nắng nhạt

Xe điện
[
Cụ ơi chúng ta đều là con cháu mẹ Âu Cơ bố LLQ. Cả nước đều là họ hàng đấy. Nhà em tính cả nước luôn, nhà cụ mới 15 đời đã cắt rồi à

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn ngồi với bác em ở quê, cùng chi. Bác vẫn kể cụ cả A sinh ra ông cả B... nếu không nghe những câu chuyện của trưởng bối kể thì đúng là đời cụ không biết ai vào ai thật.
Ông nội em ở Trương Định, cụ đẻ ra ông nội thì ở phần mộ nằm ở quê nhà, nhà em không có nhà ở quê, nhưng về quê thì 9/10 người biết bố em, biết em, cháu thì nó mới về vài lần, chắc không ai để ý, nhưng chỗ quan hệ gần như nhà Bác hoặc phía mấy anh bên trưởng họ (em gọi bằng anh) thì cũng biết nó rồi.
Thực ra, muốn giữ cội nguồn thì do truyền thống, do người bố muốn con mình theo không, chứ không muốn thì cũng đành chịu.
Ông bà em chuyển quê lâu rồi, giờ về quê giỗ chạp toàn con cháu của anh em của ông bà. Mà các cụ mất hết rồi, các chú các bác này có khi mình chưa gặp bao giờ. Lúc chúc rượu, các bác cứ hỏi có nhớ là bác nào ko, ngại chết 🤪