Không bật đèn gầm buổi tối có vi phạm luật GTĐB?

hanamachi

Xe hơi
Kính thưa các bác Ofer.
Em mới lái xe được hơn 1 năm, cũng chịu khó đọc các kinh nghiệm lái xe, các tính huống xử lý cả ở trên đường lẫn khi gặp xxx. Tuy nhiên chưa thấy có bác nào hỏi vấn đề giống như em, nên em mạn phép lập thớt này, nếu đã có mong MOD dỡ bỏ hộ em. Em xin trình bày như sau ạ:
Chẳng là dạo này em lắp led ăn theo lăng tec của xe, nên tầm 5h chiều em hay bật lăng tec mà tắt bỏ đèn gầm (chỉ mở Led). Đến khi trời tối hắn thì bật thêm 1 nấc nữa để mở đèn Cos. Như vậy, đi buổi tối, em chỉ bật đèn cos mà không bật đèn gầm thì xxx có căn cứ nào để vịn không ạ.
Em xin cảm ơn và vodka các bác :-s

beck_vn

Xe tăng
Thằng nào mà bắt cụ cái tội ko bật đèn gầm thì cụ cứ mạnh dạn vả cho nó cái vào mồm. Dư thế là cụ yên tâm nhá.
Mà e hỏi ngu tí, cụ năm nay bao nhiêu tuổi rồi ạ:D

fialovy

Xe tăng
A bảo rồi,chú mở luật ra ko có dòng nào bắt bật đèn gầm cả,đầy xe có đèn gầm đâu
Trong trường hợp ngược lại,sau 6h tối mà bật mỖi đèn gầm (nhất là mùa hè 6h vẫn sáng trưng) thì xxx vẫn tóm được như thường

hanamachi

Xe hơi
Thằng nào mà bắt cụ cái tội ko bật đèn gầm thì cụ cứ mạnh dạn vả cho nó cái vào mồm. Dư thế là cụ yên tâm nhá.
Dạ thôi, em chả đam đâu. Vả "nó" 1 cái không khéo cả mình với vợ 2 bị vả lại, hehe. Thế này em yên tám tắt luôn cái công tắc đèn gầm rồi. Em cảm ơn bác nhiều ạ, năm nay em mới 24 (sinh 29/7/88 ạ :P)

hanamachi

Xe hơi
A bảo rồi,chú mở luật ra ko có dòng nào bắt bật đèn gầm cả,đầy xe có đèn gầm đâu
Trong trường hợp ngược lại,sau 6h tối mà bật mỖi đèn gầm (nhất là mùa hè 6h vẫn sáng trưng) thì xxx vẫn tóm được như thường
Em cứ hỏi cho chắc chứ :D, tại anh bảo có xe ko có, nhỡ nó vin vào đấy là do ko có, còn chú có, anh cứ "thó" thì làm sao, keke :D sướng wa mãi ko ngủ được, chỉ chờ trời sáng để "diễn" anh ạ :))

Pa Panh

Xe tải
He he cụ hỏi cái vấn đề này nghĩ cũng buồn cười ,đèn gầm còn sáng rõ hơn đèn cos mà e vẫn phải bật đèn cos để cho đúng luật

calibrationwater

Xe điện
Kính thưa các bác Ofer.
Em mới lái xe được hơn 1 năm, cũng chịu khó đọc các kinh nghiệm lái xe, các tính huống xử lý cả ở trên đường lẫn khi gặp xxx. Tuy nhiên chưa thấy có bác nào hỏi vấn đề giống như em, nên em mạn phép lập thớt này, nếu đã có mong MOD dỡ bỏ hộ em. Em xin trình bày như sau ạ:
Chẳng là dạo này em lắp led ăn theo lăng tec của xe, nên tầm 5h chiều em hay bật lăng tec mà tắt bỏ đèn gầm (chỉ mở Led). Đến khi trời tối hắn thì bật thêm 1 nấc nữa để mở đèn Cos. Như vậy, đi buổi tối, em chỉ bật đèn cos mà không bật đèn gầm thì xxx có căn cứ nào để vịn không ạ.
Cái này có ngày ăn đòn ! sau 18g bất kể sáng hay tối đều phải bật cos

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Đèn gầm là cái giống gì cụ nhể, xe em chả có mà có thấy xxx hỏi thăm bao giờ đâu. Vô sờ tư cụ ơi, đèn gầm bật hay không kệ cụ, dưng mờ sau 6h tối cụ không bật đèn cos là toi

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có thể cụ có thể cho em xin cái trích dẫn Luật nào đc ko ạ?
Ko biết nên em hỏi thật ạ.
Cụ mở luật giao thông đường bộ ra mà đọc, chả ai bê sẵn đến miệng cụ đâu trừ xxx

hanamachi

Xe hơi
Đèn gầm là cái giống gì cụ nhể, xe em chả có mà có thấy xxx hỏi thăm bao giờ đâu. Vô sờ tư cụ ơi, đèn gầm bật hay không kệ cụ, dưng mờ sau 6h tối cụ không bật đèn cos là toi
Bây giờ thì em hiểu vì sao bác "chỉ nằm trong Top 20 Ofers suýt xuất sắc nhất 2012", bác phải ngâm cứu thêm đèn gầm đi ;)) (em fun tí, cảm ơn bác nhiều ạ :) )

biahoihanoi

Xe lăn
Chả sao sất. Thằng nào bắt thì lấy dép vả vào mồm nó.

3_banh

Xe điện
Chắc cụ chủ nói đèn sương mù.

khu319

Xe tăng
Nếu có thể cụ có thể cho em xin cái trích dẫn Luật nào đc ko ạ?
Ko biết nên em hỏi thật ạ.
Theo quy định tại NGHỊ ĐỊNH Số: 34/2010/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định:

Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.
Theo quy định tại Điều 9 Khoản 2 điểm e Nghị định này quy định:
Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:

e) Không sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;

Dạ thôi, em chả đam đâu. Vả "nó" 1 cái không khéo cả mình với vợ 2 bị vả lại, hehe. Thế này em yên tám tắt luôn cái công tắc đèn gầm rồi. Em cảm ơn bác nhiều ạ, năm nay em mới 24 (sinh 29/7/88 ạ :P)
Ăn em hội accent càng ngày càng phong độ nhở.

congnhuanphat

Xe điện
Hôm em bị cháy 1 đèn cos còn lại 5 đèn vẫn sáng tính cả (đèn gầm) thế mà bị xx Láng Hạ vẫy vào đòi phạt 800k bô lô một hồi và các chú bảo thôi ae chưa ăn tối thế là em đành mất toi 200k đỡ mất thời gian

icloud

Xe máy
Xe e cứ bật cos là bật luôn cả đèn gầm. Tự nhiên hôm nay cháy 1 bên đèn gầm thành ra giờ bật là sẽ thấy 1 đền gầm bị cháy. Cho e hỏi nếu gặp xxx thì có bị tóm k :(

gl1600

Xe điện
Kính thưa các bác Ofer.
Điểm 8 nghị định 34 nè cụ
Phạt tiền từ 600.000 đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây: Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, ....

Đủ đèn là thế nào, lại phải giở quy định trong Luật ra ạ. Xe tham gia giao thông phải có đủ các loại đèn sau : đèn chiếu xa, đèn chiếu gần, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu. Trong luật hoàn toàn ko nói đến đèn sương mù, đèn gâm. Thực tế là cụ thấy, một số xe ô tô option thấp ( ví dụ Escape XLS, Ford Everest đời 2005) không có đèn gầm (Sương mù) . DO đó cụ sẽ ko bị phạt

Bình Yên

Xe hơi
Lúc nào em vả nó thì em sẽ bảo cụ tư vấn thế nhá.