[Funland] Không phải dân tập thể thao nhưng vẫn mua Garmin

Maz6666

Xe buýt
Cụ cho em hỏi chút ạ vì em chưa đeo bao giờ. Em đi bộ và đạp xe. Muốn mua 1 cái ghi lại các thông số cơ bản khi mình tập như đường đi, số km, tốc độ, nhịp tim....thì nên mua loại gì ạ? Và cái này nó kết nối với tất cả các loại điện thoại ạ cụ hay phải loại nào dùng riêng cho dòng điện thoại nào ạ?
nhu cầu của cụ nếu tiêu chí tiết kiệm thì làm con Huawei hoặc Amazfit tầm 2-3tr GT2-3, GTR3-4 ngon bổ rẻ, pin cực trâu không như applewatch

Moriarty

Xe container
Apple watch với SS watch mà đeo để tập thể thao thì chỉ là phế phẩm.
vớ va vớ vẩn, có người chỉ cần đi bộ đếm bước, có người lại chỉ cần có cái đồng hồ bấm giây để nghỉ giữa các hiệp,... làm như ai cũng cần phải chạy Hm với Fm rồi chụp ảnh đi khoe như cụ mà gọi nó phế phẩm

Maz6666

Xe buýt
Giờ cháu dùng con này

Ant man

Xe buýt
Trước em cũng đeo đồng hồ thể thao nhưng sau thấy không cần thiết. 1 tuần em chạy 3 buổi mỗi buổi khoảng 10km, bơi cũng 3 buổi mỗi buổi 1 tiếng, thỉnh thoảng tennis, bóng bàn. Nó là thói quen tập luyện, và có lẽ em không có mục đích thi thố nên cứ vậy mà hoạt động thôi. Thật sự không hiểu sao mà dân mình tốn kém cho mấy thiết bị này thế không biết.

niceshot

Xe container
cụ hơi tiêu cực
em chạy ban đầu k mua đồng hồ, nhưng sau mượn ông bạn đeo mấy hôm thấy nó hữu ích thật
cái đầu tiên là khi chạy k cần mang theo dth lích kích và cụ sẽ thấy rất tự do, k quan tâm đến dth nữa.
hiện em mới mua con 245 , chạy theo garmin coach, nó có giáo án bài tập hẳn hoi,
em chỉ chạy 1 mình, k có hội nhóm, k share fb sống ảo, mỗi lần chạy em chỉ làm bạn với cái đồng hồ
về nhà sync và app Garmin theo dõi chỉ số, thấy mình đang tốt lên mà cũng vui vui, có động lực chạy tiếp.em cũng chả cần khoe với ai,
gấu mẹ nhà em cũng k hiểu sao em có thể chạy 1 mình 3 tiếng đồng hồ, lại còn nghi em có bồ =))
Cho em hỏi kết nối giữa đh và đt bằng cái gì ạ? Nếu ko mang đt theo thì khi cụ chạy xa chỗ để đt thì cái đh nó có kết nối được với đt để báo cuộc gọi, tin nhắn nữa ko ạ?

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E tập nhẹ nhàng nhưng vẫn dùng Garmin hàng ngày,pin trâu bò tuần sạc 1 lần.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
cụ hơi tiêu cực
em chạy ban đầu k mua đồng hồ, nhưng sau mượn ông bạn đeo mấy hôm thấy nó hữu ích thật
cái đầu tiên là khi chạy k cần mang theo dth lích kích và cụ sẽ thấy rất tự do, k quan tâm đến dth nữa.
hiện em mới mua con 245 , chạy theo garmin coach, nó có giáo án bài tập hẳn hoi,
em chỉ chạy 1 mình, k có hội nhóm, k share fb sống ảo, mỗi lần chạy em chỉ làm bạn với cái đồng hồ
về nhà sync và app Garmin theo dõi chỉ số, thấy mình đang tốt lên mà cũng vui vui, có động lực chạy tiếp.em cũng chả cần khoe với ai,
gấu mẹ nhà em cũng k hiểu sao em có thể chạy 1 mình 3 tiếng đồng hồ, lại còn nghi em có bồ =))
Cứ chiều đến em xỏ giày thì Gấu cằn nhằn "lại chạy, chạy gì mà ngày nào cũng chạy", may mà họ ko kết nối thành hội anti Sói chạy bộ :))

cunglatruong

Xe container
Chạy thì cứ UB mà táng. Đi chơi tán gái thì mang bitits cho sang. Mang UB nhìn như mấy thằng nhà quê :)

Website
www.mocconghoa.com
Garmin có vẻ bền, mình dùng con Forrunner 35 chắc hơn 5 năm rồi mà vẫn ôn, pin vẫn cực trâu, khoảng 3 tuần xạc 1 lần. Nhẹ, đeo 24/24 trừ lúc xạc và tắm.
Mới dùng còn hay soi nó đo các thông số, được thời gian là chán.
Giờ dùng nó như 1 smart watch.
Đeo theo thói quen và không muốn đổi (trừ khi nó hỏng).
Nhược điểm (con mình dùng) là không hiển thị tiếng Việt (tin nhắn) và không tự sáng đèn khi giơ tay xem giờ lúc trời tối.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
C

Cụ lại nói quá cho Garmjn chăng? Em đeo HW GT2 từ năm 2020 tới giờ, pin bền, khỏe, cực nam tính,
Độ chính xác gần như tuyệt đối, vì em chạy tầm 5 giải HM, gần khít với kết quả của BIB.
So sánh với Garmin, kể cả mấy con đắt như 245,..vv thì hình thức GT2 ăn đứt,
Nhất là khoản pin khỏe,
Làm gì có chuyện giật lag? Dù thông báo cuộc gọi, tin nhắn thì đúng là lúc được lúc ko thật,
Vấn đề syn lên Strava em làm dễ ợt,
Nhg Strava nó cắt 1 đoạn của đồng hồ nên 2 cái ko ăn khớp thôi.
Nói thực, ngồi trong hội chạy 16 ông, em mắng bọn kia dùng Garmin như trẻ con, ko có mắt thẩm mỹ, giá đứt pin lại yếu, ko ông nào phản bác lại đ. 1 câu,
Cắt đoạn là do cụ để chế độ ẩn 200m đầu và cuối đó

Langthang_Mercedes

Xe container
Trước em cũng đeo đồng hồ thể thao nhưng sau thấy không cần thiết. 1 tuần em chạy 3 buổi mỗi buổi khoảng 10km, bơi cũng 3 buổi mỗi buổi 1 tiếng, thỉnh thoảng tennis, bóng bàn. Nó là thói quen tập luyện, và có lẽ em không có mục đích thi thố nên cứ vậy mà hoạt động thôi. Thật sự không hiểu sao mà dân mình tốn kém cho mấy thiết bị này thế không biết.
1. Coi nó là đồ trang sức
2. Coi nó là đồ vật thời thượng
3. Nó là vật hữu ích để đo đạc, tính toán, tăng giảm chế độ tập luyện cho những người cần kết quả cao trong thể thao.
4. Để khoe tao giàu
5. BIB bán đắt lòi vẫn mua mà về gần bét là chắc đấy thôi, tự chạy có chết ai đâu.

Dễ hiểu mà. Cụ không cần nhưng có những người khác cần chỉ 1 trong những điểm trên thì họ mua thôi. Nhiều người mỗi Zalo, tiktok, Selfie nhưng phải sở hữu IP promax đời mới nhất, dung lượng cao ngất, ra mới đổi ngay khi chưa ai có cơ.

tieunhupha

Xe điện
Tính em hơi lười nên có con Garmin đâm ra lại chăm chỉ tập hơn cho chỉ số đẹp đẹp tí.

begio

Xe đạp
Như title em hỏi, có ai mà ko tập luyện thể thao, hoặc có tập cũng rất ít, kiểu hôm nào nghỉ rảnh rảnh chạy cho khỏe, thì có mua Garmin ko?
Nó dạng đồng thông minh như mấy loại khác, để đo chỉ số cơ thể thì nó tối ưu hơn các loại khác thôi(bền hơn, chuyên dụng hơn). nó có dòng cho chạy bộ, leo núi, bơi lội, gym...... Nên là cụ chơi môn nào thì dô môn đó xem rồi lấy tiền ra bụp thôi khõi lăn tăn

xedaprach

Xe điện
Cụ thớt ko tập tành mà quan tâm đến trang sức thì đương nhiên không nên dùng dòng Garmin làm gì, vừa xấu vừa đắt.
Không cần chơi thể thao vẫn có thể dùng bình thường ah, ví dụ em đây, chắc cũng đeo hơn 5÷6 năm rồi, đeo full luôn trừ lúc xạc và tắm. Quan trọng là theo dõi sức khỏe mình ah, ngủ sâu, đếm số bước, thống kê thời gian luyện tập, nhịp tim, stress.... Nếu quan tâm đến sức khỏe của mình thì dùng thôi.

Vongai

Xe buýt
Với em, đồng hồ Smart là thiết bị quá là cần thiết với mỗi người, không chỉ là người tập luyện thể thao.
Mỗi chiếc đồng hồ thông minh - chưa cần nói tới rất nhiều chế độ giám sát, bài tập vận động thể thao- hầu như đều có chế độ đo nhịp tim, đếm bước chân, báo chỉ số căng thẳng, VO2max, SpO2, nhắc ngủ, nhắc uống nước, nhắc vận động, nhắc hít thở sâu, ....
- Về nguyên tắc, với chức năng trên, mỗi người đeo như có 1 y tá bên cạnh mình, hỗ trợ mình rất nhiều về sức khỏe.
- Với bản thân em, sinh hoạt điều độ - như uống nước, vận động nhẹ mỗi 1h, hít thở sâu khi thức dậy, và đặc biệt là theo dõi giấc ngủ - để có thể điều chỉnh hành vi thậm chí còn quan trọng hơn tính năng thể thao, và đặc biệt hữu dung với em.
- Bằng việc giám sát nhịp tim liên tục, kết hợp với phần mềm điều khiển, người đeo có thể giám sát tới >50% các chỉ số sức khỏe, mà chỉ có ra bệnh viện mới có thể đo được.

Như vậy, chỉ với vài triệu, có một trợ lý sức khỏe luôn bên người, thì thử hỏi còn có điều gì quan trọng hơn???
Cá nhân em, trước đây ko bao giờ đeo đồng hồ, hay phụ kiện nào. Nhưng cách đây tầm chục năm, đeo thiết bị vòng đeo tay Miband của Xioami thấy cực kỳ thiết thực, là khoản chi quá hữu ích. Nên đã gắn bó với đồng hồ sức khỏe từ ngày đó, và em cho là đây là 1 thiết bị cực kỳ hữu ích với bất kỳ ai, nhất là độ tuổi trung niên trở đi

Vongai

Xe buýt
E tập nhẹ nhàng nhưng vẫn dùng Garmin hàng ngày,pin trâu bò tuần sạc 1 lần.
Của em đây, đeo được vài năm, giá rẻ hơn của cụ nhiều, mua mới có 3.4tr,
Đủ các loại mặt đồng hồ tha hồ thay đổi, pin 2 tuần, đeo 24/24h

corolla antils

Xe buýt
Muốn tập luyện, thể thao...cũng không nhất thiết cứ phải dùng garmin. Cũng chỉ là một hãng đồng hồ hỗ trợ với dân chuyên nghiệp, chứ với dân bình thường thì nhiều loại đồng hồ thông minh khác hỗ trợ và nhiều chức năng phù hợp hơn, giá lại rẻ hơn nhiều thì nên cân nhắc hơn.. Garmin tốt nhưng khá mắc. Cân nhắc sử dụng đồ phù hợp sẽ dùng lâu và phù hợp điều kiện.

Ant man

Xe buýt
Với em, đồng hồ Smart là thiết bị quá là cần thiết với mỗi người, không chỉ là người tập luyện thể thao.
Mỗi chiếc đồng hồ thông minh - chưa cần nói tới rất nhiều chế độ giám sát, bài tập vận động thể thao- hầu như đều có chế độ đo nhịp tim, đếm bước chân, báo chỉ số căng thẳng, VO2max, SpO2, nhắc ngủ, nhắc uống nước, nhắc vận động, nhắc hít thở sâu, ....
- Về nguyên tắc, với chức năng trên, mỗi người đeo như có 1 y tá bên cạnh mình, hỗ trợ mình rất nhiều về sức khỏe.
- Với bản thân em, sinh hoạt điều độ - như uống nước, vận động nhẹ mỗi 1h, hít thở sâu khi thức dậy, và đặc biệt là theo dõi giấc ngủ - để có thể điều chỉnh hành vi thậm chí còn quan trọng hơn tính năng thể thao, và đặc biệt hữu dung với em.
- Bằng việc giám sát nhịp tim liên tục, kết hợp với phần mềm điều khiển, người đeo có thể giám sát tới >50% các chỉ số sức khỏe, mà chỉ có ra bệnh viện mới có thể đo được.

Như vậy, chỉ với vài triệu, có một trợ lý sức khỏe luôn bên người, thì thử hỏi còn có điều gì quan trọng hơn???
Cá nhân em, trước đây ko bao giờ đeo đồng hồ, hay phụ kiện nào. Nhưng cách đây tầm chục năm, đeo thiết bị vòng đeo tay Miband của Xioami thấy cực kỳ thiết thực, là khoản chi quá hữu ích. Nên đã gắn bó với đồng hồ sức khỏe từ ngày đó, và em cho là đây là 1 thiết bị cực kỳ hữu ích với bất kỳ ai, nhất là độ tuổi trung niên trở đi
View attachment 8274453
Vâng, chắc các cụ bận quá nên những thứ cơ bản đấy cũng cần nhắc nhở hoặc cụ đang theo thể thao thành tích cao thì cần cải thiện thành tích. Dùng đồng hồ kiểu thời trang. trang sức thì em cũng có vài cái khi mặc sơ mi, hoặc đồ sang trọng, có quai kim loại hoặc quai da. Đồng hồ thông minh với em ko có tác dụng đấy, còn đo đạc thì em không có nhu cầu, nhắc nhở lại càng không. Các chỉ số sức khỏe thì các cụ hãy thận trọng, đồng hồ thông minh có thể cung cấp số liệu không chính xác, gây chủ quan hoặc lo lắng thái quá. Đấy là mặt trái

Chỉnh sửa cuối:

Beu 4x4

Xe điện
Từ khi em dùng Garmin 24/7 là vứt xó 2 con đồng hồ xịn mua tận nơi Thuỵ sỹ. 1 con G-shock cũng hàng top pin solar vứt xó nốt hơi tiếc.
Mà em chỉ 245-955-965 chứ rất ghéc mấy con fenix 6,7 gì đó. Chắc Garmin làm nx dòng này thêm ít kim loại rồi tăng giá bán cho các cụ vừa tập luyện vừa thik diện. N sorry các cụ trông nó hơi buê đê
Con 965 là chạy, đạp xe cực chuẩn, bơi tạm. Mỗi tội đạp xe muốn đo đc VO2 phải mua thêm bộ cảm biến hơi lôi thôi. Mà màn Amoled nhìn rất đã