[Funland] Không phải vấn đề chia thừa kế đất đai mà là vấn đề xử lý đất nhà thờ chi họ đối với nhà toàn con gái

Abram

Xe điện
Em nghĩ này phải xem lại...Ai cũng có quyền đến sinh họat, thế nào là sinh họat, đến ở 1 vài ngày hay chỉ đến mấy giờ để thắp hương? Thích đến lúc nào thì đến hay sao? Hay tuần rằm, ngày giỗ thôi?...Phức tạp nhỉ?
Ý em "sinh hoạt" là đến chơi/thăm viếng/quét dọn...kiểu cộng đồng ý ạ. Tất nhiên mọi việc đều phù hợp với thuần phong mỹ tục, phù hợp đạo đức xã hội (cái này luật có ghi).
Ở qua ngày là ở rồi :))

Thực tế nhiều họ làm thế này mà, giao cho một người trông nom chính, ai đến lễ bất kể giờ giấc thì gọi, cửa mở không có ai thì tự vào, còn làm ấm trà với nhau, đầm ấm mà.

Trường hợp có đứa ngáo ngơ, họ tẩn cho nát ngừoi, khỏi cần pháo luật. Chắc rất hiếm có đứa ngáo ngơ kiểu đấy lắm :))

Trường hợp dòng họ không đủ sức tẩn được đứa ngáo ngơ kia thì tốt nhất không nên duy trì nhà thờ họ. Cứ để đấy cho đến khi có ai đủ sức mạnh tập hợp.

Yeuaibaygio

Xe container
Em rất rất biết chỗ này của CỤ, ngày giỗ họ con cháu về lại còn PHẢI thế nọ, PHẢI thế chai thì vui...lại hô thiếu cái này, thiếu cái kia...lúc ăn uống cứ sai nọ sai kia....
Không hẳn kiểu ông trưởng ra oai đâu ạ. Mà là ông bị giữ quyền trưởng cũng lông bông lang bang chẳng tha thiết gì chuyện chăm lo nhà thờ ấy Cụ. Một số cụ nói đúng, là người thành đạt giỏi giang toàn đi thoát ly cả rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ này phải xem lại...Ai cũng có quyền đến sinh họat, thế nào là sinh họat, đến ở 1 vài ngày hay chỉ đến mấy giờ để thắp hương? Thích đến lúc nào thì đến hay sao? Hay tuần rằm, ngày giỗ thôi?...Phức tạp nhỉ?
Chi của bố chồng em đang thực hiện gần như thế này. Một khoảng đất to cắt ra 1 mảnh xây nhà thờ, còn lại ông bác trưởng ở. Cổng chung còn một bên là nhà thờ, một bên là nhà ông bác. Ai sang nhà thờ thì phải vào nhà ông bác nói qua 1 câu rồi lấy chìa khóa vào thắp hương. Ngày Tết thì mở cửa nhà thờ suốt đến đêm mới khóa. Em thấy cũng bận vì phải đóng mở cửa, quét dọn, lên hương, rồi người này người kia về thắp hương lại vào chơi cũng mất ngày mất buổi. Trước ông bác là bộ đội đi xa, bà vợ ông ấy làm nông đảm nhiệm còn có thời gian. Khi ông bác nghỉ hưu mấy năm thì bà vợ có gần 60 tuổi lại bệnh rồi mất, thế là ông ấy tuy là trưởng mà không rành việc nhà thờ, hai con trai cũng công việc không ổn định nay đây mai đó, anh cả mới được 2 con gái, anh thứ thì 40+ rồi chưa lấy vợ. Giờ vẫn duy trì kiểu ai về thắp hương thì vào lấy chìa khóa mở cửa, giỗ tết thì mấy nhà xúm nhau vào thay nhau làm.

Abram

Xe điện
Không hẳn kiểu ông trưởng ra oai đâu ạ. Mà là ông bị giữ quyền trưởng cũng lông bông lang bang chẳng tha thiết gì chuyện chăm lo nhà thờ ấy Cụ. Một số cụ nói đúng, là người thành đạt giỏi giang toàn đi thoát ly cả rồi.
Đi thoát ly, bán đất ông cha, đã rất nhiều người ôm hận.
Em từng biết có người bán kiểu đấy, đến lúc thành danh, quay về xin mua lại, giá cao hơn nhiều lần mặt bằng chung, chủ mới không cho chuộc lại, nhất là chủ mới đã ở đó lâu, vài ba đời trở lên. Đau.

polizia

Xe container
Họ nội nhà e chả có nhà thờ họ, từ đời cụ em đã ở Hà Nội nên em quan sát thấy là bây giờ cứ đến giỗ cụ thì nhánh nào làm giỗ nhánh đó.
Cụ em đẻ đc 7 người con, ông nội em là thứ ba.
Đến khi giỗ cụ thì ông nội em và các anh em của ông nội em nhà nào làm giỗ nhà đó.
Còn giỗ kị thì ko có.
Và ko có nhà thờ nào goii là nhà thờ họ.
Chính ra em thấy như thế là hay, đỡ phải lằng nhằng chuyện nhà thờ họ rồi phải phân công ông nào giữ nhà hương hoả.

Yeuaibaygio

Xe container
Đi thoát ly, bán đất ông cha, đã rất nhiều người ôm hận.
Em từng biết có người bán kiểu đấy, đến lúc thành danh, quay về xin mua lại, giá cao hơn nhiều lần mặt bằng chung, chủ mới không cho chuộc lại, nhất là chủ mới đã ở đó lâu, vài ba đời trở lên. Đau.
Ý em là cái ông ở quê giữ nhà thờ thường không thành đạt như nhiều cụ nói đấy ạ. Còn như quê em vẫn đầy đất để đấy không ở và chẳng ai bán, nhà bố em cũng thế. Nhưng có đất là 1 chuyện, xây nhà thờ và duy trì mới là cực khó. Đằng mẹ em đã xây nhà thờ rồi và mẹ em với bọn em là các cháu ngoại chăm lo là chủ yếu đây, dù ông bà trước có đến 9 người con, 5 trai, 4 gái.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Trưởng họ thì lại khác cụ ơi, buộc phải có con trai chứ. E cũng thích con gái, đang tính cố đứa đây mà giờ tuổi cao ngại thật cụ ạ
Thôi bà già ai lại còn đẻ nữa. Để em bảo anh S ký gửi đâu đấy, gái 18-25 thôi!

OTheAh

Xe tăng
Họ hàng xa bên bà cụ nhà em có 1 case tương tự, ông bác ấy là trưởng tộc, đất dưới quê, vẫn là nơi thờ tự của họ, giỗ chạp vẫn diễn ra ở đó.

Hai bác có 4 con gái và đều ở Hà Nội. Giờ bác giai mất, nhà chỉ còn bác gái và 4 chị gái đã lấy chồng. Mỗi lần về quê là cả nội tộc bên họ bác giai ra đòi đất tổ tiên :D :P. Mà khổ nỗi nhà của bác gái và 4 chị em đều bé như lỗ mũi, nói chung lầ thuộc dạng vắt mũi nuôi miệng ở Hà Nội.

Mảnh đất này lại đẹp, đúng ngã ba đường liên huyện, ô tô vào tận cửa, rất có giá.

Kiện tụng lên xã, lên huyện nhiều lần, huyện xã và cao hơn đều không cho phép bên nội tộc động vào vì theo luật chỉ có bác gái và 4 chị gái được quyền thừa kế.

Cuối cùng bác gái và mấy chị họp với nhau, cắt 1 phần đất cho họ tộc và làm lỗi đi riêng, phần còn lại làm sổ đỏ chia thừa kế cho bác gái và mấy chị em mới yên chuyện. Nói chung là cũng vẫn ì xèo bên Nội Tộc, nhưng đỡ hơn trước. Thế là cũng ổn rồi
Bác thử theo phương án này xem sao!
Cũng là 1 cách

caisua

Xe lăn
Nhà này chắc bản chất giống đất nhà chùa, ko phải của sư trụ trì. Vì là nhà thờ của chung cả họ nhưng cử trưởng họ ở luôn để tiện trông coi chứ ko phải trưởng họ là người sở hữu mà đem chia cho 2 con gái được.
Việc trả cho con trai thứ là tất yếu, để tiếp tục thờ cúng tổ tiên ở đây. Việc cả họ góp tiền để 2 cô con gái có chỗ ở cũng như Nhà nước phải đền bù đất nhảy dù thôi.
Trưởng họ đc ở nhờ nhà này mà ko phải tự đi mua nhà cũng đã là hưởng lộc bao năm rồi mà ko hoàn thành nhiệm vụ nhưng vẫn đòi chia cho con gái là sai.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Chi của bố chồng em đang thực hiện gần như thế này. Một khoảng đất to cắt ra 1 mảnh xây nhà thờ, còn lại ông bác trưởng ở. Cổng chung còn một bên là nhà thờ, một bên là nhà ông bác. Ai sang nhà thờ thì phải vào nhà ông bác nói qua 1 câu rồi lấy chìa khóa vào thắp hương. Ngày Tết thì mở cửa nhà thờ suốt đến đêm mới khóa. Em thấy cũng bận vì phải đóng mở cửa, quét dọn, lên hương, rồi người này người kia về thắp hương lại vào chơi cũng mất ngày mất buổi. Trước ông bác là bộ đội đi xa, bà vợ ông ấy làm nông đảm nhiệm còn có thời gian. Khi ông bác nghỉ hưu mấy năm thì bà vợ có gần 60 tuổi lại bệnh rồi mất, thế là ông ấy tuy là trưởng mà không rành việc nhà thờ, hai con trai cũng công việc không ổn định nay đây mai đó, anh cả mới được 2 con gái, anh thứ thì 40+ rồi chưa lấy vợ. Giờ vẫn duy trì kiểu ai về thắp hương thì vào lấy chìa khóa mở cửa, giỗ tết thì mấy nhà xúm nhau vào thay nhau làm.
Thế là quá tốt ấy mợ. Nhà em đây mỗi lần công việc về dọn bục mặt, mặc dù các bác với các chú ở quê đến sớm rồi chuẩn bị cỗ bàn có quét nhà, quét sân qua nhưng gấu nhà em kỹ tình lắm, về toàn bắt em lau chùi bàn thờ lại thôi rồi lau rửa lọ, cắt cắm hoa đã thấy mệt. Khu bàn thờ chỉ mỗi gấu nhà em nó làm mới ưng ý thôi, hầu như không ai được đụng vào, cứ phải đợi nó làm xong mới bày biện và đặt cỗ để thắp hương. Nói chung mệt phết :((

Mytv

Xe điện
Các cụ lăn tăn một chuyện là dành ra đất riêng sở hữu chung để xây nhà thờ. Cơ mà em thấy tầm đôi chục năm nay xuất hiện vấn đề đau đầu không kém là ai chịu đứng ra trông nom nhà thờ. Nhiều chi, họ đến thế hệ bọn em là trưởng hay cả thứ cũng đi hết rồi. Có nơi kiếm mãi được ông cháu xa lắc chịu nhận mà có vẻ cũng dặt dẹo lắm.

Ngay như nhà bố mẹ đẻ em, bên ngoại xây được gần chục năm rồi mà hiện bác trai trên Hà Nội đứng tên (bác cũng là con trai thứ 3 thôi), bác em gần 80t rồi mà con trai, cháu trai bác chắc 90% là không về quê. Mẹ em ở gần thường lên dọn dẹp, hương khói, làm vườn. Đấy là mẹ em còn khỏe, chứ bọn em cũng chịu. Có năm mẹ em đi chơi hè 2 tháng, cỏ mọc như rừng, về phải thuê mấy tầm 20 công thợ dọn cỏ xong mới làm vườn lại được.

Đằng nội em còn vườn đất ngay giáp thành phố, vị trí cũng đẹp mà ông anh trai em chưa dám xây nhà thờ dù ông ấy có vẻ cũng tâm huyết nguồn cội (bố em là con một, anh trai em cũng con trai một và có 1 thằng cu, nghĩa là định đoạt thoải mái không phải hỏi ý kiến ai).
Chuẩn mợ. Bên mẹ e, ông trưởng ko ở quê, xây cái nhà thờ xong chả có ai ở để trông nom quét dọn hàng ngày. Cuối cùng đành thuê 1 ông cháu họ sang quét dọn & thắp hương nếu nhà ông trưởng ko về đc. Nhìn cái nhà thờ trông nhếch nhác vô cùng

Xeomchocon

Xe tăng
Còn ngược lại có trường hợp nược chút ..Ngày giỗ ở xa về..."tất nhiên cũng phòng bì tiền, hoặc hoa, quả, bánh kẹo ... thắp hương thì cũng dạng góp giỗ" rồi hạ lễ có mang đi hay để tùy...nhưng hay sai phái những người đứng ra gánh vác công việc chung như làm cỗ, đặt cỗ ....Nói chung qua 1 số năm thấy phức tạp lắm.

MuathuHN252

Xe lăn
Thôi bà già ai lại còn đẻ nữa. Để em bảo anh S ký gửi đâu đấy, gái 18-25 thôi!
Đẻ tốt Mợ toét 2710 ơi. Mẹ e sn 65, sinh út nhà e năm 42t đây. Mẹ e còn sinh nhiều, tiền sử từng bị băng huyết sau sinh, tăng huyết áp thai kì, mà sinh ở quê, hồi ấy y tế, kinh tế còn kém xa bây giờ nữa. Tất nhiên tuổi cao sinh con tăng 1 số nguy cơ cho con nhưng khám sàng lọc kĩ với cả gia đình 2 bên ko có ai bệnh tật gì thì không sao đâu

bomong

Xe điện
Sang cho ông cháu, nó ko có tâm thì nó cũng bán. Con mình tuy là con gái dậy dỗ nó đàng hoàng thì nó sẽ có trách nhiệm thay bố. Còn đến đời cháu làm sao mà tính dc. Nguyên tắc đã sang tên cho ai thì người đấy có toàn quyền nên cụ thớt để con mình đi lụy cháu mình thì dại quá.
Nhiều cụ cứ bảo để tên nhiều người thì sẽ ổn nhưng như thế là dại vì chỉ cần 1 người nổi loạn đòi bán là rất mệt. Chỉ cần 1 hoặc 2 người phải là anh em ruột, thân thiết nhau đứng tên, quyền lời đi kèm với trách nhiệm.
Quan điểm của em là phải truyền cho con, trừ phi nó mất dạy. Sau đời nó thì nó truyền cho con hay cháu thì là trách nhiệm của nó rồi, ko tính dc đâu.
Em là trưởng họ, một con trai, em ruột thì có 2 con trai, đều ở tp hết, nhà thờ ở quê đứng tên em, nhưng nhờ gđ chú (em bố) ở lâu nay dọn dẹp hương khói.

Bây h Em làm di chúc cho con trai thừa kế, nhỡ sau này nó nghiện uống rượi bán đi thì sao nhỉ, hay là di chúc cho con trai và cháu đầu của đứa em trai, để hai anh em con chú con bác cùng giữ gìn mãi mãi.

tienaka

Xe điện
Cái nhà thờ riêng kia thì sổ đứng tên ai hả cụ? Quy định việc kế thừa cái sổ đó ra sao khi người đứng tên sổ qua đời và ko có con trai?
Làm cái sổ dùng chung cho tầm 20 cụ trong họ thì mút mùa ko ai sờ vào dc :)

patuana76

Xe điện
Như thông lệ trên này, ca này không phải em hỏi cho em mà hỏi giúp anh bạn.

Tình huống là thế này, bố là con trưởng, trưởng 1 chi nhỏ, có duy nhất 1 mảnh đất trên đó có nhà vừa để ở vừa là nhà thờ của chi, đặt ban thờ các đời cụ kị từ xưa. Bố có 2 con gái chưa chồng. Nếu làm di chúc cho con, hoặc ko làm gì thì sau nhà thờ đó đứng tên 2 con gái. Đến đời cháu dù là con trai thì mang họ bố và sẽ lập ban thờ dòng họ bên đó. Vậy xử lí tình huống này thế nào, bỏ qua góc độ kinh tế, thiệt hay ko thiệt của 2 cô con gái. Hiện tại mới chỉ có 2 phương án:

- Sang tên cho con trai trưởng ông chú, là người kế tiếp làm trưởng chi nếu anh trưởng ko có con trai. Vđ là sang khi nào, sang ngay hay ghi di chúc được? Di chúc thì có vướng quy định về người thừa kế đương nhiên ko? Sang ngay có rủi ro gì ko? (1 hôm thằng cháu đến mời 2 bác ra khỏi nhà chẳng hạn)

- Làm lễ chuyển nhà thờ chi từ nhà anh trưởng sang anh thứ? Ko khả thi vì anh thứ nhà chung cư chật. Họ hàng cũng quen bao năm nay về nhà thờ đó lễ bái, rộng rãi vườn tược.
- Nhà, đất là tài sản của anh trưởng thì anh ấy có toàn quyền định đoạt (cho, tặng anh thứ / di chúc cho con / cắt một phần làm nhà thờ chi...). Tùy anh ấy.
- Việc thờ cúng tổ tiên là nghĩa vụ. Khi anh trưởng không có khả năng tiếp tục thực hiện thì bàn giao cho anh thứ làm.
2 cái đó chả liên quan gì đến nhau.

bomong

Xe điện
Họ nhà em mới làm sang tên từ cá nhân trưởng họ, cắt một phần cho ông trưởng xây nhà còn lại sổ đứng tên họ Nguyễn -Xuân.Hữu… tránh trường hợp về đời sau nó mang đất đi cầm cố, cũng làm mãi mới xong đấy
Sổ đỏ đứng tên dòng họ dc hả cụ, chụp giúp sổ đỏ để em về làm.

chichihua

Xe buýt
Em là trưởng họ, một con trai, em ruột thì có 2 con trai, đều ở tp hết, nhà thờ ở quê đứng tên em, nhưng nhờ gđ chú (em bố) ở lâu nay dọn dẹp hương khói.

Bây h Em làm di chúc cho con trai thừa kế, nhỡ sau này nó nghiện uống rượi bán đi thì sao nhỉ, hay là di chúc cho con trai và cháu đầu của đứa em trai, để hai anh em con chú con bác cùng giữ gìn mãi mãi.
Nếu 1 trong 2 đứa muốn bán thì cũng chả làm j dc, muốn giữ thì đứa kia phải đưa tiền cho đứa muốn bán. Con cụ thì cụ dạy cho tử tế rồi tryền lại cho nó, nó ko ra gì thì mới phải tìm cách khác. Trách nhiệm và quyền lợi của cụ đi kèm với nhau và cụ chỉ lo dc đời con thôi, cháu thì chịu.
Có 1 cách mà em thấy những người quyền thế làm là khu đất đó có 1 người có công với đất nước sẽ hiến đất đấy cho nhà nước làm 1 địa chỉ di tích.