[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Chip2Beo

Xe tải
Em làm việc vì cả đam mê lẫn vì tiền. Bình thường lúc nào cũng nhủ làm vừa vừa ko lăn quay ra nhưng đến khi có việc không để ý đến phản ứng cơ thể của mình luôn. Ngoài ra còn hai F1 đi học nên cũng chưa có kế hoạch nghỉ hưu được.
Lộ trình của em, khi F1.2 vào đại học (5 năm nữa) xin 1 vị trí nhàn nhàn đỡ áp lực, chứ n.viên của em nó còn bảo: chị thấy việc như chó thấy xương, hic

rophi07

Xe máy
À thôi để em kể chuyện em một tý,
Chuyện là mấy năm trước em luôn bị đau đầu, đau nửa đầu. Cứ tháng đi BV 1 lần khám lấy thuốc BH (vì em có cái BH sức khỏe có bảo lãnh nên cứ xòe ra là có thuốc, chả phải chi tiền trước nên em đi cũng được :D). Trộm nghĩ nếu ko uống thuốc đều khéo đứt dây thần kinh em đột quỵ lúc nào ko biết í,
Tự dưng hôm qua em nằm nghĩ, ồ hình như mấy năm nay mình khỏi hẳn đau đầu. May thế chứ lị,
Em cũng hay bị đau đầu, tháng bị 1 lần theo chu kỳ, theo như em tìm hiểu thì đấy là 1 trong những dấu hiệu của TMK. Em biết bệnh nên cũng chẳng uống thuốc, lúc đau thì mệt nhờ con gái bóp đầu hộ, sau đó nằm nghỉ ngơi, ngủ 1 giấc sáng mai hết. Bữa nào đau mà cần giảm ngay thì làm 1 viên panadol.

rophi07

Xe máy
Lại nói đến chuyện đột quỵ, cháu có cô bạn tự dưng sáng dậy đang đánh răng rửa mặt thì từ từ lịm đi, may mà chồng vẫn còn ở nhà, phát hiện ra và đưa đến viện môt lấy cục máu đông ra kịp thời nên ko có bất kỳ di chứng nào, lớp cháu mới tổ chức đi thăm bạn ấy xong.
Đến tuổi bắt đầu đi thăm ốm thăm đau thường xuyên rồi, phải thể dục thể thao ăn uống ngủ nghỉ khoa học cccm ạ, ko phá sức được đâu
Em cũng thấy thế, giờ chúng ta gọi là bắt đầu có tuổi rồi. Em cố gắng đến lúc con gái em vào cấp 3 là em lượn về VN, đi đi về về chứ em thấy y tế ở VN vẫn OK nhất ở khâu nhanh gọn lẹ.

my.eb

Xe điện
Em cũng hay bị đau đầu, tháng bị 1 lần theo chu kỳ, theo như em tìm hiểu thì đấy là 1 trong những dấu hiệu của TMK. Em biết bệnh nên cũng chẳng uống thuốc, lúc đau thì mệt nhờ con gái bóp đầu hộ, sau đó nằm nghỉ ngơi, ngủ 1 giấc sáng mai hết. Bữa nào đau mà cần giảm ngay thì làm 1 viên panadol.
Vâng, cũng có thể đó là dấu hiệu TMK. Nhưng em may mắn là bây h lại ko bị nữa, hay là em chưa TMK nhỉ :D. Mợ ngủ được là ổn rồi, sợ nhất là ko ngủ được, kinh khủng lắm.
Đùa cái hồi em bị đau nửa đầu, có lúc em thấy nó giật giật như ai đấm vào đầu, đau kiểu vật lý chứ ko phải đau kiểu nhức đầu, em ôm đầu nằm co người, sợ thật.
Bây giờ em ko đau đầu nữa mà em sắp bị đau ví hihi ;))

my.eb

Xe điện
Em cứ băn khoăn, thôi cho em hỏi các bạn già một tý nhé,
Là em rất thích ăn đậu đũa. Em có thể ăn cả tuần ko chán, hết luộc đến xào. Chỉ cần xào ko có thịt thà gì cũng ok. Nhưng em đọc đâu đó đậu đũa là loại phun nhiều thuốc sâu nhất trong các loại rau :(( em cũng cố chọn mua cái bọn đậu sâu đục xấu xí rồi, nhưng em vẫn sợ sợ.
Có cụ nào hiểu về cái này bảo em một tý ko em đang gián tiếp đầu độc bản thân và người thân :D

Smile1102

Xe container
Là em rất thích ăn đậu đũa. Em có thể ăn cả tuần ko chán, hết luộc đến xào. Chỉ cần xào ko có thịt thà gì cũng ok. Nhưng em đọc đâu đó đậu đũa là loại phun nhiều thuốc sâu nhất trong các loại rau :(( em cũng cố chọn mua cái bọn đậu sâu đục xấu xí rồi, nhưng em vẫn sợ sợ.
Có cụ nào hiểu về cái này bảo em một tý ko em đang gián tiếp đầu độc bản thân và người thân :D
Em tưởng rau nào cũng có sâu ý, nghĩa là ăn gì chả độc như nhao :D
Nhà em trồng rau thấy mấy loại có lá như cải, cải bắp sâu ăn còn nhanh hơn mấy loại quả.

my.eb

Xe điện
Em tưởng rau nào cũng có sâu ý, nghĩa là ăn gì chả độc như nhao :D
Nhà em trồng rau thấy mấy loại có lá như cải, cải bắp sâu ăn còn nhanh hơn mấy loại quả.
Thế nên mới phun thuốc trừ sâu đó người đệp :D
Đùa chứ thi thoảng mình thấy mình cũng hâm phết, sợ mà vẫn cứ chén, vừa chén vừa sợ :D

starsn

Xe điện
Em ra chợ có gì thích là em mua về chén thôi, loại gì cũng thuốc biết đường nào mà tránh :D không thì mợ mua siêu thị hay tìm trang trại hữu cơ.

Smile1102

Xe container
Thế nên mới phun thuốc trừ sâu đó người đệp :D
Đùa chứ thi thoảng mình thấy mình cũng hâm phết, sợ mà vẫn cứ chén, vừa chén vừa sợ :D
Đằng nào cũng phải ăn rau mà rau nào cũng phải phun thuốc ấy nên chả có nhiều hơn hay ít hơn đâu.
Em ra chợ có gì thích là em mua về chén thôi, loại gì cũng thuốc biết đường nào mà tránh :D không thì mợ mua siêu thị hay tìm trang trại hữu cơ.
Nhà em ở ngay chân nhà có siêu thị hay bán rau thấy ghi là hữu cơ với Viet Gap và đắt hơn chợ rất nhiều, kiểu 25K đc nắm, may nhà em ăn ít nên toàn mua hữu cơ mà ko tốn lắm :D.
Ps: hữu cơ xịn hay ko em cũng ko bit nhưng mà thấy nó cũng hơi khác so với rau bthuong. Với em ưu tiên hữu cơ mà ko có mới qua Vietgap.

TuanLA3

Xe hơi
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Em năm nay ngoài 50 rồi cụ xin chia sẻ như sau:
-ngoài 40 trở ra vấn đề thấy rõ nhất là mắt đang kém dần và bắt đầu chuyển sang viễn thị nên đọc báo hay dùng điện thoại thì phải đưa ra khá xa.
- sức khỏe thì giảm đi từng năm nên cần phải thể thao để bù lại.
- về gia đình và con cái thì tầm ngoài 50 con cái cũng lớn rồi nên áp lức sẽ sang áp lực khác và cũng dần quen.
-cha mẹ già bệnh tật thì rồi ai cũng phải trải qua nên cũng không phải lo lắng nhiều.
- kinh tế thì ngoài 40 là phải tích lũy dần là vừa vì ngoài 50 là sẽ không con hăng hái làm kinh tế nữa.

Smile1102

Xe container
-ngoài 40 trở ra vấn đề thấy rõ nhất là mắt đang kém dần và bắt đầu chuyển sang viễn thị nên đọc báo hay dùng điện thoại thì phải đưa ra khá xa.
- về gia đình và con cái thì tầm ngoài 50 con cái cũng lớn rồi nên áp lức sẽ sang áp lực khác và cũng dần quen.
-cha mẹ già bệnh tật thì rồi ai cũng phải trải qua nên cũng không phải lo lắng nhiều.
- kinh tế thì ngoài 40 là phải tích lũy dần là vừa vì ngoài 50 là sẽ không con hăng hái làm kinh tế nữa.
Công nhận năm nay mắt em kém hẳn, em tưởng do em dùng dthoai nhiều, hóa ra vì già :D
Con em đẻ muộn nên vẫn còn bé, 54 tuổi bạn bé mới vào ĐH.
Trộm vía ông bà hai bên dù 84-85 nhưng vẫn tàm tạm nên chưa phải lo gì.
Còn về kte thì cũng đỡ hơn so với lúc bước sang đầu 4, cơ mà em chưa tới 50 đã lười làm việc kiếm tiền rồi ạ, dù là vẫn chưa đủ tự do tài chính.

TuanLA3

Xe hơi
Công nhận năm nay mắt em kém hẳn, em tưởng do em dùng dthoai nhiều, hóa ra vì già :D
Con em đẻ muộn nên vẫn còn bé, 54 tuổi bạn bé mới vào ĐH.
Trộm vía ông bà hai bên dù 84-85 nhưng vẫn tàm tạm nên chưa phải lo gì.
Còn về kte thì cũng đỡ hơn so với lúc bước sang đầu 4, cơ mà em chưa tới 50 đã lười làm việc kiếm tiền rồi ạ, dù là vẫn chưa đủ tự do tài chính.
Chúc cụ tuổi trung niên luôn HP và an yên.

rophi07

Xe máy
Em phải đeo kính cận, giờ nhìn chữ bé là phải trễ cái kính cận xuống mới đọc rõ. Nhà em thì đứa lớn năm nay vào đại học, đứa bé đầu cấp 2, lớn cả rồi nên không phải lo nhiều nữa. Ngẫm lại giờ là lúc 2 vợ chồng chăm nhau, dành thời gian cho cha mẹ già. Kinh tế hiện giờ thì nhà em mông lung phết, nhà cửa chưa ổn định đúng hơn đã từng ổn định xong rồi lại thay đổi. Cố gắng năm nay chốt mua xong cái chuồng chim có chỗ chui ra chui vào.

just for fun

Xe lăn
Thích gì thì cứ ăn đi, đời mấy tí mà cứ phải nhịn thèm. Mợ ra siêu thị lớn lớn mà mua cho yên tâm, đắt hơn chợ chút và nguồn gốc khéo cũng giống nhau nhưng ăn thấy yên tâm hơn là được, sống chết có số rồi

phephe

Xe hơi
Từ trước tới giờ em luôn duy trì 50kg. Năm nay đột biến tăng nhanh dù e ăn uống tập tành vẫn thế. Lên 52kg nhanh như thổi. Giảm ăn thì ko giảm đc nữa vì bản chất e đã ăn rất vừa đủ rồi, giảm nữa thì thiếu chất. Nên thôi e đành phải tăng tập. Ngày tập 2 ca :(. Sáng và ca tối.

Smile1102

Xe container
Từ trước tới giờ em luôn duy trì 50kg. Năm nay đột biến tăng nhanh dù e ăn uống tập tành vẫn thế. Lên 52kg nhanh như thổi. Giảm ăn thì ko giảm đc nữa vì bản chất e đã ăn rất vừa đủ rồi, giảm nữa thì thiếu chất. Nên thôi e đành phải tăng tập. Ngày tập 2 ca :(. Sáng và ca tối.
Mợ chăm quá mà cũng có thời gian nữa.Em chả tập tành gì, béo ú :D

just for fun

Xe lăn
Cháu giờ tăng cân ko kiểm soát mặc dù ăn vẫn thế. Bây giờ cố gắng mỗi ngày vận động tiêu hao 300kcal, hết tháng này đặt mục tiêu lên 350kcal. Tuổi này cố gắng béo khỏe béo đẹp vậy

Nhimtiu

Xe container
Cháu giờ tăng cân ko kiểm soát mặc dù ăn vẫn thế. Bây giờ cố gắng mỗi ngày vận động tiêu hao 300kcal, hết tháng này đặt mục tiêu lên 350kcal. Tuổi này cố gắng béo khỏe béo đẹp vậy
Nghe quen quen mợ nhể, ngày làm hai cữ cafe là giảm cân ngay. Mợ thử xem sao, em nói thật đấy.