Chi hội Kia Forte - Cerato: Vận hành - Bảo dưỡng - Sửa chữa Phần II

Pham Quang Viet

Xe tải
Xe nhà e a Hải 2010, 3 tháng nay cứ đi đường xấu tầm 30km/h là có tiếng kêu rè rè bên phụ, e tự ngó và nhờ cả thợ bên chỗ cụ Vietvoiz dò mà chưa ra ( cụ nào dính cái này rồi giúp cho) cái này tuy không lớn nhưng rất khó chịu (b)
Em tìm ra nguyên nhân kêu như xe cụ rồi. Cụ kiểm tra cái hộp bao quanh hộp số, nếu thấy nó lung nay thì thủ phạm là nó. Cụ lấy miếng cao su dầy kê vào phần méo trên gần nơi cắm cái usb là OK. Giờ xe em chạy im phăng phắc.

haxuannguyen

Xe tải
Bẩm các cụ, xe em Kia Forte 2011 A.Hải. Mua lại của 1 cụ trên hội mình nửa năm rồi. Từ ngày mua về chỉ đổ xăng thay dầu và đi thôi.

Trước xe có quệt nhẹ ở ba đờ sốc nên em cho đi sơn lại cái ba đơ sốc trên Quang Quế - PVĐ. Hỏi về bảo dưỡng thì Garage nói chưa cần bảo dưởng gì cả.

Nhưng em vẫn ko cảm thấy yên tâm lắm, định bụng là sang tháng có tí tiền, em mang xe đi bảo dưỡng và kiểm tra lại động cơ. Các cụ có cao kiến gì giúp em ko? nên kiểm tra gì? xe thì đi vẫn bt, dạo này hình như cái garanti yếu, lúc lùi quay tay lái hơi bị rung.

P/s: em ở Trương Định, các cụ có garage nào làm tốt, giá hạt rẻ thì cho em thông tin vs ạ. Em hơi gà về khoản xe cộ này, lại mới lái nên các cụ dành chút thời gian chỉ bảo em nhé.

banas_spa

Xe hơi
Bẩm các cụ, xe em Kia Forte 2011 A.Hải. Mua lại của 1 cụ trên hội mình nửa năm rồi. Từ ngày mua về chỉ đổ xăng thay dầu và đi thôi.

Trước xe có quệt nhẹ ở ba đờ sốc nên em cho đi sơn lại cái ba đơ sốc trên Quang Quế - PVĐ. Hỏi về bảo dưỡng thì Garage nói chưa cần bảo dưởng gì cả.

Nhưng em vẫn ko cảm thấy yên tâm lắm, định bụng là sang tháng có tí tiền, em mang xe đi bảo dưỡng và kiểm tra lại động cơ. Các cụ có cao kiến gì giúp em ko? nên kiểm tra gì? xe thì đi vẫn bt, dạo này hình như cái garanti yếu, lúc lùi quay tay lái hơi bị rung.

P/s: em ở Trương Định, các cụ có garage nào làm tốt, giá hạt rẻ thì cho em thông tin vs ạ. Em hơi gà về khoản xe cộ này, lại mới lái nên các cụ dành chút thời gian chỉ bảo em nhé.
Cụ phải nói chạy bao nhiêu km rồi mới biết cần làm những gì chứ cụ. Nếu chưa đến 4 vạn thì cứ để chạy tiếp chưa phải làm gì đâu cụ

haxuannguyen

Xe tải
Cụ phải nói chạy bao nhiêu km rồi mới biết cần làm những gì chứ cụ. Nếu chưa đến 4 vạn thì cứ để chạy tiếp chưa phải làm gì đâu cụ

Chết, em quên. được 2,8 vạn rồi cụ ạ. chuẩn bị thay dầu tiếp. Thấy nói là 4k km thì nên thay, chứ ko phải 5k đúng ko các cụ?

haxuannguyen

Xe tải
Cám ơn cự nhiều, thế khi nào chạy được 4 vạn em lại lên đây hóng ạ. :)

imhotep

Xe buýt

Cụ qua 62B Nguyễn Thị Định, Gara Toàn Thịnh do Bí thở của hội làm chủ đấy. Qua đấy thường xuyên gặp anh em Gà nhà rảnh rỗi toàn phi ra đấy cafe nên sẽ tư vấn củ tỉ cho cụ và có thợ sửa luôn:)

bhphuc2000

Xe hơi
Em đi cerato 2011 đổ 700k toàn giờ cao điểm trong phố được 300km, tính ra hết 9.7l/100 km
Xe cụ phải xem lại rồi, cụ nên kiểm tra lại lọc gió động cơ, điều hòa, dầu, ngoài ra cũng có thể do hộp số SLI chỉ 4 cấp nên hơi tốn xăng.

các cụ cho em hỏi xe các Sli của các cụ đi trong nội thành là bao nhiêu km /l em thấy các cụ bảo tầm 8-10l mà hôm trước em ấn trip thấy toàn 13,2 đến 15 l /100km . Các cụ đi kiểu gì mà giỏi thế ạ

haxuannguyen

Xe tải
Cụ qua 62B Nguyễn Thị Định, Gara Toàn Thịnh do Bí thở của hội làm chủ đấy. Qua đấy thường xuyên gặp anh em Gà nhà rảnh rỗi toàn phi ra đấy cafe nên sẽ tư vấn củ tỉ cho cụ và có thợ sửa luôn:)
Chỗ này hơi xa nhà em, nhưng em sẽ note lại, chắc tranh thủ lúc nào cuối tuần thì chạy qua :)

taymonkh4nh

Xe đạp
Em đã thử chìa dự phòng cũng k đc. Mà chìa này cắm vào khe trên xe là tự nạp mà, có phải thay pin đâu. Có cụ nào dính bệnh giống em chưa ạ? :(

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
Có phải cụ Chánh ko ạ

BOSCH 24/7

Xe điện

BOSCH 24/7

Xe điện

GANHO

Xe buýt
Em đã thử chìa dự phòng cũng k đc. Mà chìa này cắm vào khe trên xe là tự nạp mà, có phải thay pin đâu. Có cụ nào dính bệnh giống em chưa ạ? :(
Chìa này nó có quả pin giống pin cmos trong máy tính Cụ à, chứ cái hốc cắm chìa nó không nạp được đâu. Cụ ra hàng máy tính nào cũng có, chọn mua loại tốt tý rồi tự thay được, nếu ko thì alo cho Cụ Cua thay miễn phí, hoặc qua Hoàng Quốc Việt em thay có phí 1 cốc cafe cho Cụ

taymonkh4nh

Xe đạp
Chìa này nó có quả pin giống pin cmos trong máy tính Cụ à, chứ cái hốc cắm chìa nó không nạp được đâu. Cụ ra hàng máy tính nào cũng có, chọn mua loại tốt tý rồi tự thay được, nếu ko thì alo cho Cụ Cua thay miễn phí, hoặc qua Hoàng Quốc Việt em thay có phí 1 cốc cafe cho Cụ
Ồ vậy qua quá. Em cám ơn cụ ợ. Em cứ tin cái hộc trong xe mới đau chứ ^^

lox bui M3

Xe buýt
các cụ cho e hỏi xe e forte đi gần 4v thì có phải thay dầu hộp số ko ạ, ngoài ra cần làm nhg gì....e còn gà mấy khoản bảo dưỡng vì mới đổi sang dòng này ,mong các cụ chỉ giáo :)

HKN

Xe hơi
bẩm các cụ, em vừa cưới cerato được ít lâu, cũng là lần đầu chạy xe, có tí việc muốn hỏi các cụ ạ
hôm nay e phi xe từ hn về quê, lúc đi thì k sao, về đến nơi mới thấy 3 đèn báo dầu máy, báo động cơ với cả báo ắc quy bật sáng, đèn báo động cơ màu cam và 2 cái kia màu đỏ. em đang lăn tăn mấy việc sau ợ
1. không biết sáng mai có đề nổ đc xe ko :( (lúc nãy thì e vẫn đề bt, xong tắt máy cất xe mới để ý thấy mấy đèn kia)
2. đèn cảnh báo động cơ có phảo do thiếu dầu máy nên nó mới sáng không
3. đèn báo áp suất dầu thấp màu đỏ thì e phải kiếm gara để đổ dầu ngay hay e phi lên hn làm cũng được, quê em cách hn 70km

cám ơn các cụ ạ

Alanh

Xe buýt
bẩm các cụ, em vừa cưới cerato được ít lâu, cũng là lần đầu chạy xe, có tí việc muốn hỏi các cụ ạ
hôm nay e phi xe từ hn về quê, lúc đi thì k sao, về đến nơi mới thấy 3 đèn báo dầu máy, báo động cơ với cả báo ắc quy bật sáng, đèn báo động cơ màu cam và 2 cái kia màu đỏ. em đang lăn tăn mấy việc sau ợ
1. không biết sáng mai có đề nổ đc xe ko :( (lúc nãy thì e vẫn đề bt, xong tắt máy cất xe mới để ý thấy mấy đèn kia)
3. đèn báo áp suất dầu thấp màu đỏ thì e phải kiếm gara để đổ dầu ngay hay e phi lên hn làm cũng được, quê em cách hn 70km

cám ơn các cụ ạ
Cụ tắt máy cất xe mà đèn vẫn báo hả cụ. Sao lạ thế nhỉ? Mà cụ cứ thử đề nổ lên xem đèn còn sáng ko nào?

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com

cám ơn các cụ ạ
Chắc cụ mới lấy xe nên không để ý: các đèn đó khi cụ bật công tắc AC ON thì nó sẽ sáng, sau khi cụ đề nổ máy thì sẽ tắt :) nếu lúc nổ máy mà nó ko tắt mới phải lưu ý.