Kia New Carens ( mọi người cho ý kiến giùm)

nobody2011

Xe tải
Khi ở tốc độ 80km vòng tua của CR chỉ khoảng 2000, còn vòng tua Ỉn khoảng 2200 - 2300. Do đó ngồi CR lúc đó thấy rất êm ái và thoát máy hơn hơn. Tuy nhiên, nếu đi tốc độc thấp thì vòng tua của KC luôn cao hơn Ỉn, thỉnh thoảng ga lại rồ lên bất chợt như điên, vòng tua vọt lên trên 2000 trong 1, 2 giây. Do đó, CR sẽ tốn xăng hơn các xe khác khi đi tốc độ thấp trong quãng đường dài. Các cụ nên hạn chế tăng tốc đột ngột để ... đỡ xăng.

14A-02800

Xe máy
100% CR trợ lực dầu ợ, bác không tin đi chậm đánh lái mà xem, nặng hơn so với Forte là cái oằn, nhưng cái đó các Cụ không nên ke lắm vì cái gì nó cũng có ưu và nhược điểm mờ...kiểu như thời trang ý, xu thế là trợ lực điện nhưng mấy cái máy nghe nhạc đĩa than đến giờ vẫn chưa thể lạc hậu cho được vì ưu điểm của nó về mặt âm thanh là không thể phủ nhận được ợ
Hôm nay lấy con xe Avante của chú em chạy thử một vòng để so sánh với thùng kem nhà mình. Xe của chú em lấy hồi tháng 8/2011 nhưng bây h da bọc ghế đã nhăn nhúm và bám bẩn khắp cả, không biết Hyundai bọc em nó bằng loại da gì mà lởm thế. Chạy thùng kem rồi qua chạy em A này thấy vô lăng của nó thật buồn cười nhẹ và không có cảm giác gì hết. Về độ ồn thì trước khi lấy Caren thì mình thấy Avante ổn nhưng khi đi lại thì thấy cũng bình thường. Mình chạy thử để xem Hyundai đặt chế độ ga có khác Kia không thì nhận thấy: Khi đạp ga tăng tốc thì đồng hồ vòng tua lên như nhau, còn khi nhả ra để chạy bình thường thì con Avante hạ xuống 1000v/phút ở tốc đọ 40, còn Caren thì xuống 1800v một lúc rồi mới xuống đến 1500v, cái này có lẽ là nguyên nhân uống xăng của Caren.
Về chế độ ăn uống như bác Benghe nói đường HN 15l/100km đường trường 9-10l/100km là chuẩn không cần chỉnh. Sáng nay rỗi dãi nên kéo vòi nước ra rửa qua em nó, nói chung là mệt nhưng thỉnh thoảng tự mình tắm rửa cho em nó cũng thấy khoái. sau 1h vật lộn thì kết luận cuối cùng là mình rửa xe chủ yếu là do thích chứ còn để tiết kiệm 40k cho các bác rửa xe chuyên nghiệp là quá dở hơi.

14A-02800

Xe máy
Sau 1 thời gian ngâm cứu giữa innova, grandis (xe cũ) và kia new Carens,với tầm tiền khoảng 30k obama...em đã quyết định chọn kia new carens
em nghe nói hình như có cả xe nhập và xe do trường hải lắp ráp ( chất lượng lắp ráp ở TH ko được tốt thì phải).
mọi người cho em lời khuyên cái
có nên mua kia new carens ko ?
mua xe nhập hay lắp ráp trong nước?
Giá cả thế nào ạ
bác nào đi rồi thì cho em một vài cái nhận xét , ưu nhược điểm của em nó ạ:)
..em là lính mới, mong được sự giúp đỡ của mọi người:)
Mua Caren thì nên mua dòng EX để đỡ tốn xăng, xe tầm 30k thì Caren không có gì đáng phàn nàn cả. để xe đẹp hơn thì bọc da toàn bộ ghế và chế thêm giá để đồ cho hàng ghế sau.

14A-02800

Xe máy
Hình như AT ăn uống thế là thường cụ ợ, nghe nói bật điều hòa tốn thêm 2l nữa, cụ tắt điều hòa xem có khá hơn ko. Nhà em MT đi trong phố khoảng 12l, đường trường chắc khoảng 8-10l. Tất nhiên còn phụ thuộc nhiều vào lái nữa
đường trường 14-15l/100km thì chắc bác phải xem lại chân tay trước khi kiểm tra xe. Mấy ngày đầu lấy xe cũng chạy kiểu chân to cho sướng thì xăng cũng khoảng 16l/100 đường phố, sau đó cũng ổn định lại tư tưởng chạy xe không bốc đồng nữa thì khoảng 12-14l/100 đường phố. Bạn cứ theo dõi đồng hồ vòng tua máy so với chân ga của mình thì sẽ biết tại sao xe lại ăn xăng nhiều.
Không biết có can thiệp vào hộp đen của xe để điều chỉnh lại vấn đề điều khiển vòng tua máy không nhỉ. Bác nào mà làm được thì chắc Luơng thế Vinh thời @ mất. Hi vọng là vẫn có người nghĩ ra cách thực hiện.

Carens_SX

Xe buýt
Đường trong phố khó nói lắm cụ ơi.... đường trường thì còn có khả năng chính xác tí. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của em các cụ thử dùng các loại dầu loãng như W40 sẽ tiết kiệm nhiên liệu hơn loại vẫn đang dùng trong các gara của TH (w50)

Orient Sea

Xe điện
Đường trong phố khó nói lắm cụ ơi.... đường trường thì còn có khả năng chính xác tí. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của em các cụ thử dùng các loại dầu loãng như W40 sẽ tiết kiệm nhiên liệu hơn loại vẫn đang dùng trong các gara của TH (w50)
Chuẩn đấy ạ. Trước đây có đọc ở đâu đó nói rằng loại dầu không ảnh hưởng gì (hay là hầu như không ảnh hưởng gì) đến tiêu thụ xăng. Nhưng qua kiểm chứng thực tế với thùng kem thì thấy đúng là dùng dầu W50 tốn xăng hơn hẳn. Tài liệu HDSD thì khuyên là dùng dầu 5W-20, 5W-30 sẽ tiết kiệm xăng hơn mà em chưa thử, không biết đã cụ nào dùng loại này chưa?

o070o

Xe đạp
mua carens đi bác, đang có chương trình KM giảm giá 10tr cho dòng xe này đó

congnamv3

Xe tải
Các cụ cho em hỏi có khá nhiều cụ kêu Carens phát ra tiếng rít cót két khi đừng yên xoay vô lăng,xe em cũng thấy có tiếng vậy
Mấy cụ bảo đây là bệnh kinh niên của Cr,còn mấy cụ bảo lại thay caí gì đó là ok ngay
Em cũng dự đợt này đang có khuyến mãi bảo dưỡng của anh Hải mang lên kiểm tra xem sao ạ
Các cụ đi Caren lâu năm tư vấn em cái :D

autopro789

Xe hơi
Đọc trong topic thấy có cụ bảo đi em Cà Rem lên tận 170km/h sao xe em chạy tầm 80 là em thấy nhanh dữ rồi nhĩ, lúc đó thấy hơi chồng chềnh rồi, đường chỗ em ở hơi xấu. Còn chạy con Forte của thằng bạn thì sướng thật,lên hơn 100 mà vẫn cứ như 60-70 lý do là sao đây các cụ :((

tudaubac

Xe máy
Chạy CR thì phải lên tầm 60-80 thì sướng hơn em Altis và Camry vì lúc này máy êm, gầm cũng ổn. Kém A va Camry ở tốc độ chậm và khi đua tốc độ ở 80-120 vì hai thằng em của Toy xe nhẹ nên tăng tốc rất nhanh. Còn cảm giác lái thì em CR của anh Hải cũng giống được tầm 80% so với xe Đức. Có chàng trai chạy Toy quen lái xe của tớ còn kêu sao mà nặng thế. còn mình đang chạy CR chạy mấy em Toy 1.8 và 2.0 nhập Đài Loan tự nhiên thấy nhẹ như xe đồ chơi, không phải là chê hàng nhưng cảm giác thế nào thì nói thế thôi. Nói chung là CR được chấm khoảng 7-8 điểm.
Em đồng ý với cụ, em cung có cảm giác giống cụ, chay con altis lên 120 nhanh hơn carens, nhưng chạy tay lai nhè nhẹ khg thật, một nhược điểm nữa của em caren chạy ở tốc độ 30-40 nhấn hơi thốc ga tí là máy kêu rò rò, khg êm như xe nhật.

AnhTT6

Xe tăng
Đọc trong topic thấy có cụ bảo đi em Cà Rem lên tận 170km/h sao xe em chạy tầm 80 là em thấy nhanh dữ rồi nhĩ, lúc đó thấy hơi chồng chềnh rồi, đường chỗ em ở hơi xấu. Còn chạy con Forte của thằng bạn thì sướng thật,lên hơn 100 mà vẫn cứ như 60-70 lý do là sao đây các cụ :((
Lý do là kính oto là loại kính giảm tốc, nghĩa là bác đi 80 hay 100km/h thì bác nhìn ra ngoài vẫn chỉ như đi 60 - 70km/h thôi. Chứ nếu đi tốc độ 100km/h mà để bác nhìn đúng với tốc độ đó thì bác sẽ sớm bị chóng mặt, căng thẳng, mệt mỏi.... Chất lượng kính giảm tốc này cũng tùy thuộc vào từng hãng và từng dòng xe.

VD, như hôm rồi em chạy em Highlander của anh bạn, mới chớm ga 1 chút thôi mà lên tốc độ 100km/h, nhưng mà nhìn qua kính thì cứ như tốc độ chỉ khoảng 60-70km/h thôi. Cái này thì đúng là tiền nào của đấy đấy bác ạ!

ngochan3939

Xe đạp
Giá rổ thì ngon rồi nhu­g em thấy Cà rem a­n uống hơi bị nhiều bác ọ.

vungocanhxd

Xe tăng
thank mọi người nhiều nhiều, em quyết định chọn Cà rem rồi, mấy hum nữa sẽ lên HN mua, em ở hải phòng mà hình như không có đại lý của kia, lại phải lặn lội lên thủ đo:'(
Cụ ở HP gặp cụ HoangTung76 nhé cụ ấy đang đi Carens còn gì
Lý do là kính oto là loại kính giảm tốc, nghĩa là bác đi 80 hay 100km/h thì bác nhìn ra ngoài vẫn chỉ như đi 60 - 70km/h thôi. Chứ nếu đi tốc độ 100km/h mà để bác nhìn đúng với tốc độ đó thì bác sẽ sớm bị chóng mặt, căng thẳng, mệt mỏi.... Chất lượng kính giảm tốc này cũng tùy thuộc vào từng hãng và từng dòng xe.

VD, như hôm rồi em chạy em Highlander của anh bạn, mới chớm ga 1 chút thôi mà lên tốc độ 100km/h, nhưng mà nhìn qua kính thì cứ như tốc độ chỉ khoảng 60-70km/h thôi. Cái này thì đúng là tiền nào của đấy đấy bác ạ!
Highlander em kết con này quá cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

inovavgj

Xe container
Tôi chạy NewCaren được 1500 Km rồi. Nói chung ăn đứt INOVA (Công ty tôi có 1 chú INNOVA nên tôi có thể so sánh). Mỗi cái tôi thấy hơi tốn xăng. Tôi chủ yếu đi đường Hà Nội. Đi và về toàn vào giờ cao điểm nên trung bình 100km ngốn đến 16 lit cả điều hòa. Nhược điểm so với INNOVA là khi ngồi đủ 7 người thì không thể nhét thêm đồ gì được nữa.
KM mà giờ cao điểm cũng 15 lít / 100km nhé

autopro789

Xe hơi

thank cụ em cũng đoán là vậy, cái loại có thay được không nhỉ, tại thấy cụ bảo lên tận 170km/h em thấy ghê ghê, hay tại cụ ấy máu lửa quá nhỉ, Cà Rem em chỉ dám lên đến 120 ah :((

Orient Sea

Xe điện
Trọng tâm Carens cao hơn Forte mà cụ. Đường tốt ở VN thì 170 km/h, ở Đức thì đến tận 230 km/h cơ cụ ạ.

Orient Sea

Xe điện
Khi ở tốc độ 80km vòng tua của CR chỉ khoảng 2000, còn vòng tua Ỉn khoảng 2200 - 2300. Do đó ngồi CR lúc đó thấy rất êm ái và thoát máy hơn hơn. Tuy nhiên, nếu đi tốc độc thấp thì vòng tua của KC luôn cao hơn Ỉn, thỉnh thoảng ga lại rồ lên bất chợt như điên, vòng tua vọt lên trên 2000 trong 1, 2 giây. Do đó, CR sẽ tốn xăng hơn các xe khác khi đi tốc độ thấp trong quãng đường dài. Các cụ nên hạn chế tăng tốc đột ngột để ... đỡ xăng.
Trên OS các cụ ấy đã có bài về việc làm một cái test thực tế SG - NT với các xe Grandis, Civic, Innova và Carens, toàn tài cứng cả. Kết quả là Carens tiết kiệm nhiên liệu nhất đấy các cụ ạ (ăn ít hơn Grandis thì dễ hiểu vì máy Grandis là 2.4)

autopro789

Xe hơi
Trọng tâm Carens cao hơn Forte mà cụ. Đường tốt ở VN thì 170 km/h, ở Đức thì đến tận 230 km/h cơ cụ ạ.
Ghê thế nhỉ, hôm em đi đường Pháp Vân - Cầu Giẽ, không nhớ lắm nhưng lên tầm hơn 100 thôi, hay xe em có vấn đề gì nhỉ :-s

AnhTT6

Xe tăng
Ghê thế nhỉ, hôm em đi đường Pháp Vân - Cầu Giẽ, không nhớ lắm nhưng lên tầm hơn 100 thôi, hay xe em có vấn đề gì nhỉ :-s
Hôm nào Bác thử làm 1 chuyến Pháp Vân - Phủ Lý xem, mới có đường cao tốc nối từ Cầu Giẽ đến Phủ Lý nhưng không đi vào TP vừa mới thông xe xong. Bác thử đạp hết ga xem tốc độ lên được bao nhiêu. Tuy nhiên, cũng nói trước với Bác là đoạn đó đường đẹp, vắng vẻ nhưng mà tốc độ lại chỉ cho 80km/h thôi và thi thoảng có anh xxx đứng bắn tỉa đấy. Còn từ Pháp Vân - Cầu Giẽ vẫn có đoạn cho lên 100km/h.

Em nghĩ ở VN mình, tốc độ 80 - 100km/h là được rồi, cao hơn cũng có mấy khi đi được đâu. Chất lượng đường thì tồi, ý thức giao thông của người đi đường thì kém, lại hay có đường nhánh cắt ngang. Tốc độ mà hơn 100km/h, đến khi có biến mà không xử lý kịp lại khổ....

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn