Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Porsche_CD5

Xe điện
cái bệnh khi máy nguội garangty nhỏ khi nóng to lên đòi hỏi thợ phải rất có kinh nghiệm hoặc phải đam mê cỡ CT may ra xử mới ngon. tiếc là CT chưa mở tiệm . ta kiểm tra dần nhé (nhưng chắc phải thợ mới có đồ): buzi mà vàng trắng cũng tạm ổn. xe bác có hao dầu không?
- kiểm tra sức nén từng xylanh bằng đồng hồ, nếu có xylanh nào áp lực yếu hơn thì nhiều khả năng độ kín xupap của xy lanh đó kém
- nếu xe bác hao dầu thì cần làm lại pitong, xecmang và xupap
bác để máy nóng rồi chỉnh garangty về 8-900 thôi chứ >1000 sốt ruột lắm.
Vâng em cám ơn bác, từ ngày mua xe em mới đi được 1500km, mà dầu mới thay chiều em kiểm tra thì không thấy hao, bugi em mới thay 4 cái. Còn kiểm tra áp suất buồng đốt em sợ mấy cái gara ở phường em không có thiết bị để mai em hỏi cụ thể xem. Ngày nào galenti còn>1k em còn sốt ruột ngày ấy. chiều nay em vừa tháo được cái ốp nhựa ra để kiểm tra đèn phanh tay, đang làm thì mấy thằng bạn lại kéo đi uống Bi...a thế là lại phải để đến mai. ah mà hôm nọ bác nào dặn em đừng vất cái máy phát có gắn tiết chế tàu ấy nhỉ, em nghe lời mang về nhà bg chả bít làm j, còn cả cái đầu Pioner nữa em cho đĩa vào thấy quay mà không hát thế là em thay luôn bác lào có nhu cầu lướt xe để bán cho mấy thằng VỊT như em thì :-c cho em nhé, em phờree cho. Dưng mà thế thì ...X_X

Porsche_CD5

Xe điện
Bác làm siêng nghiên cứu ghê rứa, lúc trước 11 12 giờ đêm em con mở nắp cabô ra xem cái này cái kia, tuy nhiên chỉ nghiên cứu mức độ sạch của Em nó! ông pà già cứ la hoài, lo tìm vợ đi, mê xe quá ế con ơi! Sau 1 tháng Em mới hết.
Chắc bác đang ở tình trạng như Em lúc đó.
Em quan trọng " Quý hồ tinh, bất quý hồ đa" do đó chắc Em ném đá bác nhìu nhìu, bác thông củm! khòa khòa!:P
Vâng cảm rác nó cũng giống như hồi mới lấy V1 ấy Pác ah. em với bác lém nhau nốt phát này thôi nhé, đừng làm loãng thớt CT mà giận nà chít đấy ^#(^. Bác ở tận quảng ngãi cơ ah, em ở việt trì nhé khi nào có điều kiện bác ra, tiện thể em đưa bác lên gặp vua hùng uống ~o) nhé.

Ama-Kia

Xe buýt
Bác Ama ngủ muộn thế ah, em hỏi bác tí. Chả là cái khóa tổng của em nó xịt 01 cái rồi em loay hoay mãi mà chưa bít tháo cái ốp cửa nhw thế nào. Em không bít tháo cái quay ấy, bác chỉ giáo em tí. TKS bác nhiều
-Em biết sửa chít liền thưa bác,hầu hết vướng víu vần đề gì Em hỏi bác Blue thôi.
-Thôi thì bác nghiên cứu thêm hoặc nhờ bác Blue,Xe Em, Em bấm rụp 4 cái như 1. nếu Bác sửa xong, Em gặp chuyện như rứa mong Bác tư vấn nhé!
-Hôm trước Em bị mở cửa (phía phụ trước) từ bên trong hoài ko được, Em cũng đem xuống thợ đồng, ông này mở ra lấy cái kìm uốn cái dây thép phi 4 trong đó 1 hồi 5 phút gắn vô mỡ ra nhẹ hiều Bác ạ! Cửa trước dể hơn vì ko có tay quay, nó chỉnh điện.
-Trả lời "hơi bị vui" mong Bác thông cảm E toàn làm theo cách mày mò! Ít hiểu biết lắm! Vì E cũng như bác mới lấy CD5 có 1 năm à(6/2010)! Nhưng đc cái con xe E ko phải taxi, chủ củ người ta giữ kỹ nên bây giờ em chạy cũng ok lắm bác ạ! Chỉ thay lốp, nhớt, cuaroa, lọc dầu, nước làm mát và ....rửa thôi! :))

Ama-Kia

Xe buýt
Vâng cảm rác nó cũng giống như hồi mới lấy V1 ấy Pác ah. em với bác lém nhau nốt phát này thôi nhé, đừng làm loãng thớt CT mà giận nà chít đấy ^#(^. Bác ở tận quảng ngãi cơ ah, em ở việt trì nhé khi nào có điều kiện bác ra, tiện thể em đưa bác lên gặp vua hùng uống ~o) nhé.
Vâng Bác, Em ở Quảng Ngãi, xa tít. Em chưa lấy vợ 1 nữa Bác à! Chắc bác Blue xì ta ko giận nổi những Ae có tinh thần học hỏi cầu tiến như Ae mình đâu! Khi nào làm 1 chuyến du ngoạn ra Bắc, Em sẽ ghé thăm mọi người. Tất nhiên lúc đó bằng cách đánh dây thép và mượn xe người wen chứ Kia Pride bate Em đi sợ bắn tốc độ lắm! :)):D

hat65

Xe điện
Bác Ama ngủ muộn thế ah, em hỏi bác tí. Chả là cái khóa tổng của em nó xịt 01 cái rồi em loay hoay mãi mà chưa bít tháo cái ốp cửa nhw thế nào. Em không bít tháo cái quay ấy, bác chỉ giáo em tí. TKS bác nhiều
bác lấy mũi tovit dẹt đẩy cái phanh ra là rút được tay quay, rút tay quay ra bác gài phanh vào tay quay sẵn để khi lắp chỉ cầm tay quay ấn vào. khi lấy tapi ( ốp cửa) bác dùng 3,4 ngòn tay lùa vào trong để nậy nhẹ nhàng tapi tại các điểm có chốt cắm ( tapi làm bằng giấy ép nên phải nhẹ nhàng kẻo rách tại các điểm gài chốt)

bluestar2006

Xe container
cảm ơn bác CT, em thay rồi, xe chạy tốt, nhưng độ bền của sợi dây phin khoảng bao lâu thì mình thay sợi khác hở bác CT
Em dùng được có ... 7 năm thôi, thì thay bộ mới. Bộ cũ lắp vào xe khác lại vẫn chạy mới lạ chứ :D

Porsche_CD5

Xe điện
cảm ơn bác CT, em thay rồi, xe chạy tốt, nhưng độ bền của sợi dây phin khoảng bao lâu thì mình thay sợi khác hở bác CT
Bác CT cho em hỏi ngu cái nhé, các bác đang nói cái dây j vậy. êm nghe từ dây phin này quen lém

bluestar2006

Xe container
Bác CT cho em hỏi ngu cái nhé, các bác đang nói cái dây j vậy. êm nghe từ dây phin này quen lém
Đó là các dây cao áp nối từ bô bin vào delco, và từ delco dẫn tới 4 bugi bác ạ :)

Porsche_CD5

Xe điện
bác lấy mũi tovit dẹt đẩy cái phanh ra là rút được tay quay, rút tay quay ra bác gài phanh vào tay quay sẵn để khi lắp chỉ cầm tay quay ấn vào. khi lấy tapi ( ốp cửa) bác dùng 3,4 ngòn tay lùa vào trong để nậy nhẹ nhàng tapi tại các điểm có chốt cắm ( tapi làm bằng giấy ép nên phải nhẹ nhàng kẻo rách tại các điểm gài chốt)
Vấn đề là em không biết cái phanh bác nói nằm ở đâu cả. Bác nói vậy là tháo cái tay quay xong tháo tapi phải không ah, em nhòm kỹ lắm rồi cái tay quay nó sát vào táppi (bọc da... giả) em không biết tháo thế nào :(.

Porsche_CD5

Xe điện
Đó là các dây cao áp nối từ bô bin vào delco, và từ delco dẫn tới 4 bugi bác ạ :)
Ah, em bít rồi đê lờ co là cái bộ chia điện phải không Bác, hôm nọ thợ bảo bộ của em kém rồi đánh lửa lem nhem ở đầu chia ra 4 bugi ấy họ bảo em thay nhưng em chưa quyết, cũng thấy xe chạy ngọt lắm không máy nào lục khục cả (số 5 em chạy 60-70km ngọt máy lắm). Tổng cả bộ chia điện có đắt không bác làm sao để biết được đó là hàng xịn xịn một chút.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Vấn đề là em không biết cái phanh bác nói nằm ở đâu cả. Bác nói vậy là tháo cái tay quay xong tháo tapi phải không ah, em nhòm kỹ lắm rồi cái tay quay nó sát vào táppi (bọc da... giả) em không biết tháo thế nào :(.
Bác pót che xê đê năm xem cái hình này

Ở hình dưới bên phải, cái phanh mà bác hat65 nói là cái ngàm giữ số 67201 đấy, bác ấn mạnh vào tappi cửa, nhìn vào khe giữa tay quay và tappi sẽ thấy cái ngàm này, lấy tô vít đẩy nó ra ( đừng làm bay mất nhé :D)

Porsche_CD5

Xe điện
Oài, đã quá cám ơn bác nhiều mấy lần tháo tay nắm ra ngồi ngợi xong lại lắp tay nắm lại, ai mà nghĩ là ấn cái táp pi ấy vào cơ chứ. Em cũng biết giá trị của sự nhiệt tình + ngu dốt = =(( rồi. Thanks bác phát nữa. chủ nhật này nhiều việc quá lạy chúa đừng có quỷ nào bắt êm đi uống bi...a.

Porsche_CD5

Xe điện
Các bác ơi cho em hỏi thêm tí. Nếu lắp cửa điện (chỉ hai cái đằng trước thôi) thì có đắt không ah, Trình độ như êm liệu có làm được không ạ?

bluestar2006

Xe container
Các bác ơi cho em hỏi thêm tí. Nếu lắp cửa điện (chỉ hai cái đằng trước thôi) thì có đắt không ah, Trình độ như êm liệu có làm được không ạ?
Kính điện thì một là dùng đồ chế cháo, hai là mua đồ KIA gin, nhưng đến công đoạn lắp thì ... đều mang ra thợ ạ. Thế cho nó lành bác ạ :D

bluestar2006

Xe container
Ah, em bít rồi đê lờ co là cái bộ chia điện phải không Bác, hôm nọ thợ bảo bộ của em kém rồi đánh lửa lem nhem ở đầu chia ra 4 bugi ấy họ bảo em thay nhưng em chưa quyết, cũng thấy xe chạy ngọt lắm không máy nào lục khục cả (số 5 em chạy 60-70km ngọt máy lắm). Tổng cả bộ chia điện có đắt không bác làm sao để biết được đó là hàng xịn xịn một chút.
Bác chỉ cần thay cái nắp nhựa của bộ chia điện thôi. Đồ hịn không có, đồ không hịn (dùng được) thì rẻ, cỡ 100K.

LuGao

Xe tải
Bác pót che xê đê năm xem cái hình này

Ở hình dưới bên phải, cái phanh mà bác hat65 nói là cái ngàm giữ số 67201 đấy, bác ấn mạnh vào tappi cửa, nhìn vào khe giữa tay quay và tappi sẽ thấy cái ngàm này, lấy tô vít đẩy nó ra ( đừng làm bay mất nhé :D)
CT ơi cho em hỏi THI với bác pot che ce de 5 (xem ai hỏi nhiều hơn :D ( là em dịnh thay 4 cái tay nắm cửa (cả trong lẫn ngoài (, Qui trinh thay nó có không ạh? Co phải tháo tapi gì đó ra không ah? Giá rỗ 4 bộ tay nắm này giờ tầm bi nhiu ah? Thanks CT.

hat65

Xe điện
tay ngoài khoảng 100k/c ( em dự thôi nhé) tay trong 50k (nếu bác hỏi mà đắt hơn thì em để lại cho bộ 4 chiếc hàng mobis mới) tay ngoài thay thì phải tháo tapi và khá phức tạp, tay mở trong thì quá dễ bác à, bác chỉ tháo mỗi con vít ở giữa tay là lôi nó ra mà tháo

hoang_huds

Xe máy
Cụ CT ơi cho em hỏi, con vợ hai của em khi đi mà vào số thường thì em nhả dần côn mà đệm ga vòa thì rất là êm ái ngon lành nhưng khi không đệm ga thì nó cứ giật giật rất khó chịu, nhất là cho người khác lát xe của mình mà họ ko quen đệ ga thì nó cứ giật đùng đùng là nguyên nhân là sao hả cụ? Cách khắc phục vụ này như thế nào ạ? Cảm ơn cụ nhiều.

bluestar2006

Xe container
Cụ CT ơi cho em hỏi, con vợ hai của em khi đi mà vào số thường thì em nhả dần côn mà đệm ga vòa thì rất là êm ái ngon lành nhưng khi không đệm ga thì nó cứ giật giật rất khó chịu, nhất là cho người khác lát xe của mình mà họ ko quen đệ ga thì nó cứ giật đùng đùng là nguyên nhân là sao hả cụ? Cách khắc phục vụ này như thế nào ạ? Cảm ơn cụ nhiều.
Cái vụ này khá phức tạp, trưa mai T7 6/8 bác đi off ở Linh đàm thì sẽ có hội thảo quanh vụ đó cho mà xem.
Trước tiên bác trả lời em nhá: Đợt rồi bác có thay lá côn và bàn ép không? Có láng bánh đà không? Thay côn loại gì ?