Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Các cụ cho em hỏi ạ: vợ em bị nứt chân đế két nước làm mát, giờ ra gara họ kêu gò lại nhưng không hàn được vì nó bị mủn hết rồi, cụ nào bị tình trạng này rồi cho e biết về giá cả két nước mới hoặc có biện pháp gì tận dụng được két cũ không ạ. Em cảm ơn :(

tranthangub

Xe buýt
Xe của cụ có cái đuôi đằng sau nhìn ngộ nhỉ. Xe được dọn dẹp tươm tất phết cụ ạ.

Đời 2004 mà lại bản thường nên hơi tiếc ạ . Cụ rước em nó về có mất nhiều không ạ.

Du sao Chúc mừng cụ ạ :)

vuahung105

Xe container
E muon lam 2 goi dau cho ghe sau o dau cac bac nhi
Kh biet ro gia the nao. Bac nao lam roi cho e xin y kien a. Cam on cac bac.
Cha bac nao xem euro hay sao nhi
Chào bác, bác là người mới tham gia nên có thể chưa biết.
đây là thớt chuyên môn - chỉ dành cho các vấn đề liên quan đến kỹ thuật - mục đích để lưu trữ lâu dài và tránh loãnh thớt.
Pride'club còn một thớt nữa là dành cho các vấn đề râu ria khác, chém gió thoải mái, vì sau 300 trang thì lại lập mới và cái cũ xóa đi cho đỡ tốn tài nguyên của diễn đàn. mời bác sang bên này hỏi - thì mới có người trả lời bác .
note. nhớ viêt tiếng việt có dấu nhé - quy định của diễn đàn otofun đấy ah.
https://www.otofun.net/threads/kia-pride-cd5-beta-tap-85-mai-la-niem-tu-hao.966016/page-264

Truong Ke San

Đi bộ
Bác Blue star cho Em hỏi ạ:
1>. Xe Em khi nóng máy, có máy lạnh nhưng không chở nặng bác ạ (Kim đồng hồ chưa lên vạch giữa bác ạ) Em thấy nó không bốc, hay bị lịm dần, nhấn ga cũng lịm luôn bác ạ, xong tắt máy. Nhưng đề lại thì chạy lại bình thường, chỉ không bốc thôi bác ạ! Bác có thể chẩn đoán cho Em nó bị bệnh gì không Bác. Cảm ơn bác Blue!
Xăng có thể bay hơi, lốp có thể nổ; còn ... số khung đem ra thợ thíc đục số nào thì đục ưa thíc. kakaka

tranthangub

Xe buýt
Cac cu cho e hoi chut a. Vo 2 kia cd5 doi 2004 cua chau cu bat điều hoà là gìm máy lại phải ga mạnh hơn là bị sao ạ và chữa trị thế nào ạ
Các cụ chỉ giùm cháu với ạ
Khi đóng điều hoà máy phải lai thêm lốc . Ga sẽ bị tụt xuống . Lúc này rơ le hít ( thợ hay gọi là rơle nâng điều hoà ) sẽ mở nối thông lực hút từ máy --> qua ống dẫn --> qua rơ le -- qua ống dẫn -> tới dù bù ga điều hoà . Lúc này bù ga sẽ hít đồng thời kéo vít bù ga bù lại khoảng hao hụt ga do phải lai theo lốc điều hoà .

Nếu mọi sự bình thường thì sẽ như này
vd : máy cụ đang để ga 1000 --> đóng ac điều hoà --> tụt xuống 800 --> rồi lại nâng lên 1000

Cụ nhờ người ngồi trong xe bấm đóng mở điều hoà rồi ngó con dù điều hoà nó có thụt thò không. Khi dù đóng thì vít có bám cần ga không. Nhiều lúc vít vặn ko tới tầm . Có đóng điều hoà cũng ko bù cụ ạ.
Đêm hôm
Ko chụp được cho cụ cái ảnh để cụ xem thêm sinh động :(

manhkinhh0n

Xe tải
V2 e chuẩn bị lắp trợ lực tay lái a. Giá 5tr5. Các cụ thấy thế được không a. Qua đây cho e hỏi là hình như bây h đăng kiểm không bắt là trợ lực hay không trợ lực nữa đúng không a

PhamQuangThanh

Xe tải
Các cụ cho em hỏi bệnh xe em cd5 là lúc bắt đầu đi bật điều hòa thì rét sun hết cả những cái sun được, nhưng khoảng 3, 4 chục km là nó cứ phào phào thôi em chưa biết nó là bệnh gì nên lên đây hỏi các cụ có kn chỉ em cái ạ.

bluestar2006

Xe container
Các cụ cho em hỏi bệnh xe em cd5 là lúc bắt đầu đi bật điều hòa thì rét sun hết cả những cái sun được, nhưng khoảng 3, 4 chục km là nó cứ phào phào thôi em chưa biết nó là bệnh gì nên lên đây hỏi các cụ có kn chỉ em cái ạ.
Xe bác đang hỏng cái Thermostat ở dưới dàn lạnh, có 1 đầu cắm vào dàn lạnh. Nó điều khiển ngắt AC khi dàn lạnh đủ độ lạnh.
Khi nó hỏng, ko ngắt điều hòa chạy liên tục đến lúc dàn lạnh bị đóng đá, lúc đó gió rất yếu và xe ko mát.

PhamQuangThanh

Xe tải
Xe bác đang hỏng cái Thermostat ở dưới dàn lạnh, có 1 đầu cắm vào dàn lạnh. Nó điều khiển ngắt AC khi dàn lạnh đủ độ lạnh.
Khi nó hỏng, ko ngắt điều hòa chạy liên tục đến lúc dàn lạnh bị đóng đá, lúc đó gió rất yếu và xe ko mát.
Cám ơn CT, nhưng lúc không lạnh thì em sờ cửa gió vẫn rất mạnh nhưng nó chỉ phào phào thôi chứ không lạnh như bình thường CT ạ. Còn giả thiết nào nữa ko CT?

thinhquocltd

Xe tăng
Cám ơn CT, nhưng lúc không lạnh thì em sờ cửa gió vẫn rất mạnh nhưng nó chỉ phào phào thôi chứ không lạnh như bình thường CT ạ. Còn giả thiết nào nữa ko CT?
nếu nó đóng đá giàn lạnh thì thường quạt gió trong xe nó kêu ù ù...còn bệnh này em cũng đã từng bị là do mặt hít (má từ) nó mòn, chạy nóng là nó nhả ra. Ra thợ điện lạnh tháo bỏ long đen đi thì là ok, tuy nhiên có thể của bác cũng đã bỏ rồi thì phải thay cả cái đầu đó.

PhamQuangThanh

Xe tải
nếu nó đóng đá giàn lạnh thì thường quạt gió trong xe nó kêu ù ù...còn bệnh này em cũng đã từng bị là do mặt hít (má từ) nó mòn, chạy nóng là nó nhả ra. Ra thợ điện lạnh tháo bỏ long đen đi thì là ok, tuy nhiên có thể của bác cũng đã bỏ rồi thì phải thay cả cái đầu đó.
Mặt hít nhả thì có nghĩa là lốc không quay đúng không bác thinhquocltd ?

tranthangub

Xe buýt
Mặt hít nhả thì có nghĩa là lốc không quay đúng không bác thinhquocltd ?
Lốc lúc nào cũng quay . Khi rơle đóng điện mặt hít thì lúc đấy lốc mới bắt đầu bơm ga chạy tuần hoàn để làm lạnh cụ nhé. Mặt hít thay khoảng 300k cụ à

Trong lúc chạy cụ có để ý lốc đủ lạnh sẽ ngắt rồi thì hết lốc lại đóng ko. Nếu không thì cụ thay con rơle cụ chủ tịch nói đó. Nhớ nó có một đường ống từ role để luồn vào dàn lạnh. Nếu ống gẫy hoặc ko chạm dàn lạnh để tiếp mass thì đóng điện ac mặt hít cũng không chạy đâu

Xe cháu rơle rin . Nhưng do thợ tháo ra đi dây khoá điện làm gẫy cái ống đó nên giờ phải lắp một con khác treo bên cạnh . Buồn lê lết :(

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuangThanh

Xe tải
Lốc lúc nào cũng quay . Khi rơle đóng điện mặt hít thì lúc đấy lốc mới bắt đầu bơm ga chạy tuần hoàn để làm lạnh cụ nhé. Mặt hít thay khoảng 300k cụ à

Trong lúc chạy cụ có để ý lốc đủ lạnh sẽ ngắt rồi thì hết lốc lại đóng ko. Nếu không thì cụ thay con rơle cụ chủ tịch nói đó. Nhớ nó có một đường ống từ role để luồn vào dàn lạnh. Nếu ống gẫy hoặc ko chạm dàn lạnh để tiếp mass thì đóng điện ac mặt hít cũng không chạy đâu

Xe cháu rơle rin . Nhưng do thợ tháo ra đi dây khoá điện làm gẫy cái ống đó nên giờ phải lắp một con khác treo bên cạnh . Buồn lê lết :(
Xem em cái rơ le nhiệt vẫn theo xe, lúc mới nổ máy mà đóng a/c thì lạnh tê tái, nhưng khi chạy được vài ba chục km thì sờ cửa gió thấy phào phào chứ không lạnh. Em đang nghi như CT nói, mà cái rơ le nhiệt ấy nó có cái vít chỉnh đúng không ạ, chắc xoáy ra thì nhanh ngắt và xoáy vào thì lâu ngắt cụ nhỉ? để lúc nào đi đâu xa cầm cái tuavit xoáy thử xem sao :D

tranthangub

Xe buýt
Xem em cái rơ le nhiệt vẫn theo xe, lúc mới nổ máy mà đóng a/c thì lạnh tê tái, nhưng khi chạy được vài ba chục km thì sờ cửa gió thấy phào phào chứ không lạnh. Em đang nghi như CT nói, mà cái rơ le nhiệt ấy nó có cái vít chỉnh đúng không ạ, chắc xoáy ra thì nhanh ngắt và xoáy vào thì lâu ngắt cụ nhỉ? để lúc nào đi đâu xa cầm cái tuavit xoáy thử xem sao :D
Ko cần phải đâu xa . Cụ vặn kịch sang một bên theo chiều kim đồng hồ . Đóng ac , đạp ga và giữ ở vòng tua 2000 trong 5' mà ko thấy ngắt lốc , thì cụ chỉnh kịch theo chiều hướng nguợc lại . Lại thử mà không thấy ngắt thì cụ móc tiền trong ví đi mua ngay cái rơle khác cho nhà cháu . :D

tranthangub

Xe buýt
Các cụ cho cháu hỏi là trợ lực lái trong khi đánh lái cháu thấy có tiếng rít rít là sao ạ. Và sau khi cháu đánh lái hết cỡ . Nếu vẫn gì lái thì vẫn có tiếng rít nhưng khi nhả ra thì hết ạ

dongbaclangtu

Xe điện
Các cụ cho cháu hỏi là trợ lực lái trong khi đánh lái cháu thấy có tiếng rít rít là sao ạ. Và sau khi cháu đánh lái hết cỡ . Nếu vẫn gì lái thì vẫn có tiếng rít nhưng khi nhả ra thì hết ạ
Tiếng kêu do trượt dây curoa điều hòa, bơm trợ lực cụ nhé!

tranthangub

Xe buýt
Có cụ nào đã sơn phủ gầm cho vợ 2 chưa ạ
Tiếng ồn có bớt nhiều không ạ
Nhà cháu sơn gầm loại nhựa đường ( sơn gầm + chống ồn ) hết 8kg sơn . Cả công + sơn hết 3tr cụ à. Trước mắt rất an tâm gầm bệ khi bám đất đá , tiếp đến là tiến ồn dội từ dưới lên cháu thấy cải thiện đáng kể . Đáng đồng tiền bát gạo ạ

duychuong

Xe máy
Có cụ nào trong Sài Gòn cho e hỏi lọc gió tròn (lọc gió máy) CD5 mua ở đâu và giá thế nào ạ! E cảm ơn!