Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

QuanTran TND

Đi bộ
Chào CT và AE Kia CD.
Em mới sắm con Kia CD đời 1996 thấy nó chạy hơi bị ăn xăng (QL mà 10l/100km) và điều hòa trông vẻ không lạnh lắm.
Bác nào tư vấn giúp em bệnh của nó và chỗ sửa được không ah.
Em đang ở Sài Gòn.

Thanks AE.

QuanTran TND

Đi bộ
Thanks bác chủ tịch đã tạo thớt mới, nhưng cái thớt cũ mình có thể xóa bớt 1 số post linh tinh không chiên môn thì nó vẫn tồn tại chứ huh? bên đấy chỉ còn 2 post nữa thôi là nghẻo, em sợ bác nào táy máy vào sờ bam 1 phát là xong hàng ..

V2 em cũng mới đi làm giàn lạnh lại hôm qua, tiếc là chẳng chụp được gì cả, em liệt kê thiệt hại ra đây đề các bác tham khảo:

Thay van tiết lưu
Thay air receiver (thợ họ gọi là "phin")
Bơm ga mới
Vệ sinh

Hết 700K và 2 giờ ngày Chủ Nhật quí báu ...nhưng bù lại giờ máy lạnh teo bugi luôn (nhìn bác thợ để nhiệt kế đo kiểm tra, thấy xuống 6 độ là ngắt) ..
bác làm ở đâu vậy bác?
cho em cái địa chỉ hoặc cửa hàng (em ở SG)

Duysuqkhi

Xe tải
Có 1 khả năng lớn là qua 1 chặng đường dài, những thứ không phải là xăng ở trong CHK đã được hút ra hết hoặc gần hết nên xe đỡ bệnh đó ạ.
Còn sơ đồ thì em nhớ là đã post rồi, bác cứ tìm trong bài này có thể có (và nhiều thông tin khác nữa khá bổ ích). Tuy nhiên lát em sẽ post lại.
Cái tụ ở bộ chia điện thực chất chỉ có tác dụng chống nhiễu, dùng lâu lỡ nó hỏng (chập) thì làm cho không đánh lửa được. Nếu cần kiểm tra loại trừ thì bác có thể tạm ngắt dây của nó ra vài hôm cũng không sao.

PS: Bác thay bộ dây cao áp rồi, nếu bao gồm cả dây trung tâm thì cũng ko cần bọc (với đk dây loại tốt). Còn nếu chỉ thay 4 dây bugi thì chưa đủ bộ, cái dây trung tâm nó cũng quan trọng đấy.
BÁc CT dẫn giải cho em cái mạch điện riêng cho quạt làm mát két nước được ko ạ? Em đang tính mai Th7 tulamlay theo phương án đi đường dây mới về nguyên bản xem thế nào?

khoai123

Xe tải
Chào CT và AE Kia CD.
Em mới sắm con Kia CD đời 1996 thấy nó chạy hơi bị ăn xăng (QL mà 10l/100km) và điều hòa trông vẻ không lạnh lắm.
Bác nào tư vấn giúp em bệnh của nó và chỗ sửa được không ah.
Em đang ở Sài Gòn.

Thanks AE.
Cụ thực hiện theo các bước bác vuahung105 đã chỉ cho em.
đầu tiên là bác thay cái lọc gió đi
sau đó vặn núm hoa khế cho garaty lên 1000v/p ( khi không bật điều hòa )
sau đó dùng tovit 2 cạnh ( loại ngắn ) thò vào cái ống sắt bảo vệ sau chế, vặn theo chiều kim đồng hồ, vừa vặn vừa theo dõi tiếng máy, khi nào thấy máy rung rung thì vặn ngược lại 1/2 vòng - lúc ấy vòng tua máy sẽ còn tầm 800v/p, thế là máy hết rung và đảm bảo là tiết kiệm xăng tối đa.
ngoài ra thì còn việc theo dõi màu bugi - tuy nhiên bác cứ thực hiện như em bảo - chắc chắn là ngon . :)

huytruongtran

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi 1 vấn đề. Xe e đang đi bình thường giảm hết ga rồi đạp ga lên nó hẫng và giật 2 đến 3 phát mới tăng tốc được . E vừa thay dầu kiểm tra mọi dg ống ko bị tụt. Nọc xăng mới thay trế mới xúc rửa . Bộ dây mobin mới thay dc 6tháng. E chỉnh xăng gió các kiểu mà ko hết , mong các cụ giúp e với

vuahung105

Xe container
Các cụ cho e hỏi 1 vấn đề. Xe e đang đi bình thường giảm hết ga rồi đạp ga lên nó hẫng và giật 2 đến 3 phát mới tăng tốc được . E vừa thay dầu kiểm tra mọi dg ống ko bị tụt. Nọc xăng mới thay trế mới xúc rửa . Bộ dây mobin mới thay dc 6tháng. E chỉnh xăng gió các kiểu mà ko hết , mong các cụ giúp e với
Thiếu xăng. K tin bác tháo bugi ra nó sẽ trắng toát.
Bác vặn vít xăng gió sau chế ngược kim đồng hồ 1/2 - 1 vòng là sẽ hết thôi

tranquantn

Xe máy
Các bác oi xe mới bật day curoa kêu két két một lúc thì hết, la bin sao vây ,cảm ơn các bác

vuahung105

Xe container

huytruongtran

Xe hơi
Thiếu xăng. K tin bác tháo bugi ra nó sẽ trắng toát.
Bác vặn vít xăng gió sau chế ngược kim đồng hồ 1/2 - 1 vòng là sẽ hết thôi
Thak bác . Nếu kiểm tra bu gi thì qua đêm sáng mai e ra tháo hay phải nổ máy 1 lúc mới dc hả bác hay phải đi mấy km thì kiểm tra bu gi mới chuẩn .

vuahung105

Xe container
Thak bác . Nếu kiểm tra bu gi thì qua đêm sáng mai e ra tháo hay phải nổ máy 1 lúc mới dc hả bác hay phải đi mấy km thì kiểm tra bu gi mới chuẩn .
Chuẩn nhất là chạy vài km rồi tháo bugi kiểm tra bác nhea

boysaigonhot

Xe máy
Chuột điện cửa trước bên tài xe em bị tèo (nguyên nhân do hư răng cái cây chạy lên chạy xúông - các chức năng khác hoạt động bình thường nên chuột không nhảy được), bác nào có chuột bị tèo moteur thì hú em với ạ. Em tìm trong SG rồi không có chuột zin theo xe.
Cảm ơn các bác ạ.

QuanTran TND

Đi bộ
Cụ thực hiện theo các bước bác vuahung105 đã chỉ cho em.
đầu tiên là bác thay cái lọc gió đi
sau đó vặn núm hoa khế cho garaty lên 1000v/p ( khi không bật điều hòa )
sau đó dùng tovit 2 cạnh ( loại ngắn ) thò vào cái ống sắt bảo vệ sau chế, vặn theo chiều kim đồng hồ, vừa vặn vừa theo dõi tiếng máy, khi nào thấy máy rung rung thì vặn ngược lại 1/2 vòng - lúc ấy vòng tua máy sẽ còn tầm 800v/p, thế là máy hết rung và đảm bảo là tiết kiệm xăng tối đa.
ngoài ra thì còn việc theo dõi màu bugi - tuy nhiên bác cứ thực hiện như em bảo - chắc chắn là ngon . :)
Thanks bác đã chỉ giáo.
Để em thực hiện rồi làm 1 chuyến đường dài coi sao rồi báo cáo lại ae.

khoai123

Xe tải
Bác CT hay bác nào có thông số của 2 dây cua roa con V2 CD5 chỉ giáo giùm tôi với dây cua roa của tôi mòn quá mất hết thông số
Bác cứ ra tiệm bán phụ tùng hỏi mua dây curoa kia cd5 họ sẽ bán cho bác dây bác cần. Nếu bác tự thay thì tốt nhất bác tháo dây đưa ra tiệm mua đúng dây đó.

hoanggia2011

Xe đạp
Mình mới thay cập lốp trước chạy nghe hú vó nhẹ vậy là bình thường không các bác. Bác nào biết thông tin giúp mình với!!!!

khoai123

Xe tải
Các cụ ơi là theo như bác vuahubg105 đã chỉ cách chỉnh CHK hiện nay xe em có đỡ xăng hơn nhưng vẫn thấy bao. 30 lít mà được có hơn 350km. Có thể nhà em ở Đà Lạt đường dốc nên tốn xăng (theo em dự đoán). Xe em chạy khá bốc nhưng có hiện tượng là em nổ máy để khoảng 15 phút thì thấy ra khói trắng nhiều ạ. Mong các cụ chuẩn đoán bệnh hộ v2 của em với ạ! Cảm ơn các cụ!

Chỉnh sửa cuối: