Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
có phải xe hết lái thì không trả lái mà lại ôm hết lái luôn ko ạ? cụ đi chỉnh độ chụm nhé.
nhiều khi đánh hết lái như kiểu xe đang đi trên mây vậy. mà đi thả tay ra xe cứ chạy về bên trái

ducnd80

Xe đạp
Khoan khoan hò khoan tý đê, ắc qui mới rồi nếu vẫn hết điện thì tại xe bị dò điện đâu đó thôi. Chứ như văn tả cảnh thế thì máy phát vưỡn ngon đới, khi 12v là đang nạp còn khi 14v là dừng nap.
Xe anh trước bị hỏng còn có 8.7v thôi nên mới phải thay.
Hic, xe em hôm thứ 7 đi lên Sơn Tây trong tình trạng đèn đèn báo sạc cứ lúc sáng, lúc tắt (khoảng 4-5 lần/50 km từ Hà Đông đi Sơn Tây). Đến nơi em kiểm tra mắt chỉ thị của ắc quy vẫn xanh nhưng không được xanh như lúc mới bác ạ. Em vẫn nghĩ là cuộn stator hoặc diod chỉnh lưu bị tèo!!! Nhưng đúng là xe em đang bị rò điện qua đèn pha bên lái, bật công tắc ON lên là đèn pha bên lái sáng. Em đang gửi xe ở trển để làm lại khung và sơn lại, mục mọt hết rồi ạ, tiện sẽ khám luôn mấy cái bệnh đó của xe em luôn. Thank bác đã tư vấn em. Hehe!

ducnd80

Xe đạp
Bác thay máy phát thì để lại cái cũ cho em nhé ? Xe em náy phát cũng đang có vấn đề ạ !
Dạ vâng bác, em đang nhờ gara kiểm tra hộ ạ (em cũng đã Tulamlay mà không được). Chắc là "bệnh viện trả về" thôi ạ! Em đang nuôi hy vọng nhớn từ máy phát của bác King :)). Còn cái máy phát xe em thì em nghĩ bác chỉ xài được mỗi cái roto và cụm IC thôi ạ. Em thấy hàn tháo diod ra thay được đâu, khó lắm ạ! Bác để thư thư em dăm bữa nhé!

kid1412arc

Xe tăng
Xe em ngày trước cũng thế, chỉ đi cân bằng lại lốp cũng đã hết rồi, nếu chỉnh độ chụm thì nên kiếm nơi nào chỉnh = máy móc đàng hoàng, chỉnh tay có vẻ rủi ro nhiều (mất tiền mà chả biết có nên cơm cháo j ko)
trước em chỉnh chụm ở Michelin Đào Tấn bằng máy gì hiện đại lắm nhưng xe mình cỏ nên ko ăn thua. Cuối cùng vào TG đo bằng thước lại ngon.

vuahung105

Xe container
Hic, xe em hôm thứ 7 đi lên Sơn Tây trong tình trạng đèn đèn báo sạc cứ lúc sáng, lúc tắt (khoảng 4-5 lần/50 km từ Hà Đông đi Sơn Tây). Đến nơi em kiểm tra mắt chỉ thị của ắc quy vẫn xanh nhưng không được xanh như lúc mới bác ạ. Em vẫn nghĩ là cuộn stator hoặc diod chỉnh lưu bị tèo!!! Nhưng đúng là xe em đang bị rò điện qua đèn pha bên lái, bật công tắc ON lên là đèn pha bên lái sáng. Em đang gửi xe ở trển để làm lại khung và sơn lại, mục mọt hết rồi ạ, tiện sẽ khám luôn mấy cái bệnh đó của xe em luôn. Thank bác đã tư vấn em. Hehe!
úi. nghe bác tả thế thì máy phát của bác chỉ bị chết phần tiết chế thôi, cái này thay hoặc thợ sẽ lắp một cái tiết chế khác bên ngoài máy phát ( em thấy xe bác Mic29 đang dùng ). làm thế thì đỡ phải tháo ra lắp vào, còn không thì đợi lấy của em về thử xem sao ? tuỳ bác nhé =))
note: bác đừng hy vọng lớn quá kẻo vỡ mộng đấy =))

Chỉnh sửa cuối:

Kia-CD5

Đi bộ
Các bác CD5 ơi cho em hỏi KIA CD5 bộ bơm xăng mua ở đâu nhỉ

ZINGGE

Xe tăng
CT cho nhà cháu hỏi một chút ạ. Sau khi cháu xử lý được tội của V2 thì em đã có cơ hội thử nghiệm luôn ạ,trong 3 ngày cuối tuần vừa qua nhà em đã có một chuyến về quê Gấu nhà em với tổng quãng đường đã đi là 512km và V2 em đã uống từng này xăng ạ.Cụ thể như sau:Bắt đầu xuất phát tại nhà ra cây xăng ở cổng em đổ 300k(12,96 lit;trước khi đổ đèn báo xăng đã sáng rõ rồi ạ ) và em cho đồng hồ đo quy 0 nhé, bắt đầu đi,lúc này em để ông anh vợ mới lấy bằng lái chạy từ đây về quê (trên đường bác ấy toàn đi số 3 và số 4 thôi ạ ) ,tới nhà Gấu ( Hải Dương ) là 147km,sau đó chạy lòng vòng thăm hỏi và kim xăng về E đèn báo xăng đã sáng rõ , nhìn đồng hồ :181km ạ . Sáng hôm sau em đổ 500k (21,3 lit lại cho đồng hồ về 0 ) và đi sang TP Thái Bình ăn cưới sau đó chạy về Thái Nguyên nhà em ạ,đi trả hàng (gạo ) cho mọi nhà xong về nhà đồng hồ chỉ 331km và kim xăng vẫn chưa về vạch đỏ (nhà cháu dự có thể còn chạy được 2,3 chục km nữa ạ ). Vậy theo CT thì con vợ nhà em ăn uống như vậy có hợp lý không ạ ( à khi đi thì trên xe có 4 người lớn khoảng 240kg,lúc về thì được bà ngoại "biếu" thêm 1 tạ gạo nữa ạ hì =D> ),điều hòa thì sử dụng theo đúng bài của CT đấy ạ (lúc bật,lúc tắt ấy mà).Cụ xem hộ nhà em với nhé. Thank cụ.

LuGao

Xe tải
Chào CT và cả nhà, xe em hiện có hiện tượng thế này ah: Cuối tuần rồi em đi về quê, về đến nhà xe okie, 4 bánh xe bình thường. Đến sáng thừ 2 em mang xe ra định di làm thì 1 bánh sau nó xì hơi xẹp lép. EM bơm lên, sau đó đi đến giờ thì không thấy bị xì hơi gì cả. Em không biết vì sau bánh lại mất hơi, vì nếu bị thủng thì mình bơm lên chắc tí là lại xì phải không ạhh?
Nhân tiện cả nhà cho em hỏi, xe mình dùng con đội (kích) loại nào thì phù hợp ạh? Em định mua con đội loại này thì có ổn không ah?

http://otoshop.vn/vshop/otoshop/pg/product/id/4232/

Và các điểm dưới gầm xe, để dùng đội là vị trí ở đâu ah?
Em cảm ơn CT và cả nhà!

bluestar2006

Xe container
CT cho nhà cháu hỏi một chút ạ. Sau khi cháu xử lý được tội của V2 thì em đã có cơ hội thử nghiệm luôn ạ,trong 3 ngày cuối tuần vừa qua nhà em đã có một chuyến về quê Gấu nhà em với tổng quãng đường đã đi là 512km và V2 em đã uống từng này xăng ạ.Cụ thể như sau:Bắt đầu xuất phát tại nhà ra cây xăng ở cổng em đổ 300k(12,96 lit;trước khi đổ đèn báo xăng đã sáng rõ rồi ạ ) và em cho đồng hồ đo quy 0 nhé, bắt đầu đi,lúc này em để ông anh vợ mới lấy bằng lái chạy từ đây về quê (trên đường bác ấy toàn đi số 3 và số 4 thôi ạ ) ,tới nhà Gấu ( Hải Dương ) là 147km,sau đó chạy lòng vòng thăm hỏi và kim xăng về E đèn báo xăng đã sáng rõ , nhìn đồng hồ :181km ạ . Sáng hôm sau em đổ 500k (21,3 lit lại cho đồng hồ về 0 ) và đi sang TP Thái Bình ăn cưới sau đó chạy về Thái Nguyên nhà em ạ,đi trả hàng (gạo ) cho mọi nhà xong về nhà đồng hồ chỉ 331km và kim xăng vẫn chưa về vạch đỏ (nhà cháu dự có thể còn chạy được 2,3 chục km nữa ạ ). Vậy theo CT thì con vợ nhà em ăn uống như vậy có hợp lý không ạ ( à khi đi thì trên xe có 4 người lớn khoảng 240kg,lúc về thì được bà ngoại "biếu" thêm 1 tạ gạo nữa ạ hì =D> ),điều hòa thì sử dụng theo đúng bài của CT đấy ạ (lúc bật,lúc tắt ấy mà).Cụ xem hộ nhà em với nhé. Thank cụ.

Em cứ tạm chia 34,26 lít cho 550Km, được kết quả 6,22 lít/100Km, con số này rất ổn đấy ạ, chúc mừng bác!

bluestar2006

Xe container
Chào CT và cả nhà, xe em hiện có hiện tượng thế này ah: Cuối tuần rồi em đi về quê, về đến nhà xe okie, 4 bánh xe bình thường. Đến sáng thừ 2 em mang xe ra định di làm thì 1 bánh sau nó xì hơi xẹp lép. EM bơm lên, sau đó đi đến giờ thì không thấy bị xì hơi gì cả. Em không biết vì sau bánh lại mất hơi, vì nếu bị thủng thì mình bơm lên chắc tí là lại xì phải không ạhh?
Nhân tiện cả nhà cho em hỏi, xe mình dùng con đội (kích) loại nào thì phù hợp ạh? Em định mua con đội loại này thì có ổn không ah?

Em cảm ơn CT và cả nhà!
Em thấy có thể cái van hôm trước nó bẩn cái ty, nhưng khi bác bơm lốp lên thì cái hạt bẩn đó nó chạy vào trong của lốp rồi, thế là hết hở.

Còn cái con đội như bác xem dùng cho xe mình tốt. Bác cứ để ý 4 vị trí ở nẹp ba bô lê sát hốc bánh xe nó dày hơn phần còn lại, đó là nơi đặt con đội. Bên dưới gầm có mấy thanh thép khung xe nổi hẳn xuống, hoặc càng sau, bác đặt con đội vào những chỗ đó cũng được.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com

Em cảm ơn CT và cả nhà!
Nếu xe bị dính đinh thì vài ngày nó mới xuống hơi bác ạ, bác cứ mang đi vá đi.

Về phần con đội thì loại nào chả đội được hả bác, gạch cũng được mà :D nếu bác đi vá lốp thì cũng sẽ thấy thợ nó đội = con ở trong link của bác đấy :D

ducnd80

Xe đạp
úi. nghe bác tả thế thì máy phát của bác chỉ bị chết phần tiết chế thôi, cái này thay hoặc thợ sẽ lắp một cái tiết chế khác bên ngoài máy phát ( em thấy xe bác Mic29 đang dùng ). làm thế thì đỡ phải tháo ra lắp vào, còn không thì đợi lấy của em về thử xem sao ? tuỳ bác nhé =))
note: bác đừng hy vọng lớn quá kẻo vỡ mộng đấy =))
Vâng bác, để em hỏi gara xem họ có xử lý được vậy không ạ. Không thì em sẽ alo cho bác ạ!

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
có phải xe hết lái thì không trả lái mà lại ôm hết lái luôn ko ạ? cụ đi chỉnh độ chụm nhé.
Hôm nay em lại phát hiện ra bệnh nữa mà chưa có thời gian đi chỉnh. Nếu đánh hết lái về bên trái bị vướng vào thành, mà hôm nay đi xe có vẻ như chạy về bên trái nhiều hơn. Nhờ các cụ và CT tư vấn để mai, ngày kia em ra gara không bị luộc nữa

vuahung105

Xe container
Vâng bác, để em hỏi gara xem họ có xử lý được vậy không ạ. Không thì em sẽ alo cho bác ạ!
cái này gara ít khi làm dc lắm bác ah. thông thường là tìm đến chỗ chuyên về điện oto hơn. gara cũng mang đến đấy thôi. bác cứ thử xem sao.

vuahung105

Xe container
Hôm nay em lại phát hiện ra bệnh nữa mà chưa có thời gian đi chỉnh. Nếu đánh hết lái về bên trái bị vướng vào thành, mà hôm nay đi xe có vẻ như chạy về bên trái nhiều hơn. Nhờ các cụ và CT tư vấn để mai, ngày kia em ra gara không bị luộc nữa
thế thì e đoán bánh của bác bị lệch quá nhiều rồi ( trừ trường hợp bác đã độ lốp dầy hơn keke) e toàn ra thợ chỉnh bằng tay. ngon choét. giá thì tầm 100k đổ lại

bluestar2006

Xe container
Đầu tiên bác làm bài kiểm tra thế này: Để thẳng lái, đánh lái sang trái đến hết lái, ghi nhớ số vòng quay volang; lặp lại thao tác này về bên phải.
Nếu số vòng quay từ thẳng lái đến hết lái trái và phải khác nhau, thì hiện tại volang đặt lệch, cần đặt lại bằng cách chia đôi hành trình từ hết lái trái sang hết lái phải sau đó nhấc volang đặt vào vị trí lái thẳng. Lúc này 2 bánh xe có thể có góc lệch sang trái, và việc còn lại của thợ là làm cho 2 bánh đều thẳng với thân xe và song song nhau.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
thanks CT em thử có gì báo lại sau. Nhưng tại sao bên trái đánh hết lái lại bị sát bánh xe vào thành CT nhỉ. Em nghĩ là thợ chỉnh chưa chuẩn vì trước đây khi đánh hết lái không bị sát bánh vào thành

Chỉnh sửa cuối:

ZINGGE

Xe tăng

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
thế thì e đoán bánh của bác bị lệch quá nhiều rồi ( trừ trường hợp bác đã độ lốp dầy hơn keke) e toàn ra thợ chỉnh bằng tay. ngon choét. giá thì tầm 100k đổ lại
thanks CT em thử có gì báo lại sau. Nhưng tại sao bên trái đánh hết lái lại bị sát bánh xe vào thành CT nhỉ. Em nghĩ là thợ chỉnh chưa chuẩn vì trước đây khi đánh hết lái không bị sát bánh vào thành
Lốp xe em vẫn là 165/65/13 mà, lốp trước michelin

Chỉnh sửa cuối: