KIA RONDO máy dầu : 5 lít/100 km - Đường trường - các cụ có tin không?

tailx

Xe buýt
cứ đi 1 tháng bao nhiêu km hết bao nhiêu tiền thì biết ngay.như kiểu mấy ông kêu toyota tiết kiệm xăng.hóa ra tiết kiệm so với mấy con dung tích xilanh khủng chứ cùng dung tích thì cũng chẳng hơn xe hãng khác tí nào.

Boy_Magic

Xe máy
Cái này không chuẩn đâu cụ ah. K3 của em mà reset thế thì chỉ báo hơn 4l. Nhưng cụ đi vài hôm lại đâu vào đấy . Của e thường báo 7.5l
Đi trong thành phố thì còn do dừng đèn đỏ, thốc ga, ùn tắc..v.vv nên nó sẽ tính ra lượng tiêu thụ trung bình (bao gồm cả việc bật điều hòa ngồi 1 chỗ chờ người, chờ tắc đường...) nên nó sẽ tăng dần từ 4L đến 7.5L như của cụ.
Chẳng hạn như xe em đang báo 7.5L nhưng sau đó em đi kiểu thốc ga,phanh gấp là nó lại nên 7.8L. Rồi khi làm vài quả trên đường cao tốc trên cao là nó lại rút về 7.5L, 7.3L.
Còn cái vụ đi đường trường thì chuẩn đấy cụ. Lúc đó em cũng ko tin vào nấy cái đồng hồ đó nên trước khi đi em đã đổ đầy tràn, khi về cũng đổ đầy tràn ( như trong ảnh ở trang 1- nhìn thấy dầu luôn) . Kết quả là hết có 10L.
Ông anh bơm dầu cứ than mãi là may em vào lúc vắng khách chứ lúc khác thì anh ko thể phục vụ kiểu này đc vì cứ bơm đc 1 ít lại đợi lắc xe, đợi hết bọt rồi bơm tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

sony_123

Xe máy
Quá good..........................................xăng giờ cũng rẻ đi thỏa mái

Boy_Magic

Xe máy
cứ đi 1 tháng bao nhiêu km hết bao nhiêu tiền thì biết ngay.như kiểu mấy ông kêu toyota tiết kiệm xăng.hóa ra tiết kiệm so với mấy con dung tích xilanh khủng chứ cùng dung tích thì cũng chẳng hơn xe hãng khác tí nào.
Cụ nói chuẩn.
Trước em chạy con Ỉn V số tự động về quê mà hình như nó cũng hết hơn 10 lít thì phải.

Rickyman

Xe điện
Xe cụ chủ chạy Diesel thì cũng tiết kiệm hơn máy xăng chứ nhể :D

sony_123

Xe máy
Con này giờ giá khoản bao nhiêu cụ

mroke

Xe hơi
Xăng dầu nay rẻ rồi ... mấy cụ muốn đo đạc chuẩn thì cứ full bình đi tầm 300 - 500km vào đổ lại full bình tính ra chuẩn ngay
Em lúc nào cũng thế ... cái đồng hồ nhìn phần nào vui mắt thôi mấy cụ ợ :-"

phonghamy

Xe điện
Hàn quốc bị phạt mấy lần ở Mỹ vì báo ảo, có tiết kiệm nhưng ko đến mức thế.

Boy_Magic

Xe máy
Con này giờ giá khoản bao nhiêu cụ
Tất tần tật khoảng 888tr cụ ạ.

Hàn quốc bị phạt mấy lần ở Mỹ vì báo ảo, có tiết kiệm nhưng ko đến mức thế.
:-s:-":-?? Em cũng chả tin . Nhưng mà tự tay đổ dầu cả 2 lần... Nên không tin không được :)>-
Lần tới đi chuyến nữa, sẽ thực hiện lại xem sao.
Hơn nữa từ hôm đó đến giờ em không đi đường trường chuyến nào nên khi đổ dầu thì cũng có kết quả chạy trong thành phố hầu các cụ!=))

khiemhty

Xe hơi
Tất tần tật khoảng 888tr cụ ạ.

:-s:-":-?? Em cũng chả tin . Nhưng mà tự tay đổ dầu cả 2 lần... Nên không tin không được :)>-
Lần tới đi chuyến nữa, sẽ thực hiện lại xem sao.
Hơn nữa từ hôm đó đến giờ em không đi đường trường chuyến nào nên khi đổ dầu thì cũng có kết quả chạy trong thành phố hầu các cụ!=))
Máy dầu mà. Em tin. Vì con xe bán tải isuzu 3 0 của cq em chỉ tầm 7 lit thôi.

sengoku

Xe hơi
Sorento em mới lấy T6 tuần trước reset đồng hồ rồi chạy từ cầu Vĩnh Tuy (bên Hà Nội) đi Bắc Ninh, hết có 5.8L/100km thôi
Rondo máy bé hơn, xe nhẹ hơn nên 5L đúng rồi

botmi

Xe buýt
Chả là bữa trước chạy Hà Nội - Hải Phòng về đổ dầu, tính ra hết 5,3L/100km.
Nói ra chả mấy người tin, bản thân em cũng chả tin lắm :-"
Lần này có chuyến đi Hải Phòng tiếp nên em quyết tâm làm sáng tỏ:

1- Chạy đến gầm cầu Thanh trì mới chui vào đổ dầu... Về cũng chui ngay vào đó đổ tiếp. Vừa đổ vừa lắc,không để máy tự ngắt mà cứ bấm từ từ, ngớt bọt lại bơm tiếp, khi nào nhìn bằng mắt thấy dầu ngập tràn ra thì mới thôi.

2- Chạy 1 người, hàng hóa 20-30 kg, coi như không đáng kể.

3 - Điều hòa để chế độ tự động khoảng 23 độ ( Lúc đi trời còn lạnh nên đa số đèn A/C không sáng. Lúc về trời nóng nên A/C hầu như sáng liên tục)

4- Lúc đi đường ùn ứ khoảng 10 phút, Lúc về tắc đường khoảng 20 phút. Chạy trong phố ở Hải phòng khoảng 10-20 km, đường thoáng)

5- Nguyên tắc chạy: bình thường, không quá rồ ga cũng chẳng quá rón rén:-"
nếu thấy đường thoáng thì cài ngay ga tự động - khoản này tiết kiệm đáng kể!

6- Kết quả: Lượt đi: Đồng hồ báo hết 4.6L
Lượt về: Đồng hồ báo hết 5.1L
Tự đổ dầu: Hết 10,02 lít cho cả 2 chiều.:-s:-s:-s

Đồng hồ báo tiêu thụ nhiên liệu cho lượt đi.

Đồng hồ báo tiêu thụ nhiên liệu cho lượt về.

Tổng số Km đã chạy.

Luôn đổ dầu đầy tràn.

Bonus cái ảnh hiện trạng xe nhập lướt mà khi về đến showroom ta luôn thấy long lanh không tỳ vết.

Em xin hết, Mong các cụ ném đá nhẹ tay ợ ~o):D
các cụ cứ tự an ủi nhau, cái chỉ số chẳng qua là lừa ảnh mắt và đánh vào tâm lý, cụ đổ đầy bình chạy cả 2 chiều làm sao đong được cụ chạy đúng 10 lít, chẳng qua cái chỉ số nó báo như vậy thôi, xe e chạy đường trường nó báo 4,2 lít cả đi cả về 100km là mất 8,4 lít, e nhìn thì thấy như vậy nhưng thừa biết là cũng phải tầm 6 lít 1 chiều, chớ mà thực sự thì nhìn cái chỉ số tiêu thụ nhiên liệu ít cũng thích :-"

ngochoangimsat

Xe tăng
Kêu to là bệnh kinh liên của máy dầu. Tiết kiệm nhiên liệu là nguyên nhân máy dầu còn tồn tại. Nhưng mà cháu ko quan tâm cái chuyện xx L/100km. Tính ra cũng không phải là nhiều tiền cho cái vụ xăng dầu chênh nhau một tí giữa các dòng xe cùng dung tích, cùng phân khúc. Giữa các dung tích khác nhau mới đang quan tâm, ví như thằng thì 6l/100km thằng thì 12l/100km nó khác hẳn ra

nightpinky

Xe buýt
Em này giá tốt tầm bâu nhiêu, AT máy dầu đới?

Boy_Magic

Xe máy
các cụ cứ tự an ủi nhau, cái chỉ số chẳng qua là lừa ảnh mắt và đánh vào tâm lý, cụ đổ đầy bình chạy cả 2 chiều làm sao đong được cụ chạy đúng 10 lít, chẳng qua cái chỉ số nó báo như vậy thôi, xe e chạy đường trường nó báo 4,2 lít cả đi cả về 100km là mất 8,4 lít, e nhìn thì thấy như vậy nhưng thừa biết là cũng phải tầm 6 lít 1 chiều, chớ mà thực sự thì nhìn cái chỉ số tiêu thụ nhiên liệu ít cũng thích :-"
Không hiểu ý cụ lắm , Lúc Đi đổ đầy tràn, Về tới nơi cũng đổ đầy tràn -> số lít đổ lúc về chính là số lít đã tiêu thụ cho cả chuyến đi ( chính xác là 10,026 lít).
Mà cụ cũng nói sai rồi nhé.. Hết nhiều hay ít thì chia sẻ thông tin cho nhau biết thôi mà.
Đặc Biệt: Xe em được tài trợ nhiên liệu miễn phí quanh năm cụ ạ..Vì vậy không cần phải tự an ủi đâu =))

Boy_Magic

Xe máy
Kêu to là bệnh kinh liên của máy dầu. Tiết kiệm nhiên liệu là nguyên nhân máy dầu còn tồn tại. Nhưng mà cháu ko quan tâm cái chuyện xx L/100km. Tính ra cũng không phải là nhiều tiền cho cái vụ xăng dầu chênh nhau một tí giữa các dòng xe cùng dung tích, cùng phân khúc. Giữa các dung tích khác nhau mới đang quan tâm, ví như thằng thì 6l/100km thằng thì 12l/100km nó khác hẳn ra
Đồng ý với cụ, nếu chỉ chạy trong phố thì đôi khi cũng không đáng quan tâm lắm, sướng là được.
Nhưng khi chạy đường dài nhìn thằng đổ 3 triệu, đứa thì chưa hết triệu rưỡi mới đáng ngẫm, cụ nhỉ.

Boy_Magic

Xe máy
Sorento em mới lấy T6 tuần trước reset đồng hồ rồi chạy từ cầu Vĩnh Tuy (bên Hà Nội) đi Bắc Ninh, hết có 5.8L/100km thôi
Rondo máy bé hơn, xe nhẹ hơn nên 5L đúng rồi
Xe cụ cũng máy dầu à?
Chuyến đó em chạy có mỗi 1 mình + 1 chiều hầu như điều hòa không bật + tự tay đổ dầu tràn đầy 2 lần nên số liệu là....chuẩn.:)>-

sengoku

Xe hơi
Xe cụ cũng máy dầu à?
Chuyến đó em chạy có mỗi 1 mình + 1 chiều hầu như điều hòa không bật + tự tay đổ dầu tràn đầy 2 lần nên số liệu là....chuẩn.:)>-
Xe em máy dầu AT ạ. Em đi thì luôn bật điều hòa và luôn lấy gió ngoài.