Kiến thức chung về xăng

Pet_HUT

Xe container
Cảm ơn 2 bác rất nhiều, nghe lời 2 bác em vừa đi đổ A95, sau đó chạy vòng vèo thêm 20 Km cho hết tí xăng A92 còn lại: cảm nhận của em: hình như đổ xăng A95 thì máy bớt rung hơn (vô lăng và cần số im re), hoặc em cảm giác vậy vì xăng loại mới (lâu nay toàn đổ A92). Nhưng em thấy chạy xăng này thì khi nhấn ga nhẹ hình như vòng tua máy vụt cao rồi mới xuống thấp, không như A92 nhấn ga thì vòng tua máy lên đều đều theo chân ga, ít giật do chuyển số (xe em số tự động). Em cứ kiểm tra đã rồi thông báo các bác sau.
Mà xăng A95 chênh với A92 không đáng kể nhỉ, em đổ 500k kim xăng cũng lên đến vạch cao nhất như A92 (hoặc cây xăng Petrolimex Trần Hưng Đạo chuẩn:-bd)
Cụ đổ thế thì nó trộn lẫn cả 2 loại roài còn đâu là 92 hay 95 nữa. Như vậy là cụ đang chạy xăng A94 thì đúng hơn! :))

Alexandre

Xe tải
Kết luận luôn rồi: chạy A95 máy bốc hơn, nhấn nhẹ ga nó vọt hơn A92 (sau gần 1 ngày trải nghiệm). Xe em Vios G

OmegaO9

Xe container
Người OF
Kết luận luôn rồi: chạy A95 máy bốc hơn, nhấn nhẹ ga nó vọt hơn A92 (sau gần 1 ngày trải nghiệm). Xe em Vios G
Tất nhiên rồi cụ,xe cụ tỷ số nén trên 10 thì nên dùng M95 thậm chí cao hơn.

CáMập

Xe đạp
Sáng nay mua xăng A92 mà màu giống nước chè vậy, chắc là nó pha xăng 83 rùi?
Xăng 92 màu xanh lá phải không các bác?

ktsk80

Xe máy
Các bác ạ, nhà cháu nghĩ nếu nhà cháu gian, lại phải hành nghề bán xăng, thì nhà cháu sẽ pha chế thêm vào một ít thứ không là xăng và rút ra một ít thứ là xăng cho loại M92, vì loại này đồng bào đua nhau dùng, còn M95 thì... ế ẩm quá nên tha. Bởi vậy, về lí thuyết từ những cơ sở hùng hồn nêu trên, thì mua cho đúng, còn thực tế thì có lẽ cứ M95 thôi ợ. L-)

anhtho

Xe ngựa
Sáng nay mua xăng A92 mà màu giống nước chè vậy, chắc là nó pha xăng 83 rùi?
Xăng 92 màu xanh lá phải không các bác?
Bình thường là thế, nhưng bây giờ theo tiêu chuẩn VN cũng ko thấy nói đến mầu, chỉ nói tới độ trong. Nếu xăng trong là cũng ok rồi. Mà em có bao giờ nhìn thấy mầu xăng đâu nhỉ, khi mua, nó cứ thọc cả vòi vào nên ko bít.

anhtho

Xe ngựa
Các bác ạ, nhà cháu nghĩ nếu nhà cháu gian, lại phải hành nghề bán xăng, thì nhà cháu sẽ pha chế thêm vào một ít thứ không là xăng và rút ra một ít thứ là xăng cho loại M92, vì loại này đồng bào đua nhau dùng, còn M95 thì... ế ẩm quá nên tha. Bởi vậy, về lí thuyết từ những cơ sở hùng hồn nêu trên, thì mua cho đúng, còn thực tế thì có lẽ cứ M95 thôi ợ. L-)
Sáng kiến của bác hay đấy (suỵt, nhỏ thôi kẻo mấy trạm hay ăn gian lại đổi ý). Mời bác 1 ly !

LED&HID4auto

Xe tải
Website
mernat.com.vn
Phải công nhận cái đầu của "thằng Tây" nó vẫn ngon hơn "thằng Ta", thằng Ta thì chỉ giỏi sao chép và chụp giựt thôi ợ! Chúng nó ăn cá ăn thịt nên thông minh, mình ăn khoai ăn sắn nên có bao giờ phát minh được cái giề đâu, hic!

August Horch

Đi bộ
bác nào phân tích em với. em bên Canada, Porche, Fer, Bentley cũng chỉ đổ xăng 91 giống như Mẹc, Bim, Audi, Lexus thôi.
Còn kiểu Toyota, Honda, xe Mỹ đời kiểu 2007 về trước thì thấy ngta chỉ đổ 89. Một số xe cũ hơn thì chỉ đổ có 87.

Em không hiểu là chỉ số bên này khác thế nào?

Hiếm hoi lắm, trong thành phố có khoảng chục cây xăng có 94

anhtho

Xe ngựa
bác nào phân tích em với. em bên Canada, Porche, Fer, Bentley cũng chỉ đổ xăng 91 giống như Mẹc, Bim, Audi, Lexus thôi.
Còn kiểu Toyota, Honda, xe Mỹ đời kiểu 2007 về trước thì thấy ngta chỉ đổ 89. Một số xe cũ hơn thì chỉ đổ có 87.

Em không hiểu là chỉ số bên này khác thế nào?

Hiếm hoi lắm, trong thành phố có khoảng chục cây xăng có 94
Bọn nó dùng đơn vị AKI, ta dùng RON, 2 chỉ số chênh nhau khoảng 3 - 4 đơn vị gì đó.

murano_2009

Xe buýt
EM đọc thấy nên bơm xăng vào buổi sáng, bơm tốc độ thấp nhất thì ko bị hao xăng (ko kể các cây xăng cố tình ăn bớt)
Kinh nghiệm e thấy cây xăng sông hồng ở đoạn cuối đường Lê Văn Lương (ko phải Lê Văn Lương kéo dài) bơm là đủ nhất.:-bd

musiclife

Xe tăng
Cám ơn bài viết của bác. Quan trọng nhất trong bài viết của bác là Để tiết kiệm tiền thì mùa đông chỉ cần dùng xăng có chỉ số octan nhỏ

luklak

Xe điện
EM đọc thấy nên bơm xăng vào buổi sáng, bơm tốc độ thấp nhất thì ko bị hao xăng (ko kể các cây xăng cố tình ăn bớt)
Kinh nghiệm e thấy cây xăng sông hồng ở đoạn cuối đường Lê Văn Lương (ko phải Lê Văn Lương kéo dài) bơm là đủ nhất.:-bd
Giờ cụ ra đấy bơm thử A95 xem có đủ không nhé, trừ phi cụ là người nhà của xếp nó :|.
Không bít đã cụ nào mua phụ gia tăng chỉ số octan về dùng để thành A98 A100 chưa , nếu nó tiết kiệm hơn thì cũng đáng mua phỏng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cám ơn bài viết của bác. Quan trọng nhất trong bài viết của bác là Để tiết kiệm tiền thì mùa đông chỉ cần dùng xăng có chỉ số octan nhỏ
Lần đầu tiên em nghe thấy chỉ số octan của xăng phụ thuộc vào mùa đông mùa hè đấy. Tụi tây thời tiết bên đó chênh lệch nhiệt độ đông và hè lớn hơn ta mà chúng nó cũng không biết áp dụng "kiến thức" này !

KYNGLISH

Xe tăng
Cụ ơi cây xăng này đang bị đấu tố đây này, cụ cẩn thận nhé: http://www.otofun.net/threads/214413-cac-cu-can-than-khi-di-do-xang?highlight=red+river

haidangdo

Xe hơi
em đi cdx đổ m95 có chuẩn ko các cụ nhỉ ? mang catalog ra xem toàn tiếng hàn xẻng nên chẳng bít đằng nào mà lần .

daudoc

Xe buýt
"Kiến thức chung về xăng"

Bài viết rất hay! thế còn về diesel bác ơi, xu thế ngày nay là 'diesel' hóa để tăng tính kinh tế nhiên liệu nên em nghĩ diesel cũng rất cần được biết đến vì dường như những thông tin về xăng có thể nói là lấn át đi vai trò của diesel! em chờ bài tiếp theo của bác! thank!

anhtho

Xe ngựa
"Kiến thức chung về xăng"

Bài viết rất hay! thế còn về diesel bác ơi, xu thế ngày nay là 'diesel' hóa để tăng tính kinh tế nhiên liệu nên em nghĩ diesel cũng rất cần được biết đến vì dường như những thông tin về xăng có thể nói là lấn át đi vai trò của diesel! em chờ bài tiếp theo của bác! thank!
Dầu diezel có một chỉ số riêng: đó là chỉ số xê tan. Theo TCVN thì chỉ số xetan của dầu là 46 (minimum), đảm bảo hầu hết yêu cầu của các xe chạy dầu. Chạy với tỷ số cao hơn thì càng tốt.
Chỉ số xetan khác với chỉ số octan là: xetan index đánh giá cho sự bắt lửa dễ dàng của hỗn hợp cháy (tự đánh lửa), trong khi octan index là khả năng chống tự cháy !
Ở VN chỉ có 1 loại chỉ số xetan (46) của các loại diezel nên các bác ko phải lăn tăn chọn loại nào.

daudoc

Xe buýt
Dầu diezel có một chỉ số riêng: đó là chỉ số xê tan. Theo TCVN thì chỉ số xetan của dầu là 46 (minimum), đảm bảo hầu hết yêu cầu của các xe chạy dầu. Chạy với tỷ số cao hơn thì càng tốt.
Chỉ số xetan khác với chỉ số octan là: xetan index đánh giá cho sự bắt lửa dễ dàng của hỗn hợp cháy (tự đánh lửa), trong khi octan index là khả năng chống tự cháy !
Ở VN chỉ có 1 loại chỉ số xetan (46) của các loại diezel nên các bác ko phải lăn tăn chọn loại nào.
nhưng dầu ít được nói đến hơn xăng nên em băn khoăn là liệu người ta có pha gì vào để ăn gian như xăng không nhể? mà dầu thì toàn là xe tải, xe buýt , xe con ít hơn nên chả ai để ý cả! có khi bị dính đòn cũng chả biết!

kissssss

Đi bộ
Bài hay quá, cảm ơn các bác!

Tiện thể cho em hỏi, hiện tượng xe chạy dầu kém "vọt" hơn xe chạy xăng, và khi chạy ở tốc độ thấp như trong tình trạng "lết" lúc kẹt xe thì xe dầu rung và ồn hơn xe xăng có phải có lý do liên quan tới các chỉ số này hay không?