[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Có vẻ mịn quá Cụ!
Lúc tối em xay thử 1 mẻ để số dao 6 rồi pha vẫn không ra. Tất máy đi kim áp vẫn treo ở góc 9 giờ. Có vẻ nó trục trặc vì mấy bữa trước mấy ô em lấy cà lung tung pha. Em thì không phải ngày nào cũng uống nên hôm nay dùng thì bị vụ này cụ ạ.

hd-vt

Xe container

Chào cụ, em vừa tập tành món này. Máy như trên, cafe khuyến mại (ảnh dưới). Uống nhạt, ngậy và cảm nhận chưa phù hợp. Muốn chọn loại cafe đậm hơn. Cụ tư vấn hoặc cho mình địa chỉ nhé, cảm ơn cụ.
Máy này tự động xay pha. Sau khi tốc váy, mở tung nó ra thì em thấy là đường kính cối pha nhỏ, lượng cf ít, nếu tăng lượng cf thì bị tắc, dù xay nhỏ hết cỡ vẫn thấy nhạt.
Em trộm nghĩ thiết kế nó vậy, dành cho người uống nhạt, vd cho văn phòng để mọi người có lý do ngày đi ra đi vào làm mấy nháy liền hehe.
Đường kính cối pha nhỏ, lượng cf ít, nên cái...màng danh giá mỏng manh tan trong vài chục giây, vị hơi nhạt.
Ưu điểm là từ lúc cắm điện trong khoảng 3 phút là có ly espresso...để bú. Còn cắm điện sẵn thì chục giây hiccc.

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
Máy này tự động xay pha. Sau khi tốc váy, mở tung nó ra thì em thấy là đường kính cối pha nhỏ, lượng cf ít, nếu tăng lượng cf thì bị tắc, dù xay nhỏ hết cỡ vẫn thấy nhạt.
Em trộm nghĩ thiết kế nó vậy, dành cho người uống nhạt, vd cho văn phòng để mọi người có lý do ngày đi ra đi vào làm mấy nháy liền hehe.
Đường kính cối pha nhỏ, lượng cf ít, nên cái...màng danh giá mỏng manh tan trong vài chục giây, vị hơi nhạt.
Ưu điểm là từ lúc cắm điện trong khoảng 3 phút là có ly espresso...để bú. Còn cắm điện sẵn thì chục giây hiccc.
Nghe không hợp lý bác ạ, cụ cho nhiều cafe mà xay thô nó chảy như tháo cống ngay

Skoda_Favorit

Xe container
Lúc tối em xay thử 1 mẻ để số dao 6 rồi pha vẫn không ra. Tất máy đi kim áp vẫn treo ở góc 9 giờ. Có vẻ nó trục trặc vì mấy bữa trước mấy ô em lấy cà lung tung pha. Em thì không phải ngày nào cũng uống nên hôm nay dùng thì bị vụ này cụ ạ.
Tháo ra vs thôi

BMW R60

Xe tăng
Lúc đó em cũng chưa biết uống cà phê. Đi cà phê với lũ bạn mới lớn toàn thấy các bác các chú vào gọi cho ly số 4, bọn nó cũng bắt trước gọi theo thôi. Sau vài lần gọi mới hỏi nhân viên quán số 4 nó là cái gì, thì hóa ra là TN nó đánh số thứ tự cà phê từ 1 - 8. Loại rẻ tiền nhất là số 1, đắng đậm nhất. Còn số 8 là giá cao nhất, nhưng mà nhạt, nhẹ. Nên sành là uống số 4 đậm vừa, thơm nhẹ. Sau tìm hiểu về coffee thì hóa ra TN nó phân loại số 1 là 100% Robusta, và tăng dần tỉ lệ trộn Arabica lên các số sau đến 8 là 100% Arabica.

Uống vài lần toàn bị đi wc sau 15-20p nên không uống cho đến năm 2014 khi mở quán coffee mới phải tập uống và chính thức nghiện cà phê từ thời điểm này.

Dimad hồi đó mới vào thị trường, đẩy mạnh dòng Dimad hương trái cây, mốt hồi đó là gọi Dimad dâu sữa, Dimad Đào sữa cụ nhỉ :).
Em ở Hà nội. Nhớ những năm đầu 2000. Em hay đạp xe chở người yêu vào quán Trung Nguyên ở số 4- 6 Nguyễn Chí Thanh. Cũng hay gọi số 4.
Hôm rồi hết cafe rang say em hay mua ở quán quen. Em xuống siêu thị mua 1 gói Trung Nguyên sáng tạo 5. Phan phin, em thấy uống cũng được. Vị đậm, thơm, hơi đắng. Hơn cafe ở nhiều quán vỉa hè. Và đi vs không bị "mùi cafe". Em đang ngồi nhà cafe sáng tạo 5 và vào off đây
Thi thoảng em cũng vào Trung Nguyên Legend ở Hoàng Đạo Thúy. Ko gian yên tĩnh.
Nói chung vẫn có thiện cảm với Trung Nguyên và Qua!

Chỉnh sửa cuối:

trasuanong

Xe tải
Các cụ ơi em trót cắm nhầm điện con máy xay Breville, nó nổ bụp phát, giờ ở HN chỗ nào sửa được mách e với ạ.

Rickyman

Xe điện
Các cụ ơi em trót cắm nhầm điện con máy xay Breville, nó nổ bụp phát, giờ ở HN chỗ nào sửa được mách e với ạ.
Điện 100V à bác, bác có tháo được mạch ko chụp ảnh e chỉ, nếu nhẹ thì tự sửa được

trasuanong

Xe tải
Điện 100V à bác, bác có tháo được mạch ko chụp ảnh e chỉ, nếu nhẹ thì tự sửa được
Máy của Mỹ nên điện 120v ạ, bình thường e cắm cố định vào cái đổi nguồn nhưng ko hiểu sao hôm nay ai bỏ ra và lúc cắm e cho luôn vào ổ 220v. Em tháo ra trông nó ntn:

Rickyman

Xe điện
Máy của Mỹ nên điện 120v ạ, bình thường e cắm cố định vào cái đổi nguồn nhưng ko hiểu sao hôm nay ai bỏ ra và lúc cắm e cho luôn vào ổ 220v. Em tháo ra trông nó ntn:

Hỏng khá nặng rồi bác ơi, bình thường đồ nội địa Nhật cắm nhầm thường thông mạch con bảo vệ quá áp và cháy cầu chì, mang ra thợ sửa điện tử thôi, cụ inbox em chỉ nơi chuyên sửa mạch cho thợ

ekichi04

Xe tăng
Em ở Hà nội. Nhớ những năm đầu 2000. Em hay đạp xe chở người yêu vào quán Trung Nguyên ở số 4- 6 Nguyễn Chí Thanh. Cũng hay gọi số 4.
Hôm rồi hết cafe rang say em hay mua ở quán quen. Em xuống siêu thị mua 1 gói Trung Nguyên sáng tạo 5. Phan phin, em thấy uống cũng được. Vị đậm, thơm, hơi đắng. Hơn cafe ở nhiều quán vỉa hè. Và đi vs không bị "mùi cafe". Em đang ngồi nhà cafe sáng tạo 5 và vào off đây
Thi thoảng em cũng vào Trung Nguyên Legend ở Hoàng Đạo Thúy. Ko gian yên tĩnh.
Nói chung vẫn có thiện cảm với Trung Nguyên và Qua!
TN Legend là brand mới, chất lượng cf oke đấy bác. Từ 2015 là em thấy TN đã thay đổi, không còn bảo thủ với những loại cf tẩm hương vị nhiều như trước mà đã cập nhật xu hướng, ra thêm một số loại cf nguyên chất, cf 100% arabica, nâng cấp đầu tư máy pha coffee trong hệ thống...
Qua vẫn là 1 người thành công, đưa tên tuổi coffee Việt Nam nổi tiếng với thế giới, không cần biết nổi vì chất lượng hay số lượng, nhưng nó đem lại nhiều giá trị gia tăng cho ngành coffee Việt Nam!

hd-vt

Xe container
Em thấy là cf ta không ổn định chất lượng, giống như gạo. Cùng tên cùng giá, mà có đợt ngon đợt không.
Nên cc sành...điệu, đặt mua hạt cf ngoại. Hơi loằng ngoằng nhưng đúng là sang...mồm hehe. Em thì đ.mồm, không biết được cho theo không hiccc.
:D

Nhà cháu chơi ấm tử sa, trà và rượu, đang tính chuyển sang cafe cho nhẹ nhàng cả đầu óc lẫn túi tiền mà lại thấy thêm 1 bầu trời bao la mới 🥲

Skoda_Favorit

Xe container
Em thấy là cf ta không ổn định chất lượng, giống như gạo. Cùng tên cùng giá, mà có đợt ngon đợt không.
Nên cc sành...điệu, đặt mua hạt cf ngoại. Hơi loằng ngoằng nhưng đúng là sang...mồm hehe. Em thì đ.mồm, không biết được cho theo không hiccc.
:D
Kinh! Dạo này Cụ cà ác liệt! Tự rang chưa nhỉ?🙄

hd-vt

Xe container
Kinh! Dạo này Cụ cà ác liệt! Tự rang chưa nhỉ?🙄
Em "con cà con kê" chém gió thôi cụ. Em chưa tới màn rang, tới rang là đắc đạo đi tu được òi. Em đang lộn tùng phèo hết cả lên đây hiccc.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Các cụ chuyên gia thẩm cafe cho em hỏi, em mua Đh đựoc tặng cái máy pha của Kenwood mà em chưa biết dùng bao giờ, để nó cũ đi theo thời gian phí quá, ko biết cụ nào NCKH xem tính năng nó thế nào. :D :D

ekichi04

Xe tăng
Các cụ chuyên gia thẩm cafe cho em hỏi, em mua Đh đựoc tặng cái máy pha của Kenwood mà em chưa biết dùng bao giờ, để nó cũ đi theo thời gian phí quá, ko biết cụ nào NCKH xem tính năng nó thế nào. :D :D
Cụ đổ đầy cái chỗ đựng nước phía sau máy.
Mua cà phê bột, đổ vào phễu, rồi cắm điện, bật nút lên cho máy nó đun sôi nước, tự động bơm lên đổ vào phễu cà phê, vài phút sau có cà phê uống thôi.
1 dạng máy pha cf tiện lợi.

ekichi04

Xe tăng
Giá cà nhân VN 2 năm rồi tăng ảo, chất lượng cà lại đi xuống. Nguyên nhân một phần lớn do lượng quán mới mở và các "dân sành" cafe facebooker tự nhận làm thị trường ngáo giá.
Tình hình các cụ ofer hay uống cà phê ăn chơi nghiện ngập đến đâu rồi nhỉ ?

vjtcon

Xe điện
Giá cà nhân VN 2 năm rồi tăng ảo, chất lượng cà lại đi xuống. Nguyên nhân một phần lớn do lượng quán mới mở và các "dân sành" cafe facebooker tự nhận làm thị trường ngáo giá.
Tình hình các cụ ofer hay uống cà phê ăn chơi nghiện ngập đến đâu rồi nhỉ ?
Dân tình h nghiện muối, cho vào là thành sành điệu ^^ né dc quả oho thì sang hành thận của bản thân :))