[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Sô lếch Mù

Xe điện
Thực ra uống cf nguyên chất ko hề đắt nhưng sao người ta vẫn cứ thích độn mấy cái thứ 3 nhăng nhít vào làm gì cho mệt.
Nếu mở quán,em thừa sức bán những ly cf xịn với cái giá 10k mà vẫn có lời.Em ko chém đâu nha.Nhưng với 1 cái thị hiếu cf lệch lạc như bây giờ thì ai sẽ tin 1 ly cf có giá đó.

Thôi đành pha uống 1 mình vậy.

keyon

Xe tăng
em oánh dấu cái thớt này, uống nhiều nhưng tầm hiểu còn hạn hẹp

tronvodichoi

Xe buýt
e hóng cụ chủ

ngày nào e cũng phải làm 1 lượt cà phê rồi mới làm việc đc

hihuccadem

Xe tải
Cháu thì chuyên dùng Mai cafe Lê Văn Hưu. Đã dùng đủ loại để thưởng thức và lựa chọn ra loại phù hợp nhất. Tuy nhiên cafe Mai giá đắt quá. Từ trên 200k-1.200k nên dùng hàng ngày cũng là 1 vấn đề về tài chính.

ekichi04

Xe tăng
Thực ra uống cf nguyên chất ko hề đắt nhưng sao người ta vẫn cứ thích độn mấy cái thứ 3 nhăng nhít vào làm gì cho mệt.
Nếu mở quán,em thừa sức bán những ly cf xịn với cái giá 10k mà vẫn có lời.Em ko chém đâu nha.Nhưng với 1 cái thị hiếu cf lệch lạc như bây giờ thì ai sẽ tin 1 ly cf có giá đó.

Nếu tính lời trên cost giá nguyên liệu thì 2k/cup cũng có thể có lời, thậm chí là 1k/cup với những loại Robusta đang bán tràn lan thị trường 150k/kg

Cháu thì chuyên dùng Mai cafe Lê Văn Hưu. Đã dùng đủ loại để thưởng thức và lựa chọn ra loại phù hợp nhất. Tuy nhiên cafe Mai giá đắt quá. Từ trên 200k-1.200k nên dùng hàng ngày cũng là 1 vấn đề về tài chính.
Mai là cà phê "bẩn"

glare

Xe điện
Nếu tính lời trên cost giá nguyên liệu thì 2k/cup cũng có thể có lời, thậm chí là 1k/cup với những loại Robusta đang bán tràn lan thị trường 150k/kg

Mai là cà phê "bẩn"
1 lạng pha đc 15 cốc cafe hả cụ :(( để em về tát chết thằng pha bên em, bao năm nó lãng phí của em :P !!!
Mai cafe thì em đồng ý với cụ vì cái mùi đó chả thấy ở loại cà tự nhiên nào :P Mà cụ thấy đó, vẫn nhiều người ưa Mai mà :P Do vậy đừng vội đổ lỗi cho quán mà hãy hiểu cho họ. Khi mà khách vẫn còn " điệu " mà chưa " sành " thì quán vẫn phải chạy theo thị hiếu chứ ko họ phá sản mất. Em thuyết phục khách rách mép roài, còn bị khách mắng cho " tao uống cafe từ hồi mài còn đang uống sữa " :P hi hi !!!

Chỉnh sửa cuối:

money_talk

Xe tăng
Nếu tính lời trên cost giá nguyên liệu thì 2k/cup cũng có thể có lời, thậm chí là từ 1k/cup với những loại Robusta đang bán tràn lan thị trường 150k/kg

Mai là cà phê "bẩn"

Mai Cafe cả 2 chỗ đều thuê bọn trẻ con có vẻ quê 36 giắt xe......thái độ của mấy đứa trẻ láo hỗn vô cùng. Ko chấp bọn trẻ, chỉ ái ngại cho chủ chúng nó ko biết bảo ban. Em đến quán ở Nguyễn Du 2 lần, Trần Nhân Tông 3 lần đều bị vấn đề này làm mất hứng và ko khỏi chạnh lòng nghĩ hay chủ quán xuất thân như những đứa trẻ kia mà trở nên giàu có..?? Vì vậy họ ko quan trọng việc lễ tân. Tặc lưỡi tự hứa dù cafe quán đó có ngon như Giời cũng đừng mong em đến lại lần nữa

glare

Xe điện

Cụ Sô lếch phát biểu chủ quan quá nhen :P Cụ bán 10k/c thì chỉ có nhà của cụ, mẹ pha, con bê, ngồi ghế đẩu, ko trông xe thì đc thoai :P

Mai Cafe cả 2 chỗ đều thuê bọn trẻ con có vẻ quê 36 giắt xe......thái độ của mấy đứa trẻ láo hỗn vô cùng. Ko chấp bọn trẻ, chỉ ái ngại cho chủ chúng nó ko biết bảo ban. Em đến quán ở Nguyễn Du 2 lần, Trần Nhân Tông 3 lần đều bị vấn đề này làm mất hứng và ko khỏi chạnh lòng nghĩ hay chủ quán xuất thân như những đứa trẻ kia mà trở nên giàu có..?? Vì vậy họ ko quan trọng việc lễ tân. Tặc lưỡi tự hứa dù cafe quán đó có ngon như Giời cũng đừng mong em đến lại lần nữa
Cafe Mai ở Nguyễn Du đúng không cụ? Em cũng không thích thái độ của chủ quán ở đây, mặt lúc nào cũng đằng đằng sát khí, nhìn khách hàng với một ánh mắt khinh rẻ, hic. Mà uống cafe ở đây cũng không ngon.

hihuccadem

Xe tải

Mai là cà phê "bẩn"
Cụ cho em hỏi giờ mua caphe ngon và sạch ở đâu? Thực sự em cũng là dân nghiền caphe nhưng chẳng biết nên mua bán ntn để dùng cho đảm bảo nữa. Cụ có kiến thức chỉ cho anh em OF thử và cảm nhận?

bluebird123

Xe buýt
Em thì uống thằng Lavazza khá hợp khẩu vị

Banhbao80

Xe hơi
Cafe Mai ở Nguyễn Du đúng không cụ? Em cũng không thích thái độ của chủ quán ở đây, mặt lúc nào cũng đằng đằng sát khí, nhìn khách hàng với một ánh mắt khinh rẻ, hic. Mà uống cafe ở đây cũng không ngon.
Em cùng ý kiến với cụ này

xittalin

Xe tăng
Em uống cà phê Mai 1 lần dồi cạch mẹt! Em mua cà phê dang say ở 31 Bà Triệu, rẻ bằng 1 nửa Mai ( Mai cũng có lấy cà phê ở nhà này) mà lại nhon gấp 4,7 lần!
Nhà này có nông trường cà phê nên họ mở bán cà phê chắc cũng để cho vui và tính chuyện phía xa chứ khứa đến 31 em thấy cũng vắng!

tudic9

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.2hs.vn
Cụ tìm cụ agrimeco nhé!
Cụ cho em hỏi giờ mua caphe ngon và sạch ở đâu? Thực sự em cũng là dân nghiền caphe nhưng chẳng biết nên mua bán ntn để dùng cho đảm bảo nữa. Cụ có kiến thức chỉ cho anh em OF thử và cảm nhận?

hihuccadem

Xe tải
Em uống cà phê Mai 1 lần dồi cạch mẹt! Em mua cà phê dang say ở 31 Bà Triệu, rẻ bằng 1 nửa Mai ( Mai cũng có lấy cà phê ở nhà này) mà lại nhon gấp 4,7 lần!
Nhà này có nông trường cà phê nên họ mở bán cà phê chắc cũng để cho vui và tính chuyện phía xa chứ khứa đến 31 em thấy cũng vắng!
Các cụ cho em thêm ý kiến về caphe 31 Bà Triệu với ạh? Tên cửa hàng là gì? Đoạn nào thế bác nhỉ? Em âu đây suốt mà ko để ý.

toanbui

Xe tăng
Mai cafe có gì mà cụ đến nhiều thế. E cạnh nó 16 năm nay mà vào được vài lần vì biết quá rõ. Ko phải vì dịch vụ kém như cụ nói đâu mà vì cafe lởm cụ ạ. E toàn gửi mua hạt tận tây nguyên rồi về thuê rang xay chờ lấy luôn. Ngon bổ rẻ.

xittalin

Xe tăng
Các cụ cho em thêm ý kiến về caphe 31 Bà Triệu với ạh? Tên cửa hàng là gì? Đoạn nào thế bác nhỉ? Em âu đây suốt mà ko để ý.
Là Cà Phê Minh Tiến ợ! Em được 1 người bạn cho 2 lạng dạng dang say, em uống thấy thích. Em cũng làm theo cái mẹo thử xem cà phê hịn hay tạp, thì thấy là tuyền cà phê ( Em cũng thử theo mẹo này thì các loại cà phê dang say VN dư Trung Nguyên, Hồng Hạnh..bán ở xiu thị đều lởm hết sức ợ, em thử theo cách dư lày : https://www.youtube.com/watch?v=k5p_AcfuvKo )

khongthuphi

Xe điện
Em thấy 1 số cụ chém hơi ẩu. 1kg cà phê hạt khi xay ra sẽ pha được chừng 40-45 cup. Nếu cà phê uống "được" thì giá chừng 120-150k/kg, như vậy các cụ có thể tính sơ sơ được giá thành 1 cup cà phê.
Hiện tại em uống loại 120k/kg, pha 40 cup/kg thấy cũng ổn.
Em có kinh nghiệm pha như sau:
- Các cụ lấy 1 cái chén nhỏ (loại uống trà), chứa được chừng 60-65ml nước(dùng bình pha sữa cho em bé để đo lường:bz). Với cái chén này các cụ sẽ đong được 40-42 chén cho 1kg cà phê. Các cụ đong gạt ngang miêng chén 1 chén cà phê cho vào phin và cũng chính cái chén đó các cụ đong đầy nước sôi, chế vào phin các cụ có được 1 ly cà phê đậm đà. Lưu ý, nếu cho nhiều cà phê quá sẽ lãng phí vì lượng nước sôi không chiết hết được chất cà phê!