[Funland] Kinh nghiệm dọn đồ chuyển nhà ah!

Honda1974

Xe tải
E sắp chuyển nhà từ nhà đất lên chung cư.Muốn được các cụ có kinh nghiệm đã chuyển nhà và đồ đạc ,giúp tư vấn xem đơn vị vận chuyển nào chuyên nghiệp và có gì mà mình cần lưu ý khi vận chuyển ah!
E sẵn rượu mời các cụ .

phuongmit

Xe cút kít
Nếu có thời gian và k quá nhiều đồ thì cụ và người nhà nên tự tay gói gém đồ đạc, đồ của ai người đó gói, đến nơi mới đồ ai người đó dỡ ra tránh thất lạc. Món to như nội thất, tủ lạnh, tivi, máy móc thì đóng gói cẩn thận, mua thùng bìa, xốp chèn nếu cần. Đồ dễ xước vỡ thì bọc nilon trước, cụ lên hàng Chiếu mua cuộn to nhỏ tùy lượng đồ. Cố gắng tự mình đóng gói vì yên tâm hơn rất nhiều thuê thợ, thuê rồi cụ vẫn phải đứng trông và nhiều thợ làm ngứa mắt lắm, lúc đó cụ lại nhảy vào làm theo ý mình vừa mất công vừa mất tiền thuê. Tiếp theo là đánh số từng kiện đồ, việc này tránh làm sót đồ. Nếu giám sát dc lượng đồ vào ra bảo đảm k quên k thất lạc thì thôi nhưng đánh số thì dễ theo dõi hơn rất nhiều. Listing được và đánh số thì lúc kiểm đồ ở nơi mới nhàn hơn nhiều. Đợt cơ quan em chuyển đồ đi, nhiều bạn loay hoay món A lên xe rồi hay chưa, món B đóng thùng rồi k biết để đâu. Em bảo đưa danh sách rồi check list 1 lần, sau khi vào thùng thì đánh số và ghi lại lên danh sách. Dùng xong thu về vẫn theo danh sách đó thì sẽ k sót đồ dc. Vài kinh nghiệm của em đợt trc chuyển đồ

AT_Speed

Xe tăng
Nếu có thời gian và k quá nhiều đồ thì cụ và người nhà nên tự tay gói gém đồ đạc, đồ của ai người đó gói, đến nơi mới đồ ai người đó dỡ ra tránh thất lạc. Món to như nội thất, tủ lạnh, tivi, máy móc thì đóng gói cẩn thận, mua thùng bìa, xốp chèn nếu cần. Đồ dễ xước vỡ thì bọc nilon trước, cụ lên hàng Chiếu mua cuộn to nhỏ tùy lượng đồ. Cố gắng tự mình đóng gói vì yên tâm hơn rất nhiều thuê thợ, thuê rồi cụ vẫn phải đứng trông và nhiều thợ làm ngứa mắt lắm, lúc đó cụ lại nhảy vào làm theo ý mình vừa mất công vừa mất tiền thuê. Tiếp theo là đánh số từng kiện đồ, việc này tránh làm sót đồ. Nếu giám sát dc lượng đồ vào ra bảo đảm k quên k thất lạc thì thôi nhưng đánh số thì dễ theo dõi hơn rất nhiều. Listing được và đánh số thì lúc kiểm đồ ở nơi mới nhàn hơn nhiều. Đợt cơ quan em chuyển đồ đi, nhiều bạn loay hoay món A lên xe rồi hay chưa, món B đóng thùng rồi k biết để đâu. Em bảo đưa danh sách rồi check list 1 lần, sau khi vào thùng thì đánh số và ghi lại lên danh sách. Dùng xong thu về vẫn theo danh sách đó thì sẽ k sót đồ dc. Vài kinh nghiệm của em đợt trc chuyển đồ
Chuẩn chuyên nghiệp. Thuê bê vác vc thôi. Còn tự mình bọc đồ sắp xếp là tốt nhất. Ko chuyền xong bới tung lên lẫn lộn hết.

Honda1974

Xe tải
Vâng cám ơn các cụ đã chia sẻ kn một cách chi tiết .
còn về hãng vận chuyển thì các cụ có gợi ý gì ko ah!

phuongmit

Xe cút kít
Vâng cám ơn các cụ đã chia sẻ kn một cách chi tiết .
còn về hãng vận chuyển thì các cụ có gợi ý gì ko ah!
hãng thì Thành Hưng, Kiến Vàng hay công ty thì công thức tính như nhau, tối thiểu là bao nhiêu tiền 4km đầu gì đó, km sau có bảng giá rồi. Nhân công thì tính vo tùy lượng đồ và độ phức tạp địa hình nơi đến và đi. Cụ k quá xa và k quá quan tâm giá cả thì thuê bên nào cũng dc. Rẻ nhất thì có thể thuê xe ngoài, nhưng phát sinh là cần nhân công thì khó thuê hoặc phối hợp lái xe và nhân công k chuẩn cũng khó làm việc, rồi thì xe ngoài có đi dc đường cấm giờ cấm k. Tốt nhất là thuê xe công ty và nhân công kèm luôn, giá cả thì cụ tham khảo thêm vì em chuyển 5 năm trước cũng k nhớ chi tiết dc. Xong xuôi mời anh em vận chuyển cốc nước cốc bia hoặc bận quá nếu họ làm tốt thì tips trực tiếp cho các em nó, đợt em chuyển đa phần các em làm là sinh viên, giá cả bị công ty cắt 1 phần rồi nên xong việc em tips 200k cả nhóm đi uống nước cười phớ lớ :))

formen

Xe lăn
nhiều xèng thì cụ xách va li lên thôi.

ít xèng cụ mua- xin thùng các tông, nilon đóng hàng, b dính, xốp.. dây nilon..

tụư đóng gói, kê chèn cũng vui. e thấy k mệt lắm, khoẻ ng.

kinh nghiệm:
- dùng ghế xoay làm xe đẩy,
- lót bao dứa dưới két, tủ để kéo

hãng vt: xe 1,5-2,5 t gần nhà nhất. or thành hưng nhưng fake nhiều quá k biết đâu là thật nữa

bốc vác: nếu không tự túc được thì tốt nhất thuê toàn bộ tất cả các công việc dự tính trên :D

QAZ

Xe container
Nên thuê công ty vận chuyển, tôi hay gọi Thành Hưng, tùy lượng đồ và khoảng cách, tầm 1.4tr/xe. Số tổng đài 1800.0033.

Tuy nhiên phần tháo lắp đóng gói thì nên tự làm, đặc biệt với đồ điện tử, bát đũa, đồ kỷ niệm.

Bạn mua khoảng dăm cân báo cũ ở đồng nát, dăm cân thùng carton ở siêu thị, lốc băng dính và màng bọc nylon ở MegaMarket, cuộn dây buộc nylon, bút dạ. Nên có máy hút bụi, đồ lau rửa vệ sinh.

Với quần áo chăn màn ga gối thì mua 5-10 túi dứa loại to, ở Hà Trung bán 50-100k tùy cỡ.

Từ nhà đất lên chung cư sẽ có nhiều đồ thừa, nên đem cho hoặc thanh lý sớm.

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Chuyển đồ từ chung cư về nhà đất thì khó chứ từ nhà đất lên chung cư thì đơn giản thôi vì chung cư thường ít phòng và một tầng, nhìn soát lại vị trí xếp đồ dễ hơn là nhà đất.

Kinh nghiệm của em là dùng bút viết lên từng đồ một kể cả những đồ nhỏ nhỏ, vd: loạt đồ/thùng đồ sẽ để phòng khách thì đánh dấu PK, loạt đồ để phòng ngủ 1 thì đánh PN1, phòng ngủ 2 thì đánh dấu PN2, bếp thì đánh PB, Vệ sinh là VS, Ban công là BC... Như vậy đội vận chuyển họ sẽ đặt đúng vị trí cho mình. Thùng nào dễ vỡ thì có thể tự đóng và viết rõ dặn kỹ, hoặc vội ko kịp đóng thì để riêng một góc để đội chuyển nhà họ tự đóng và tự bảo quản.

Đội chuyên nghiệp thường họ sẽ qua nhà khảo sát một lượt, cụ nhắc họ quấn bọc cho mình vì họ có đồ quấn bọc chuyên nghiệp. Cụ hỏi họ cẩn thận về tháo lắp giường tủ và các đồ điện tử kẻo họ tháo đc mà lắp lại ko đc nếu cụ mang cả nóng lạnh, điều hòa,...

Đội chuyển nhà tới thường em xìa tiền luôn mỗi bạn 100k bảo chệ bồi dưỡng hôm nay các em làm vất vả, cẩn thận giúp chệ, cũng có lần em hứa trước đưa sau là làm cẩn thận giúp chệ lát chệ bồi dưỡng mỗi bạn 100k. Em thì ko đưa tiền sau vì em thấy đưa tiền trước tụi nó nghe lời hơn và nhờ thêm việc gì cũng dễ. Chuẩn bị thêm ít nước uống bia bọt gì đó, vậy thôi ạ.

Trước khi họ về cụ nhìn qua lại một lượt xem có đồ nào bị đặt nhầm phòng ko, sẽ vẫn có những đồ đặt nhầm thì nhờ họ chuyển lại sau mình xếp đồ sẽ đỡ.

Chỉnh sửa cuối:

NAM CHÍCH

Xe tăng
Em dùng 1 lần Kiến Vàng thấy ổn. Họ có nhân viên tư vấn đến trước, check chi tiết rồi báo giá cho cụ, ưng thì làm, ko thì thôi.
Nếu dùng dịch vụ của họ thì nên có người giám sát ở cả khâu tháo, đóng gói, vận chuyển rồi lắp lại cho theo ý mình.

DieMannschaft

Xe buýt
Đợt nhà em chuyển về chung cư toàn em tranh thủ chuyển bằng xe máy. Đồ toàn quần áo là chính, các đồ khác thanh lí hết.

Ba chục

Xe hơi
Cụ mua thùng carton, giấy báo, nếu nhà không có quần áo cũ bỏ đi thì cần nhiều giấy, bút dạ bảng, cuộn băng dính to, có bọc chống sốc nưa thì tốt, cuộn màng nilon loại to mua trên hàng chiếu.
Nên sắp xếp tự đóng gói đồ, vì bên vc hôm đấy họ mới đến, bỏ thùng và nhét đồ vào rất nhanh, ko cẩn thận,sau bỏ ra dễ lẫn đồ của người này người kia và không biết đồ của phòng nào dẫn đến dọn đồ ra vất vả.
Đồ đạc chung, đồ điện tử gia đình cùng nhau làm. Bát đĩa... Để chung một thùng, chú ý bọc kỹ đáy thùng, không để quá nặng kẻo tụt đít, đồ nhỏ xuống trước, to lên trên, cuộn mép kẻo mẻ, chèn bằng giấy hoặc quần áo cũ cho êm . Ngoài thùng ghi rõ to "bát đĩa, đồ dễ vỡ" để vận chuyển cẩn thận. Ghi bên trên đầu và bên cạnh thùng để nhìn cái ra ngay.
Đồ điện tử/gỗ có thể để bên vc làm, nhà giám sát. Đồ điện tử bọc bìa hoặc chống sốc, quấn thêm màng nilon. Đồ gỗ bọc nilon cho khỏi xước, vít ốc của bộ nào dùng màng nilon quấn vào bộ đấy luôn kẻo lẫn. Đồ gỗ giường tủ để bên vc tự dỡ và bọc, người nhà giám sát.
Đồ dùng cá nhân, quần áo của ai người đấy tự đóng gói. Đồ dễ vỡ chèn kỹ. Trên vỏ và cạnh thùng ghi luôn "tên người dùng, loại đồ dùng, ghi chú to nếu đồ dễ vỡ"
Khi chuyển đi/đến, lúc đồ tập trung một chỗ cần người trông.
Nhà em chuyển, mẹ em có cẩn thận đốt tờ giấy trước cửa rồi đồ mới vào hoặc làm 1 lễ vàng, khấn rồi hóa để xua khí xấu từ nhà cũ. Không tín hoặc bận quá thì không cần.
Khi chuyển vào nhà mới, chú ý nhắc họ chỗ kê đồ. Nên tính trước đồ nào kê đâu để họ kê 1 lần vào luôn, sau mình ko phải kê lại mất công. Đồ nào kê chỗ nào để họ đặt và lắp cho mình. Đồ tên người nào bê vào phòng người đó để chỉ việc dọn ra cất tủ.
Đơn vị vận chuyển, cụ gọi 2-3 người tới khảo sát, trả giá, vận chuyển là mấy ông đàn ông thì khỏe và nhanh hơn mấy cậu sv, cô phụ nữ.
Em đã dùng của vc alpha (sv), đội vc quảng cáo trên otofun (khá trẻ), một đội ngoài toàn mấy ông làm khá nhanh và khỏe. Dù là đội nào cũng phải giám sát để cẩn thận và vừa ý, mình không phải dọn lại.
Chuẩn bị trước cho đội vc vài chai nước lọc/lavie để họ uống lúc nghỉ.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Kinh nghiệm chuyển nhà đất lên cc thì tối ưu nhất là xách tí quần áo lên ở, đồ đạc mua mới, vì nói chung đồ cũ ko hạp đâu

Thằng hề 06

Xe tăng
Nếu cụ khỏe về tài chính thì kn là giải tán hết đồ cho hàng xóm, về nơi ở mới sắm lại, nhẹ nhàng mà hàng xóm cũ vẫn tưởng nhớ đến cụ :))

MEC V6

Xe điện
E sắp chuyển nhà từ nhà đất lên chung cư.Muốn được các cụ có kinh nghiệm đã chuyển nhà và đồ đạc ,giúp tư vấn xem đơn vị vận chuyển nào chuyên nghiệp và có gì mà mình cần lưu ý khi vận chuyển ah!
E sẵn rượu mời các cụ .
Cụ thanh lý hết xách mỗi va ly quần áo mua mới lại từ đầu

Honda1974

Xe tải
Cám ơn các cụ đã tư vấn khá kỹ .
mời các cụ chén rượu ah !

muamua

Xe buýt
M chuyển nhà 4,5 lần nhưng toàn tự đóng gói. thuê vc thôi. Đánh số thùng, ghi chú xem thungd đó chứa loại j cất vào phòng nào để sau này bê thẳng vào phòng đó và tùy mức cần mà dỡ thùng ngay hay để từ từ rồi dỡ.

yourdalink

Xe container
Cụ tính xem đồ gì thật cần thì đem đi. Thường lên cc cụ bỏ gần hết đồ vì nội thất thường đóng mới theo nhà. Giỏi chỉ tận dụng đồ điện tử còn ngon thôi. Quần áo đồ chơi trẻ em sách vở thì cũng nhanh gọn.

Cách thức thì như các cụ kia đã tư véo. Chổi cùn giế rách vứt đi cho gọn nhà.

TrumpVietnam

Xe tăng
E thì chuyển CC xuống đất, người mua đòi lấy hết nên chả còn đồ mà chuyển.
Có mấy bộ Quần áo

Chopchopchop

Xe buýt
Em chuẩn bị chuyển từ chung cư sang chung cư. Hai toà cách nhau 300m. Các cụ tư vấn xem em chuyển thế nào cho ngon bổ rẻ. Vì em chỉ có 1 thân 1 mình và 2 đứa con nhỏ, đồ thì chỉ có máy giặt, máy rửa bát, tủ lạnh, ti vi, nồi niêu xong chảo bát đũa và quần áo thôi.

nph_hn

Xe tải
Theo ý kiến của em sau vài lần chuyển nhà thì cứ đồ gì tính 5 năm không sờ tới thì thanh lý hoặc cho. Chung quy lại vứt được càng nhiều nhà càng gọn, tết đỡ phải dọn

Tiện đây hỏi các cụ là làm sao bảo các mợ mua quần áo ít thôi đc nhể, mùa nào cũng mấy bao tải đi cất vs đi cho. Sắp tới em chuyển ngại nhất mấy cái bao tải quần áo đó.

Chỉnh sửa cuối: