[Funland] Kinh nghiệm Du học Đức.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Các cụ có F1 định thi tiếng Đức ( ở viện Goethe) nhớ lưu ý con về việc bảo mật đề thi ạ. Hôm trước em thấy thông tin có cháu thi xong chia sẻ đề lên group. Mặc dù cháu đó đỗ B1 nhưng bị Viện Goethe hủy kết quả và bị cấm thi trên toàn thế giới.
Vụ này căng quá nhỉ

sinichit52

Xe container
À vâng ạ, nếu muốn chi phí tốt chất lượng cao thì năng lực cũng phải cao tương ứng thôi ạ. Em đang nói trong trường hợp định hướng chất lượng cao, chi phí thấp ạ.
Có 1 thực tế ít người đề cập đến trong đào tạo cao học ở Đức. Nếu học bằng TA sẽ dễ hoen rất nhiều bằng TĐ. Con em đang có ý định học tiếp cao học nhận ra như vậy khi so sánh giữa 2 chương trình học. Chương trình tiếng Đức thì sâu, nhiều vấn đề phải tự nghiên cứu còn chương trình TA thì nhẹ bà điểm cũng thoáng hơn. Quan trọng nhất bậc cao học miễn học phí khi học bằng TĐ hay có bằng đại học Đức

TorienT

Xe container
Có 1 thực tế ít người đề cập đến trong đào tạo cao học ở Đức. Nếu học bằng TA sẽ dễ hoen rất nhiều bằng TĐ. Con em đang có ý định học tiếp cao học nhận ra như vậy khi so sánh giữa 2 chương trình học. Chương trình tiếng Đức thì sâu, nhiều vấn đề phải tự nghiên cứu còn chương trình TA thì nhẹ bà điểm cũng thoáng hơn. Quan trọng nhất bậc cao học miễn học phí khi học bằng TĐ hay có bằng đại học Đức
Vâng, quan trọng là miễn học phí cao học khi học bằng tiếng Đức ạ. Mà chất lượng đầu ra lại cao. Như vậy là chỉ lo tiền vé và tiền sinh hoạt.

sinichit52

Xe container
Vụ này căng quá nhỉ
Thì trước khi thi ở Viện Goethe có ký 1 cam kết bảo mật ( F1 em bảo vậy). Đã ký thì phải chấp nhận cuộc chơi thôi. Chỉ tội cho cháu đó lỡ dở tất cả mọi kế hoạch, nếu là du học nghề thì toang toàn tập luôn.

Opel Astra

Xe điện
À vâng ạ, nếu muốn chi phí tốt chất lượng cao thì năng lực cũng phải cao tương ứng thôi ạ. Em đang nói trong trường hợp định hướng chất lượng cao, chi phí thấp ạ.
Rõ ràng rồi ạ.

Hơn nữa, tôi thấy, với chính sách như hiện tại, các cháu nhà ta qua bển, làm xong cái Master, lại phải lòng 1 anh chị teilon da trắng mắt xanh nữa, thì nước nhà mất cmn 1 nhân tài, bác ạ.
Và, chuyện này dễ xảy ra lắm, nhất là khi các cháu nó xin được việc cùng mức lương xứng đáng với bằng cấp.

Opel Astra

Xe điện
Các cụ có F1 định thi tiếng Đức ( ở viện Goethe) nhớ lưu ý con về việc bảo mật đề thi ạ. Hôm trước em thấy thông tin có cháu thi xong chia sẻ đề lên group. Mặc dù cháu đó đỗ B1 nhưng bị Viện Goethe hủy kết quả và bị cấm thi trên toàn thế giới.
Có cả vụ này à bác?
Sau khi thi thì có gì "Bảo mật" nữa đâu, bác nhỉ?!

sinichit52

Xe container
Vâng, quan trọng là miễn học phí cao học khi học bằng tiếng Đức ạ. Mà chất lượng đầu ra lại cao. Như vậy là chỉ lo tiền vé và tiền sinh hoạt.
Công nhận du học Đức hợp lý đủ đường. Nhưng để có cái bằng của nó trầy trật lắm, đường toàn chông gai thôi. Học ĐH khổ 1 học nghề khổ 10 ạ.

sinichit52

Xe container
Có cả vụ này à bác?
Sau khi thi thì có gì "Bảo mật" nữa đâu, bác nhỉ?!
Có vụ này đấy cụ vì cháu em có thi và ký cái cam kết đó. Nó thi phần nói B2 (3 lần mới qua- xấu hổ quá) thì nhận ra đề nói là trùng nhau nên chắc đề kia cũng thế. Nhưng các nhóc nhà mình thì xem nhẹ cái này nên không để ý. Thôi thì để các cháu làm quen với tinh thần thượng tôn pháp luật và tính kỷ luật của người Đức ạ.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Có vụ này đấy cụ vì cháu em có thi và ký cái cam kết đó. Nó thi phần nói B2 (3 lần mới qua- xấu hổ quá) thì nhận ra đề nói là trùng nhau nên chắc đề kia cũng thế. Nhưng các nhóc nhà mình thì xem nhẹ cái này nên không để ý. Thôi thì để các cháu làm quen với tinh thần thượng tôn pháp luật và tính kỷ luật của người Đức ạ.
Em cũng cập nhật đề thường xuyên cho các cháu tiện học hành mà. Cũng thì Goethe mấy lần rồi ạ. Về cơ bản Goethe thì khoai hơn Telc rất nhiều

sinichit52

Xe container
Mà cụ NgaoDuThiênHạ ơi, nếu cụ làm đi nghề vùng Leipzig nhớ thẩm tra hợp đồng và tìm hiểu kỹ nhé. Vùng đó đang có nhiều hợp đồng ma lắm thì phải.

TorienT

Xe container
Công nhận du học Đức hợp lý đủ đường. Nhưng để có cái bằng của nó trầy trật lắm, đường toàn chông gai thôi. Học ĐH khổ 1 học nghề khổ 10 ạ.
NGhiêm cho chất lượng nó cao cụ ạ, gì thì gì một cái bằng Đại học hay nghề ở Đức nó cũng mang tính bảo chứng.
p/s: F1 nhà em cũng chuẩn bị học ngoại ngữ thứ hai đang lăn tăn giữa tiếng Nga, tiếng Trung, Tiếng Đức. Để e gửi link này cho nó mới được, cám ơn các cụ.

sinichit52

Xe container
Em cũng cập nhật đề thường xuyên cho các cháu tiện học hành mà. Cũng thì Goethe mấy lần rồi ạ. Về cơ bản Goethe thì khoai hơn Telc rất nhiều
Đề của cụ là dạng đề( kho dữ liệu mở của viện ) chứ chưa phải đề thi. Dạy học mà không có dữ liệu thì làm sao kiếm được tiền thiên hạ được.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Mà cụ NgaoDuThiênHạ ơi, nếu cụ làm đi nghề vùng Leipzig nhớ thẩm tra hợp đồng và tìm hiểu kỹ nhé. Vùng đó đang có nhiều hợp đồng ma lắm thì phải.
Em chỉ mở lớp dạy tiếng cho các cháu thôi. Chi phí nó vừa phải chứ k bị chém như hiện tại các TT làm ạ. Giờ h.s đông thiếu nv nên cho cả những bạn yếu kỹ năng sư phạm dạy tiếng cho các cháu.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Đề của cụ là dạng đề( kho dữ liệu mở của viện ) chứ chưa phải đề thi. Dạy học mà không có dữ liệu thì làm sao kiếm được tiền thiên hạ được.
Vụ cháu kia bị cấm hình như chụp đề bằng đ.t và bị phát hiện

bao loc

Xe tải
Đợt này e vừa cho đứa cháu đi diện du học nghề Đức ưua 1 trung tâm ở HN. Với combo trọn gói 220tr đã bao gồm học phí tới B1 khoảng 6-8 tháng , chi phí xử lý hồ sơ, ký túc xá, vé máy bay và các dịch vụ phía bên Đức. Như vậy chi phí có bị đắt k ạ? Em thấy ở đó được người quen đánh giá chất lượng giảng dạy khá cao. Tỷ lệ ra visa cũng ổn nữa. Cụ/mợ nào làm mảng này hoặc có kn vô chia sẻ giúp e nhé.

--Lamborghini--

Xe lăn
E vừa đàm đạo thằng bạn em bên Đức thì nó nói với em như này, cũng tương tự như chủ thớt.
Bên đó học nghề thì được học miễn phí và có lương vì vừa học vừa làm (Có thể mấy tháng học, mấy tháng làm, tháng học thì cũng có lương như tháng đi làm).
Chi phí ban đầuđi du học nghề tầm như vậy, một nửa là tiền trả cho tt môi giới, một nửa nó đóng băng và cho mình rút dần trong 6 tháng bên đó để tiêu trong thời gian học tiếng để thi. Nên tính ra thì cũng chỉ mất cho tt có hơn trăm tr thôi.
Trong vòng 6 tháng thi đỗ B2 thì đăng ký học nghề.
Nó bảo học xong có nghề thì không sợ không có việc.
Bên đó hiện tại đang thiếu nguồn nhân lực trong ngành điều giưỡng.
E dự thời gian xắp tới du học Đức sẽ hót dần vì chi phí ít lại có nh cơ hội công việc định cư ở châu Âu.

Chỉnh sửa cuối:

bao loc

Xe tải
Em có con đang học tại Viện Goethe Hà Nội và quyết định cho con học B2 tại đây Cần nhất là con thích và chăm học, Viện cũng đang có trương trình học nghề với chi phí 100 củ nhé

hưvô

Xe lăn
Em có con đang học tại Viện Goethe Hà Nội và quyết định cho con học B2 tại đây Cần nhất là con thích và chăm học, Viện cũng đang có trương trình học nghề với chi phí 100 củ nhé
Học nghề là những nghề gì cụ nhỉ