Kinh nghiệm lái xe trên đường cao tốc

QuietmanQ

Xe điện
Cụ cứ trải nghiệm cao tốc và thực hành các bài như các cụ/mợ đã góp ý. Cơ hội tốt đấy, em dự là chiều về cụ sẽ chạy nuốt nuồn nuột. Cụ cứ lo xa là tốt nhưng lên cao tốc cụ lại muốn phi lên 100 ngay. Lưu ý luyện bài khoảng cách phanh an toàn trước, nghĩa là đủ để không chạm vào xe đi trước và không để xe sau chạm mình.
Một góp ý thêm là cụ in và dán câu sau vào kính hậu sẽ nhận được rất nhiều ưu ái từ lái xe khác: "Lái mới, thông cảm".
Chúc cụ có một chuyến đi vui vẻ và trải nghiệm được nhiều điều thú vị.

gocart

Xe cút kít
đường nó cho 80km/h em chạy 70-75km/h được không cụ.
Thực ra thì có thể chạy vận tốc tối đa +4. Tuy nhiên đa số các xe chạy thấp hơn tốc độ tối đa chút ít.
Cụ chạy thấp hơn tối đa 5km/h là ổn, không nên thấp hơn và nhớ nhường đường

Chỉnh sửa cuối:

Xe cỏ cũ

Xe điện
Trên đường cao tốc thỉnh thoảng có thằng bị thần kinh (xin lỗi vì em vừa bị xe sau húc mít hôm trước), dừng lại đột ngột, ngay trên làn tốc độ cao bên trái, chắc do không biết lối rẽ, giật mình vì đi qua,.... đây là nguyên nhân gây ra nhiều vụ dồn toa.

Chỉnh sửa cuối:

QuietmanQ

Xe điện
Cụ chủ chắc đang tê lê phê ở VT. K thấy ghé qua thớt báo cáo tình hình.

hakkinen

Xe tải
Đi cao tốc các cụ nhớ ngoài lốp (đặc biệt quan trọng) còn nên kiểm tra mức dầu máy nữa, chạy tốc độ cao thời gian dài dầu hao khá nhanh. Về tốc độ thì em nghĩ được phép chạy bao nhiêu cứ chạy như thế, đối với lái mới thì càng k nên quá chú ý về tốc độ, dành thời gian để tập trung quan sát, chậm hơn cũng k hẳn là tốt. Còn làn thì nguyên tắc là cứ chạy làn trong cùng bên phải thôi, nếu cần vượt (tất nhiên k quá tốc độ cho phép) thì mới xi nhan đổi làn để vượt. Chú ý khi chuyển làn phải xi nhan và khi đã sang được làn mình muốn thì tắt xi nhan ngay.

DuongPhu

Xe đạp

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Đi cao tốc các cụ nhớ ngoài lốp (đặc biệt quan trọng) còn nên kiểm tra mức dầu máy nữa, chạy tốc độ cao thời gian dài dầu hao khá nhanh. Về tốc độ thì em nghĩ được phép chạy bao nhiêu cứ chạy như thế, đối với lái mới thì càng k nên quá chú ý về tốc độ, dành thời gian để tập trung quan sát, chậm hơn cũng k hẳn là tốt. Còn làn thì nguyên tắc là cứ chạy làn trong cùng bên phải thôi, nếu cần vượt (tất nhiên k quá tốc độ cho phép) thì mới xi nhan đổi làn để vượt. Chú ý khi chuyển làn phải xi nhan và khi đã sang được làn mình muốn thì tắt xi nhan ngay.
Chuẫn đấy kụ, iem thì k đúc kết ra như kụ, song nhiều khi nó thành thói quen rồi,

minhtuan_ptn

Xe tăng
https://www.facebook.com/tuan.ngominh.908?ref=tn_t
chạy cao tốc thì đúng làn, đúng 1 tốc độ, tránh đánh lái đột ngột, quan sát từ xa tránh phanh đột ngột, không bám sát xe khác giữ khoảng cách tối thiểu 200m
Kụ này cao niên nhờ chăm chỉ cmt trên OF , chỗ nào cũng thấy có tên kụ xuất hiện, kụ thật là vãi đạn, cháu lạy kụ ợ, kụ chỉ dạy đúng quá

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Kụ này cao niên nhờ chăm chỉ cmt trên OF , chỗ nào cũng thấy có tên kụ xuất hiện, kụ thật là vãi đạn, cháu lạy kụ ợ, kụ chỉ dạy đúng quá
Kụ hay nhể, cao niên cao niếc ảnh hưởng gì đến việc còm trên OF kụ ơi: Có OF, có topic thì có Còm, có chém vì OF có chữ FUN. Còn k chém thì kụ sang Otonofun nhé,,

trongbach

Xe buýt
Cụ để ý quá,diễn đàn mình là otooFUN mà cụ. Cụ ý chém càng nhiều thì càng xôm mà cụ :)

DuongPhu

Xe đạp
Báo cáo
Em xin báo cáo các cụ về chuyến đi VT vừa qua của em như sau. Em bắt đầu khởi hành đáng lẽ là 14h30 chiều nhưng vì trên đường lại gặp tai nạn có người bị thương nên em phải chở đi cấp cứu giùm, do đó em bị khởi hành trễ 30' ra đến nơi thì 18h tối. em và đám bạn ăn uống nhậu nhẹt đến 0h30 thì lên xe đi lòng vòng tp. Khi đi trên đường thì em chạy đúng tốc độ quy định, đoạn nào cho 80 thì em mới dám chạy nhanh lúc về cụng vậy. Mà em về đến tp thì 17h nên chạy hơi mệt do đường đông. Em xin báo cáo cùng các cụ ạ.

Shop245

Xe buýt
Cao tốc bây giừo không được phẳng lắm, hum vừa rồi em đi từ TN (QL3 mới) qua Thanh Trì ->> Cao tốc Pháp Vân ->> Cao tốc Ninh Bình chạy vào làn xe con có ghi là tối thiểu 80km/h, tối đa 100km/h. Vì đường xầu nên em cũng chỉ dám chạy đến 95km/h thôi ợ...

Các cụ chạy xe nếu đi làn có chữ tối thiểu thì đừng chạy dưới ngưỡng nó nhé, HUGO nó bắn là xong...

laixe01

Xe container
Cao tốc bây giừo không được phẳng lắm, hum vừa rồi em đi từ TN (QL3 mới) qua Thanh Trì ->> Cao tốc Pháp Vân ->> Cao tốc Ninh Bình chạy vào làn xe con có ghi là tối thiểu 80km/h, tối đa 100km/h. Vì đường xầu nên em cũng chỉ dám chạy đến 95km/h thôi ợ...
Các cụ chạy xe nếu đi làn có chữ tối thiểu thì đừng chạy dưới ngưỡng nó nhé, HUGO nó bắn là xong...
Xe em xe cỏ chỉ dám chạy hơn mức tối thiểu là 81 - 82 thôi ạ

Shop245

Xe buýt
Xe em cũng cỏ dại mà cụ... cơ mà nó mới nên e phải chạy cho rốt đa. Odo gần 5k km rùi ợ!

TONGIA

Xe lừa
Cụ đi ở sát phải nhất của làn ô tô, đều tốc trên 80.
Quan sát, nhường nhịn là đi được thôi.