Thảo luận Kinh nghiệm sử dụng thực tế Fadil - Lắp đặt phụ kiện, đồ chơi gì?

Hathuyen

Xe buýt
Website
baovevesi.net
Chào các cụ,

Em xin mạn phép tạo topic để cùng chia sẻ kinh nghiệm sử dụng thực tế của Vinfast Fadil sau hơn 1 năm sử dụng. Ưu điểm và nhược điểm gồm những gì? Nên lắp phụ kiện hay đồ chơi nào. Cũng rất mong các cụ mợ đã và đang sử dụng Fadil vào cùng chia sẻ thêm để mọi người có thể chăm sóc, sử dụng, có được trải nghiệm về xe tốt hơn.

Em sẽ cập nhật lần lượt từng món phụ kiện mà em đã nâng cấp, lắp thêm trong phần bình luận.

Em xin bắt đầu với nhược điểm trước
1, Không gian

Bỏ qua vấn đề ngừng sản xuất, thì em thấy vấn đề kích thước, không gian là một nhược điểm khá lớn so với các xe cùng phân khúc. Em 1m73, nếu chỉnh ghế lái ngồi thoải mái thì không gian hàng ghế sau rất chật. Người lớn ngồi phía sau sẽ không hề thoải mái chút nào. Gia đình nào có đông người thì nên cân nhắc kỹ.

Phía sau chỉ có 1 vị trí để chai nước, nếu như lắp thêm bệ tì tay thì hành khách phía sau không có chỗ để chai nước. Thêm nữa, không gian khoang để hành lý cũng khá khiêm tốn.

2, Cánh cửa
Bốn cánh cửa đóng tương đối nặng, phải dùng lực nhiều. Nếu những ai không quen, lên xe thường đóng không chặt, phải đóng lại lần nữa. Tuy nhiên, cửa rất chắc chắn, mọi người có thể đóng mạnh thoải mái, hoàn toàn không có cảm giác "xót xe".

3, Thước lái
Lỗi này khá phổ biến, rất nhiều xe gặp phải. Xe em có biểu hiện là có tiếng lục cục nhỏ mỗi khi đánh lái. Em đi hơn 2 vạn thì mới bị. Trước lúc bị, cũng có đánh lái nguội vài lần. Có thể đây cũng là một nguyên nhân khiến thước lái dễ gặp trục trặc.

Qua đại lý uỷ quyền, kiểm tra và được xác định là lỗi thước lái được bảo hành miễn phí. Đợi phụ tùng mất hơn 1 tuần thì được thay. Hiện là 3,5 vạn rồi vẫn ổn. Rút kinh nghiệm hạn chế đánh hết lái và đánh lái nguội.

4, Thành lốp hơi mỏng
Lốp theo xe là Continental với kích thước 185/55R15. Lốp trước khi bơm 2,7kg mà nhìn vẫn bẹp dí như non hơn. Thành lốp rất mỏng, rất dễ bị chém cạnh nếu như hay leo vỉa hè.

Em cũng đã bị hỏng 1 quả trước bên phụ do chém vỉa hè. Rất may tìm được một quả tương tự, còn ngon được 1 cụ trên hội thanh lý lại cho.

5, Đèn xe tối
Đèn zin đi đêm rất tối, di chuyển trên quốc lộ khá nguy hiểm. Nháy pha cos mỏi tay. Gặp xe ngược chiều tử tế thì họ hạ cos, còn không thì coi như mù. Đèn gầm thì khá "vô dụng" không thể phá sương hay chiếu sáng ban đêm mà chỉ có tác dụng như đèn định vị.

6, Hộp số CVT
Kiểu hộp số này phù hợp với đô thị hơn vì mượt mà. Vì thế nếu leo đèo dốc thì không hay bằng hộp số có cấp.

Chạy tốc độ thấp khoảng dưới 30km/h sẽ nghe rõ tiếng vo vo của hộp số. Cái này nghe nhiều quen, không có vấn đề gì. Chạy một thời gian, có cảm giác giật nhẹ ở dải tốc độ thấp. Cũng liên quan một chút, khi đang ở số P, đạp phanh sẽ có tiếng cọc cọc nhỏ ở cần số. Ai kỹ tính thì qua hãng, tuỳ từng xưởng mà sẽ được bảo hành thay cho hộp cần số mới. Cái này coi như là tính năng, nghe nhiều cũng quen, cũng không ảnh hưởng nhiều :D

7, Gập gương tự động
Không có gập gương tự động, nên khi dừng xe tắt máy vẫn phải thao tác bấm nút để cụp gương. Giải pháp phải lắp bộ gập gương tự động khi tắt máy. Thuỳ link: https://shope.ee/9KL5jVZGS5

8, Điều hoà mát không sâu
Thời tiết mùa hè vừa rồi 38 39 độ, khi bật nấc gió số 1 thì rất nóng, bật số 2 thì lại khá ồn và lại lạnh run. Điều hoà không phải là thế mạnh của dòng xe này. Giải pháp là lắp thêm con trở để tăng công suất của nấc gió số 1 lên và giảm bớt công suất của nấc số 2.

9, Cột A lớn
Kích thước khu vực cột A khá lớn, làm ảnh hưởng nhiều tới tầm quan sát.

10, Da ghế
Nội thất ghế da đen, nếu xe hay chở vợ, các em gái, các cô... nếu mà hay dùng kem nền, kem chống năng, phấn nền gì đó, khi dính vào ghế thì rất khó vệ sinh.

11, Sửa chữa, bảo hành
Mặc dù mạng lưới hệ thống 3S, đại lý của Vin tương đối nhiều, tuy nhiên thì chỉ các 3S được đánh giá tốt về chất lượng phục vụ. Các đại lý bị phàn nàn khá nhiều. Vd: gây khó dễ khi kiểm tra bảo hành các vấn đề lỗi hay trục trặc, khi bảo dưỡng định kỳ thường kê thêm rất nhiều dịch vụ ngoài.

Một số cụ cho rằng phụ tùng hơi đắt. Cá nhân em thì thấy phụ tùng chính hãng, mức giá đó là phù hợp.

Khi đăng ký sửa chữa hay bảo dưỡng tại 3S thường phải xếp lịch rất lâu do quá tải.

12, Tiêu hao nhiên liệu
Máy to hơn đối thủ cùng phân khúc nên trong một số điều kiện vận hành, có thể tiêu hao nhiên liệu nhiều hơn. Cũng có một số cụ phàn nàn vì điều này. Em di chuyển khoảng 80% đường trường, 20% nội thành thì mức tiêu hao trên app Drivvo thống kê mức tiêu hao trung bình khoảng 5,8 lít/100km. Cá nhân em thì không quan tâm nhiều vấn đề ăn uống lắm, xác định có ăn nhiều hơn các xe khác thì cũng không đáng kể. Mà bù lại thì chạy bốc, mượt.

Các món phụ kiện, đồ chơi em đã lắp cho Fadil

Một số món phải ra cửa hàng, còn hầu như em đặt ở sàn TMĐT về rồi về tự lắp

1. Bộ phím Media + phím Cruise control + LIM. Em lắp thời điểm giữa năm 2022 giá 4,5tr. Giá hiện tại thì rẻ hơn khoảng 1 hoặc 1,5tr tuỳ chỗ. Bộ Crui + LIM khi đi cao tốc hoặc những đoạn đường lạ thực sự hữu dụng. Em thường xuyên chạy cao tốc Hạ Long - Vân Đồn, cũng có chạy 1 chặng Quảng Ninh - Huế cảm nhận LIM vô cùng đáng tiền. Phạt nóng, phạt nguội nhiều quá, sơ ý quá chân ga xíu thôi là rơi tiền rồi.

2. Bộ đèn bi led. Em lắp bộ KUS 5th. Lắp giữa năm 2022 là 5,5tr. Phải nói đèn zin Fadil quá tối, đi đường trường gặp xe ngược chiều đèn sáng là mình như mù luôn. Cặp đèn này tự tin di chuyển ở hầu hết mọi cung đường.

3. Màn adroid + cam lùi + cam hành trình. Cái này thì khá phổ thông rồi. Cái cam hành trình theo màn chất lượng lởm quá, lấy video lại phải tháo thẻ nhớ, khá bất tiện. Nên em tháo bỏ luôn.

4. Loa sub điện MBQ. Xe không gian nhỏ, lắp loa sub kể cũng hơi dư thừa. Em đang nghiên cứu phương án thay 4 loa cánh cửa khác loại tốt hơn, rồi bỏ loa sub. Thuỳ link: https://shope.ee/9UeVw0tuDp

5. Thay cặp loa trebl, không nhớ rõ hiệu gì giá 400k. Loa trebl zin thực sự kêu rất nhỏ, ghé sát tai vào còn nghe không rõ. Đôi khi em nghĩ có khi loa này lắp vào cho đẹp, chứ chẳng nghe thấy gì. Thay cặp mới lắp chân như zin. Tiếng trebl cải thiện đáng kể.

6. Thảm cao su. Thảm nỉ theo xe trời mưa đi hay bị mùi. Em thay thảm cao su loại thường, giá gần 380k. Thảm dày. Nhược điểm là hàng sau không ôm sát sàn xe cho lắm. Nếu có điều kiện lên bộ thảm sàn Kata hơn 1tr thì quá đẹp. Thuỳ link: https://shope.ee/9A1fXWVwcy

7. Cảm biến áp suất lốp van ngoài 70mai. Bộ này em đặt 1,3tr gì đó. Dùng hơn 1 năm rồi, chưa phải thay pin. Trước đó có mua bộ hơn 300k. Mà nó báo ảo quá, lung tung cả, đành ném bỏ. Thuỳ link: https://shope.ee/3fgizWsjJ5

8. Camera hành trình 70mai M300. Giá không thẻ là hơn 700k (có mã giảm giá). Tầm tiền này thì khó có đối thủ vượt được. Chức năng, độ nét đủ dùng. Em thích con này vì không có màn hình, rất gọn. Thuỳ link: https://shope.ee/7f4eWLCWEr

9. Bơm lốp 70mai TP03. Giá hơn 400k. Bơm kích thước nhỏ gọn, bơm ngon ổn định. Thuỳ link: https://shope.ee/3fYVlCn1zZ

10. Bọc da napa cho vô lăng. Giá 700k. Trước có gắn cái bọc vô lăng, mà thấy nó lởm quá, lại hơi cộm to so với không gian nhỏ của Fadil. Bọc da, cầm rất vừa tay, cảm giá thật và sướng hơn hẳn vô lăng zin.

11. Dán phim + rèm nam châm. Phim em dán loại thường, nên đầu tư thêm bộ rèm nam châm, hít cửa. Bộ này em đặt tầm 230k. Cảm thấy khá ưng. Đi trời nắng chiếu xiên 2 bên, dùng cái này đỡ bị nắng dọi vào mặt hơn rất nhiều. Thuỳ link: https://shope.ee/10fxonBu5o

12. Lót cốp nhựa. Giá 190k. Cái này bác nào hay chở đồ trong cốp thì nên mua. Chứ để đồ ăn, hay nước gì đó dây ra cái lót nỉ thì mùi lắm. Thuỳ link: https://shope.ee/6fC7HIdeWV

13. Gạt mưa INT. Giá 750k. Gạt zin chỉ có 3 nấc, mức nhỏ nhất cũng nhanh như chong chóng. Đi mưa nhỏ, mưa phùn miền Bắc rất bất tiện. Gạt INT nhiều mức tốc độ, dùng sướng hơn hẳn. Thuỳ link: https://shope.ee/40JZOMuT2n

14. Mở khoá tính năng ẩn. Cái này đa số các cửa hàng làm miễn phí. Tự động lock cửa khi chạy tốc độ trên 15km hay 10km/h gì đó. Phun nước trước, gạt sau.

15. Tự động gập gương. 400k. Tự động gập/mở gương khi lock cửa. Thuỳ link: https://shope.ee/9KL5jVZGS5

16. Đề nổ từ xa. 1,5tr. Cái này kích hoạt phần mềm ẩn trên xe, dùng chìa zin. Giá hiện tại thì khoảng 1 tới 1,2tr. Cái này ngon, buổi sáng đề nổ trước vài phút trước khi khởi hành. Mùa hè đề nổ trước vài phút cho mát, trước khi lên xe. Nhiều xe tiền tỉ không có tính năng này.

17. Bệ tì tay. 350k. Còn 1 loại kibet hơn 1tr, mà em thấy chưa xứng đáng với giá tiền. Con bệ tì tay 350k này, về chêm thêm băng dính 2 mặt + bắt 4 vít xuống chỗ để cốc hàng sau thì bao chắc chắn. Thuỳ link: https://shope.ee/VbTxAbRFh

18. Hud kính lái. Em mua loại thường có hơn 200k. Cái này cắm, lấy tín hiệu từ cổng OBD của xe. Em chỉ cần xem thông tin km/h nên chọn loại cơ bản nhất. Mặc dùng loại này còn vài chức năng nữa, nhưng chẳng bao giờ dùng. Hiển thị tốc độ trên kính khá tiện, đỡ phải liếc mắt xuống đồng hồ. Nhược điểm nhỏ là có sai số 1 tới 3km khi đi trên 90km/h. Có chỉnh lại được mà em lười, cứ để vậy. Thuỳ link: https://shope.ee/7Ka1Mc5D8e

19. City mode. Thời điểm lắp là 1tr. Cái này đi trong phố khá tiện, giúp vô lăng đánh lại nhẹ hơn. Bất tiện một chút là không nhớ cài đặt. Khi khởi động xe là phải ấn nút để kích hoạt tính năng này.

20. Cam cập lề liền màn android. Giá 600k. Cái này hữu dụng khi đỗ xe, di chuyển vào phố chật hẹp. Fadil nhỏ, em thấy chỉ cần con cam này là đủ. Lắp cam 360 hơi phí. Thuỳ link: https://shope.ee/5V8NBHgBFK

21. Đèn định vị ban ngày led. Em không nhớ mã nữa. Đặt sọp pe TQ đâu đó gần 200k/cặp. Loại này có canbus, chân hơi cạ xíu nên sẽ phải gọt bớt 1 ít mới cắm vào được. Thuỳ link: https://shope.ee/4fR2tpkPmV

22. Led trần, led cốp. Cái này mã T10. Thay cho đèn trần, và đèn cốp, đèn soi biển số, sáng hơn và đỡ nóng hơn nhiều so với bóng zin là đèn sợi đốt. Thuỳ link: https://shope.ee/30IouwUzab

23. Giá nóc. Bộ này bằng nhôm, giá trung bình 1,4 tới 1,6tr. Em đặt qua sàn TMĐT, áp mã giảm giá vào còn 1,3tr :D cũng bởi vì cốp Fadil bé quá. Nhiều khi chở đồ hơi bất tiện. Bộ này cân được khoảng 100kg đổ lại, khá ổn. Thuỳ link: https://shope.ee/lmwD1cIB

Em xin phép cập nhật, bổ sung tiếp sau.

Cảm ơn các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Hacking

Xe buýt
Đèn Fadil tối là điểm yếu lớn nhất

fanchuoi

Đi bộ
Hay hữu ích . Cảm ơn bác . Nhưng em xin hỏi 1 chút là e định lắp màn hình androi , cam hành trình và cam lùi thì nên vào auto nào và giá ntn ạ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Đèn Fadil tối là điểm yếu lớn nhất
Em thấy yếu điểm lớn nhất là về không gian, nói chung là khá chật chội. Em chủ yếu dùng đi làm, nhưng thi thoảng đi gia đình, đặc biệt về quê thì việc sắp xếp đồ đạc khá vất vả.
Về chủ đề phụ kiện đồ chơi: Xe e bản Base, đăng ký lần đầu tháng 12/2021 em mua lại vào cuối tháng 3/2022 lúc đó xe chạy được hơn 500km. Xe em mua lại thì anh chủ cũ có dán film Classic, thảm cao su Kata, cam hành trình 70mai M3. Lấy xe về em có lắp thêm cái hộp tỳ tay (loại 400k); Bộ tự động gập gương, lên kính thì em đặt shopee về tự lắp (8xxk); cần gạt nước gián đoạn INT em đặt về (700k) ra nhờ gara lắp free + kích hoạt tính năng ẩn (gạt nước, autolock, chống trộm); àh có thêm e tự thay cái đầu phun nước rửa kính, giờ nó phun như xe Mẹc của sếp em :D . Đến hiện tại hơn 1 năm thì em có lắp thêm cái Hud hiện thị tốc độ kính lái, cảm biến áp suất lốp 70mai TP-01 van trong (mua lại của 1 cụ 300k + công lắp 340k). Còn lại cơ bản xe em để nguyên zin. Hiện tại thì em thấy ổn.
Dư giả hơn em nghĩ sẽ nâng cấp các thứ khác theo thứ tự ưu tiên: phím media + cruse control; đèn tự động; Citymode (nếu vợ e học lái); lắp cốp nóc....

Chỉnh sửa cuối:

Hacking

Xe buýt
Em thấy yếu điểm lớn nhất là về không gian, nói chung là khá chật chội. Em chủ yếu dùng đi làm, nhưng thi thoảng đi gia đình, đặc biệt về quê thì việc sắp xếp đồ đạc khá vất vả.
Về chủ đề phụ kiện đồ chơi: Xe e bản Base, đăng ký lần đầu tháng 12/2021 em mua lại vào cuối tháng 3/2022 lúc đó xe chạy được hơn 500km. Xe em mua lại thì anh chủ cũ có dán film Classic, thảm cao su Kata, cam hành trình 70mai M3. Lấy xe về em có lắp thêm cái hộp tỳ tay (loại 400k); Bộ tự động gập gương, lên kính thì em đặt shopee về tự lắp (8xxk); cần gạt nước gián đoạn INT em đặt về (700k) ra nhờ gara lắp free + kích hoạt tính năng ẩn (gạt nước, autolock, chống trộm); àh có thêm e tự thay cái đầu phun nước rửa kính, giờ nó phun như xe Mẹc của sếp em :D . Đến hiện tại hơn 1 năm thì em có lắp thêm cái Hud hiện thị tốc độ kính lái, cảm biến áp suất lốp 70mai TP-01 van trong (mua lại của 1 cụ 300k + công lắp 340k). Còn lại cơ bản xe em để nguyên zin. Hiện tại thì em thấy ổn.
Dư giả hơn em nghĩ sẽ nâng cấp các thứ khác theo thứ tự ưu tiên: phím media + cruse control; đèn tự động; Citymode (nếu vợ e học lái); lắp cốp nóc....
trừ cái cốp nóc + cần gạt int thì em đều có. Nhưng công tâm mà nói Fadil là xe đô thị, đi đường ngắn hợp hơn cụ ạ. đòi hỏi về thoải mái người ngồi sau thì phải đi sedan kiểu Vios , city , ... .

Em ngại nhất cái đènvì lắp thêm biled thì phải tháo mặt kính :(

nguyentoan.uct

Xe điện
trừ cái cốp nóc + cần gạt int thì em đều có. Nhưng công tâm mà nói Fadil là xe đô thị, đi đường ngắn hợp hơn cụ ạ. đòi hỏi về thoải mái người ngồi sau thì phải đi sedan kiểu Vios , city , ... .

Em ngại nhất cái đènvì lắp thêm biled thì phải tháo mặt kính :(
Em ưu tiên lắp những cái cần thiết thôi, thực sự cụ mà ko lắp cần gạt INT thì thật đáng tiếc. Đèn thì em chạy đông, chạy tây thấy cũng ko khó chịu lắm, mà e thì chủ yếu đi phố nên càng thấy ko cần thiết.

hieukon

Xe container
xe của e plus 2021 chỉ dán kính, cam hành trình, cảm biến áp suất lốp
quanh đi quanh lại đã 3v2 các cụ ak

htm2rc

Đi bộ
em thấy không gian chật ko phải điểm yếu lớn mà là đèn quá tối, chắc chắn cần nâng cấp cái này đầu tiên, không biết tình hình đăng kiểm ra sao rồi, xe mình bà xã đi là chính nhưng cũng ít chạy ngoại đô tối nên bà xã ko kêu ca mấy nên xin xuất kho tiền chưa được

nguyentoan.uct

Xe điện
em thấy không gian chật ko phải điểm yếu lớn mà là đèn quá tối, chắc chắn cần nâng cấp cái này đầu tiên, không biết tình hình đăng kiểm ra sao rồi, xe mình bà xã đi là chính nhưng cũng ít chạy ngoại đô tối nên bà xã ko kêu ca mấy nên xin xuất kho tiền chưa được
Đèn thì phần mềm thích nâng cấp đơn giản, có không gian thì chịu cứng mới là điểm yếu.

Cristian

Xe tải
Xe hạng A mà các bác cứ muốn rộng thì rộng làm sao. Tùy gia đình và cách sắp xếp sao cho hợp lý thôi. Bác nào chạy đường trường nhiều thì làm bộ cc, lim yên tâm chạy rất nhàn. Còn đồ đạc nâng cấp thì tùy khả năng và nhu cầu. Đèn pha bác nào ngại thì chơi đèn gầm cũng đủ sáng để đi tối, tất nhiên ko thẻ ngon như bi pha nhưng cải thiện rất nhiều so với đèn zin

Hathuyen

Xe buýt
Website
baovevesi.net
Hay hữu ích . Cảm ơn bác . Nhưng em xin hỏi 1 chút là e định lắp màn hình androi , cam hành trình và cam lùi thì nên vào auto nào và giá ntn ạ.
Thớt của em không hiện thông báo, giờ em mới vào xem lại :D
Màn + cam lùi khoảng vài triệu tuỳ mã. Cam hành trình cụ tự đặt sàn tmđt về lắp thì mất 20p, rẻ hơn được vài trăm. Em lắp màn ở Hà Đông

Hathuyen

Xe buýt
Website
baovevesi.net
Vâng cụ, em lấy xe xong, đi QL10 mấy chục cây, đèn tối như đèn dầu, mấy hôm sau phải đi lên bi led ngay vì không chịu nổi

hieukon

Xe container
chuẩn là ông fadil đèn tối quá các cụ ak, nâng cấp có ảnh hưởng đến đăng kiểm k các cụ ơi?

Hathuyen

Xe buýt
Website
baovevesi.net
chuẩn là ông fadil đèn tối quá các cụ ak, nâng cấp có ảnh hưởng đến đăng kiểm k các cụ ơi?
Cái này không ai dám chắc 100%. Có điều giờ đăng kiểm cũng dễ hơn thời gian trước rồi. Trước khi đi thì nên cắt bỏ đèn mắt quỷ hay mắt thiên thần. Trường hợp xấu nhất thì đi thuê đèn zin để đăng kiểm là xong

poiuy

Xe cút kít
Đèn tối thì có lẽ do các cụ dán film kính lái rồi

nguyentoan.uct

Xe điện
"Mặc dù đã có hướng dẫn kỹ, chuẩn về cách sử dụng điều hòa hợp lý nhất, tiết kiệm nhất cho FADIL nhưng vẫn nhiều anh em còn những thắc mắc, mình sẽ viết lại 1 bài chi tiết hơn để anh em dễ hiểu. bài viết này dành cho những ai quan tâm kỹ thuật, quan tâm sự tối ưu về hoạt động của xe. không dành cho các bác " ôi dào có mấy đồng tiền xăng, ôi dào bật đại cho nó khỏe" vì nhu cầu sài điều hòa hợp lý tối ưu vẫn rất nhiều người cần:
  1. đối với bản plus, base ( nâng cao, tiêu chuẩn)
    - đây là điều hòa cơ ( manual), mục đích là giảm giá thành so với điều hòa tự động vì ít cảm biến hơn. ít phụ kiện đi kèm hơn.
    - kết cấu thiết kế là tất cả các chức năng nhiệt độ và gió điều điều khiển bằng tay qua việc vặn nút chỉnh trêm bộ điều khiển.
    - phần điều khiển nhiệt độ: khi vặn mức maxx ( xanh) thì mô tơ trộn gió giữa giàn lạnh và két sưởi ( khác giàn nóng máy lạnh đặt ở đầu xe nhé, két sưởi dùng nước làm mát máy để hâm nóng két sưởi) nó sẽ chỉ cho luồn gió qua dàn lạnh đi vào khoang xe nơi tài xế và hành khách ngồi. khi dặn vặn dần về mức đỏ thì nó sẽ trộn dần gió nóng két sưởi với gió lạnh dàn lạnh để ra 1 nhiệt độ mong muốn theo ý chủ xe.
    - Phần điều khiển gió: nó điều khiển bằng 1 con điện trở công suất , khi thay đổi các mức gió 1 ,2 ,3.... thì nó sẽ thay đổi điện áp cấp cho quạt tháp thay đổi tốc độ. tuy nhiên FADIL thiết kế tốc độ quạt 2 khá cao ồn. vấn đề này GM Đông Sài Gòn sẽ đưa ra cách khắc phục cho các bác trong thời gian tới.
    - Phần sấy kính: có 2 loại sấy
    sấy kính lái là dùng hơi lạnh từ dàn lạnh thổi thẳng lên kính lái để không bị động sương mù bên trong kính lái
    sấy kính sau và 2 gương chiếu hậu : là dùng dây đồng cấp điện ( như dây maiso) 12VDC để đốt nóng mặt gương và kính sau
    - Như vậy để xài hiệu quả nhất, tiết kiệm nhất thì vặn nhiệt độ về maxx bên xanh, và mở gió phù hợp với như cầu nhé các bác. còn nếu lạnh buốt quá thì phải chỉnh nhiệt độ dần về bên đỏ cho đảm bảo là ok"
Các cụ có ý kiến gì về bài viết này.