[Funland] Kinh nhờ các cụ tư vấn về thiết bị chống rung Gimbal

Em được cơ quan giao mua 1 chiếc Gimbal để chống rung khi quay clip bằng điện thoại, có khi quay bằng máy ảnh.
Em đọc mà mông lung quá.
Có cụ mợ nào đã mua và dùng thiết bị này xin tư vấn giúp em với ạ.
- Điện thoại nào cũng dùng Gimbal được ạ?
- Gimbal nào dùng cho điện thoại nào cũng được hay có phân biệt ạ?
- Mua loại nào ổn ạ, bên em chỉ 1 tuần quay 1 lần, các hoạt động chuyên môn thôi ạ.
- Các shop em thấy bán thì phân ra nhiều loại mà em không biết các thứ đó cái gì cần, cái gì không ạ
+ Gimbal trơn
+ Gimbal kèm gậy nối dài
+ Gimbal kèm đèn led
+ Gimbal Mic thu âm
Em xin chân thành cảm ơn các cụ mợ ạ.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em xin trả lời cụ như sau:
- Đa số thì điện thoại nào cũng dùng được gimbal, chỉ trừ điện thoại không có chức năng quay phim chụp ảnh, cụ thể là mấy cái stupid phone thì mới không dùng được. Tuy nhiên thông thường thì gimbal cho điện thoại thì chỉ dùng được cho điện thoại thôi, không thể dùng cho máy ảnh được vì máy ảnh nó nặng, gimbal chuyên cho điện thoại nó không thể chịu tải được. Ngược lại gimbal dùng cho máy ảnh, máy quay chuyên dụng... về mặt lý thuyết thì cũng không thể gắn điện thoại lên để chống rung được, vì quá nhẹ để có thể cân bằng được các trục.
- Em thì chưa dùng gimbal cho điện thoại bao giờ, mà chỉ dùng gimbal cho máy ảnh thôi. Nhưng thông thường sản phẩm nào nó cũng có nhiều loại, giá cả, mẫu mã, tính năng... Cụ muốn biết loại nào ổn thì cứ google xem loại nào đắt nhất, thương hiệu nào lớn nhất thì múc thôi. Còn nếu ngân sách có hạn thì tìm loại có mức giá trung bình, không đắt mà cũng không rẻ quá là được.
- Những cái cần cho gimbal thì cũng phụ thuộc vào ngân sách của cụ. Nếu chỉ quay đơn giản thì cứ gimbal trần thôi ko cần thêm phụ kiện gì cả. Mấy phụ kiện linh tinh như gậy nối dài thì cũng chả mấy khi dùng đến đâu, mà thực tế càng lắm đồ lỉnh kỉnh thì càng lười trong việc mang vác, bảo quản... Gimbal kèm đèn led thì em cũng chả hiểu là led báo thông số hay led trưng cho đẹp, nhưng cũng không cần thiết. Gimbal kèm mic thì chắc thêm vào để lòe gà thôi chứ tính hiệu quả cũng không cao. Vì nếu cần thu âm thanh môi trường mà không cần yêu cầu cao thì cứ dùng luôn mic của điện thoại là được rồi. Còn nếu cần thu âm thanh khi phỏng vấn, nói chuyện, diễn thuyết... thì nên mua mic rời chứ khi quay những cảnh đó thì chắc chắn gimbal phải cách xa đối tượng nên thu âm làm sao ngon được.

Em xin trả lời cụ như sau:
- Đa số thì điện thoại nào cũng dùng được gimbal, chỉ trừ điện thoại không có chức năng quay phim chụp ảnh, cụ thể là mấy cái stupid phone thì mới không dùng được. Tuy nhiên thông thường thì gimbal cho điện thoại thì chỉ dùng được cho điện thoại thôi, không thể dùng cho máy ảnh được vì máy ảnh nó nặng, gimbal chuyên cho điện thoại nó không thể chịu tải được. Ngược lại gimbal dùng cho máy ảnh, máy quay chuyên dụng... về mặt lý thuyết thì cũng không thể gắn điện thoại lên để chống rung được, vì quá nhẹ để có thể cân bằng được các trục.
- Em thì chưa dùng gimbal cho điện thoại bao giờ, mà chỉ dùng gimbal cho máy ảnh thôi. Nhưng thông thường sản phẩm nào nó cũng có nhiều loại, giá cả, mẫu mã, tính năng... Cụ muốn biết loại nào ổn thì cứ google xem loại nào đắt nhất, thương hiệu nào lớn nhất thì múc thôi. Còn nếu ngân sách có hạn thì tìm loại có mức giá trung bình, không đắt mà cũng không rẻ quá là được.
- Những cái cần cho gimbal thì cũng phụ thuộc vào ngân sách của cụ. Nếu chỉ quay đơn giản thì cứ gimbal trần thôi ko cần thêm phụ kiện gì cả. Mấy phụ kiện linh tinh như gậy nối dài thì cũng chả mấy khi dùng đến đâu, mà thực tế càng lắm đồ lỉnh kỉnh thì càng lười trong việc mang vác, bảo quản... Gimbal kèm đèn led thì em cũng chả hiểu là led báo thông số hay led trưng cho đẹp, nhưng cũng không cần thiết. Gimbal kèm mic thì chắc thêm vào để lòe gà thôi chứ tính hiệu quả cũng không cao. Vì nếu cần thu âm thanh môi trường mà không cần yêu cầu cao thì cứ dùng luôn mic của điện thoại là được rồi. Còn nếu cần thu âm thanh khi phỏng vấn, nói chuyện, diễn thuyết... thì nên mua mic rời chứ khi quay những cảnh đó thì chắc chắn gimbal phải cách xa đối tượng nên thu âm làm sao ngon được.
Dạ em cảm ơn cụ nhiều ạ. Em mua cái nào dưới 5tr thôi ạ, vì quay bằng điện thoại là chính. Thế là muốn dùng máy ảnh lại phải mua cái riêng nữa.

Fat_TonySG

[Tịch thu bằng lái]
Hàng công ty thì cứ DJI mà mua, đầy đủ tính năng, bảo hành, dễ sử dụng..

rotac

Xe tải
Cái này kết nối với ĐT qua bluetooth hay có cáp nối hả cụ ? Nó có App điều khiển riêng hay dùng luôn App của máy ?
Có ap của hãng cụ ạ
Vào youtube hướng dẫn rất chi tiết
Chất lượng quay video khác hẳn vì bản chất giúp ổn định máy quay, giảm rung nhiều

cairong_2011

Xe container
Có ap của hãng cụ ạ
Vào youtube hướng dẫn rất chi tiết
Chất lượng quay video khác hẳn vì bản chất giúp ổn định máy quay, giảm rung nhiều
Thế quay bằng App của máy nó ko chống rung được ? Chuyển đổi chụp ảnh sang quay dùng nút ngay trên Gimbal hay phải chọn trên App ?

dichvuflycamhn

Xe buýt
Thế quay bằng App của máy nó ko chống rung được ? Chuyển đổi chụp ảnh sang quay dùng nút ngay trên Gimbal hay phải chọn trên App ?
Ý cụ ấy nói là gimbal nó có app để quản lý, tùy chỉnh cho cái gimbal của cụ, ví dụ như là vào app để nó chạy cân bằng các trục, vào app để cấu hình các mode như mode 1 là để camera quay theo trục x, mode 2 là camera quay theo trục z, mode 3 là tự do... Còn khi quay video thì vẫn là dùng chức năng quay video bằng app của điện thoại như bình thường thôi, chứ không phải là app của gimbal có chức năng quay video và chỉ dùng app đó để quay thì mới chống rung đc.
Với lại bản chất cái gimbal nó cũng chỉ là công cụ hỗ trợ chống rung 1 phần nào đó thôi, nên các cụ muốn quay mượt thì cũng phải luyện tập cách di chuyển. Chứ nhiều người chưa dùng gimbal bao giờ thì cứ nghĩ là có gimbal thì các cảnh quay nó sẽ mượt mà như những bộ phim trên netflix :D

hminh2005

Xe điện
Em có cái Gimbal CYKE G09, tất nhiên giá rẻ rồi. Nó có App để chụp quay video như App điện thoại. Em mới dùng nên ko rõ nó ổn định các trục khi mình chụp hay quay video thế nào ? Làm thế nào để kiểm tra so sánh video quay khi có gymbal và bình thường ko các cụ ?